[Có thể bạn chưa biết] Điều gì xảy ra khi bạn bị knock out?
Rất hay và hữu ích!/5 người
BaroTo
2 tháng trướcBình luận: 129Lượt xem: 31.726
[Có thể bạn chưa biết] Điều gì xảy ra khi bạn bị knock out?
Chắc các bạn đã từng xem những trận đấu quyền anh võ sĩ bị đánh vào mặt, choáng váng và ngất tại chỗ, chúng ta thường gọi đó là knock out. Vậy vì sao lại bị knock out và điều gì xảy ra trong lúc đó? Mời các bạn cùng tìm hiểu trong bài viết sau!

“Chấn động não” là gì?

Nguyên nhân khiến ta gục tại chỗ chính là "chấn động não" hay nói một cách dễ hiểu là não lắc lư va đập trong hộp sọ. Bên trong hộp sọ cứng rắn của chúng ta là bộ não cực kỳ mềm và nhạy cảm, được xếp lớp với các động mạch, tĩnh mạch và dây thần kinh. Não được bảo vệ bởi hộp sọ và một thứ gọi là dịch não tủy ngăn não chạm vào hộp sọ.

Nếu bạn bị tấn công đủ mạnh, não sẽ va vào hộp sọ bảo vệ khiến não bị chấn thương. Khi đó não va vào thành hộp sọ, làm bầm tím não, sau đó bật trở lại khiến não bị lệch trong hộp sọ. Tất cả các tác động này làm tổn thương các tế bào não, rối loạn chất dẫn truyền thần kinh và làm quá tải hệ thống, khiến não tê liệt và “tắt điện”.

Việc bị đánh mạnh vào cằm gây ra lực cực mạnh trong não và đây là lý do tại sao các võ sĩ thường gục tại chỗ. Các chuyên gia nói rằng đối với hầu hết các trường hợp, điều này sẽ kéo dài vài giây đến vài phút sau đó dần phục hồi mà không bị chấn thương nặng nào. Nhưng nếu không may mắn, “chấn động não” có thể dẫn đến chảy máu não và thậm chí tử vong.

Cần bao nhiêu lực để hạ knock out?

Khó có thể tính toán chính xác được vì không chỉ sức mạnh cơ bắp đơn thuần, mà còn cả động lực và tốc độ của nắm đấm. Ngoài ra, vị trí tiếp xúc cũng giúp gia tăng tỉ lệ hạ đo ván đối phương. Thông thường các vị trí dễ gây chấn động não gồm cằm, sau tai hoặc sau gáy sẽ khiến bạn bị choáng váng và ngất.

Đa số nhanh chóng tỉnh lại và trở lại bình thường sau khi bị knock out. Nhưng số khác có những triệu chứng như đau đầu, chóng mặt hoặc mất trí nhớ tạm thời. Một số còn bị dư âm trong nhiều ngày, vài tuần hoặc vài tháng sau chấn thương, điều này có thể dẫn đến các triệu chứng như trầm cảm, lo lắng, đãng trí, bốc đồng hoặc thay đổi tính cách và chảy máu não nguy hiểm.

Phần lớn bệnh nhân sẽ dần hồi phục vì não có khả năng tự chữa lành. Tóm lại, thời gian phục hồi sau khi bị knock out càng ngắn, càng ít có khả năng xảy ra các triệu chứng nghiêm trọng.

Rất hay và hữu ích!/5 người
Khái niệm này thường thấy trên các võ đài thi đấu đấm bốc, nếu chỉ 1 cú mà bị knock-out thì mình sẽ nghĩ ngay đến cú đấm đầy uy lực của M.Tyson 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@fuaka93 Danh khỉ gì. Nâng bi xem có kiếm ăn dc gì ko thôi.
@loccaloccoc Nâng bi kiếm chân mod miếc cho oai ý mà b.
@ttthanh14 trước làm nhiều nghề lắm: bán đồ điện tử tại siêu thị xong đi làm nhà máy nokia - microsoft giờ k rõ đang làm gì chắc là đi chụp ảnh dạo
@chocchocucmanh Bác ý làm ở Tinhte, comment để tăng tương tác mà các bác dìm quá
nốc ao...
@demonntl liên hoàn cước!!!
😔 Đấm cái gục luôn
@narutoxboy One Punch Man :3
@BaroTo Saitama đấm thì chỉ có đi Tây Thiên 😆
Thế mà Iron Man vẫn bị Diệp sư đệ tung triệt quyền đạo gãy cả ngón tay ! Kể từ đó Iron Man đã không thể tu luyện được Nhất Dương Chỉ 🤣🤣
@RF Hiến Nguyễn thì thế mới nói có cùng hạng cân đâu , giờ 2 thằng bằng kg nhau mới biết dc
@darklight_vtp Chẳng có môn võ nào nào trên lý thuyết thắng được môn võ nào cả. Mọi đòn thế đều có tính khắc chế nhau. Ăn thua thằng nào tập luyện nhiều hơn thằng nào. Thằng tập võ oánh thua thằng boxing là vì thằng tập võ nó sa đà vô đi quyền, đứng tấn, làm ba cái trò râu ria quá thôi. Giờ cho thằng Karate tập 3 năm đối kháng, không học quyền, không học tấn tiết này nọ lôm côm thì nó cũng dư sức vả mấy thằng MMA vêu mỏ thôi.
@trantrungtu Chính CTĐ khi quay với Mike cũng thừa nhận là rất áp lực với tốc độ ra đòn mà
@Wolfrain sao ko bác, mỗi môn võ đều có tính chất riêng và khắc chế môn võ khác, đi quyền là luyện động tác cơ bản, kết hợp là ra bài quyền chủ yếu biểu diễn, đứng tấn là tập cách hít thở điều phối lực - tập dẻo dai rèn luyện sức khỏe. còn võ thực chiến nó phụ thuộc vào sức nữa
Thua "Nam Huỳnh Điện" hết. Cần gì phải đánh đấm, phóng nội công ra thì đối thủ ngã ngửa cả loạt. đấy là nội công thâm hậu như các phim chưởng thời xưa ấy. (ae phân biệt phim chưởng và phim võ thuật nhé). hôm nào phải "Nam Tiến" bái sư mới được.
@A to Z ấy bậy!!! đi thi đại hội võ thuật thế giới đem vinh quang về cho nước nhà bác ơi!!!
@A to Z Mình biết thế lần sau thì đấu đi ủng cao su, tay đeo găng gắn bộ “kích cá” xem ông Huỳnh gì ấy ngon cơm hông? 😃
@A to Z Nam Huỳnh Điện là thái cực khác của võ công rồi, ko xếp hạng cao thấp với mấy môn võ khác đc 😃
@c0mmand0 gần nhà mình ở thủ đức thấy có treo bảng này, để bữa nào vô trải nghiệm rồi share ae nhé =))
Bạn sẽ thua nếu bạn bị knockout & nếu KO đẹp thì bạn dc lên tv miễn phí.
sinh nghề tử nghiệp. mấy ô này không sợ chết
@fuaka93 nhớ đọc đâu đó rằng các võ sĩ quyền anh đều có vđề về thần kinh.
@c0mmand0 do chấn động não liên tục mà...
@fuaka93 cái nghề coi như là ký vào giấy báo tử trc rồi mà
Còn cái thể loại trong phim Tàu nv chính đánh 1 cái vô gáy nv “siêu” phụ, nv phụ ko kịp ứ ứ đã ngất xỉu thì thế nào?
@fuaka93 bác chơi dao ai chơi lại!!!!
@Thien Quoc em nghĩ có thể là do lực đánh và vị trí bị đánh, nói là sau gáy nhưng chính xác vị trí nào thì mình đâu có biết đâu!!!!
@Thien Quoc đặc công oánh kiểm soát được lực đánh ra. toàn đánh vào yết hầu chứ ít đánh sau gáy.
@fuaka93 Đánh vào yết hầu để ngăn cho đối phương có thể kêu la gây chú ý. Đó là mục đích của đặc công.
thấy đa số võ sĩ boxing về già đều bị ảnh hưởng về não,cũng ớn thiệt..vì nghề mà đánh đổi nhìu thứ quá
@zackichun McGregor đánh 22 trận kiếm mấy trăm triệu Trump. Tiền thể còn gì
@zackichun Hầu hết bị pakinson do dấm vào đầu quá nhieduf
@Andydo611 Bọn mma ufc nó k như boxing. Boxing chỉ có đấm nên hầu hết là vào đầu, sau dễ ngáo hơn cái mà McGregor đang theo đuổi
@zackichun Toàn đánh vào đầu, nhiều võ sĩ lên đường vì cái nghề này
mình thì ko thích làm nghề gì mà ảnh hưởng cơ thể thân iu của mình cả, hí hí
@ThietKeWebChuyen-Com ngồi ôm pc bị đủ thứ bịnh lun ấy chứ, toàn những bệnh âm thầm & khó chữa.
@ThietKeWebChuyen-Com Đi ị nhiều cũng gây rát đít đấy đừng đùa
@ThietKeWebChuyen-Com Mơ ước của mình bạn ơi. Mình đang đi làm trai b... : <
@Steve107 thô bỉ, hết sức thô bỉ
Sợ thật
điều xảy ra đó là bạn vừa mất chiếc đai vô địch 😆
@Jinnie KTL và một khoản tiền thưởng không hề nhỏ!!!!
@Jinnie KTL Được gáy nữa... Ò Ó Oooooo!!!
Ngoài đấm bốc thì bóng đá và bóng bầu dục cũng có tình huống đủ nguy hiểm để knock out cầu thủ
Lắc não, mấy võ sĩ luyện môn này nhiều hơn dân mạng ah
thằng ku con nhà mình ngày xưa cũng cho mình nốc ao mấy lần, đang ngồi mà nó giỡn đập vô mặt chịu gì thấu
@caffeinezzZ chưa ngất là còn nhẹ bác ơi!!!!
Trong Pubg là ôm bụng và bò và kêu HELP
Choáng váng
Đã bị knock out bởi Covid 19, điều xảy ra là trọng tài đang đếm từng tháng,
không biết qua năm có gượng dây nổi không nữa, huhu.
Thường thì sẽ end game luôn, mình chơi lại trận mới
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.595 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156