[Có thể bạn chưa biết] Làm sao vòi bơm xăng biết tự động ngắt khi sắp đầy bình

Nam Air
28/4/2020 2:52Phản hồi: 210
[Có thể bạn chưa biết] Làm sao vòi bơm xăng biết tự động ngắt khi sắp đầy bình
Nếu có lần nào tự cầm vòi bơm xăng để đổ xăng thì anh em sẽ thấy là khi sắp đầy, vòi bơm sẽ tự động ngắt để tránh xe bị tràn xăng, vậy thì anh em có thắc mắc họ đã làm điều đó như thế nào không?

Lần tới khi đổ xăng nếu anh em hô "đầy bình anh ơi" thì hãy để ý cái vòi bơm, ở đầu vòi sẽ có 1 lỗ nhỏ đường kính khoảng vài mm. Đây là một cái ống dẫn thẳng tới rờ-le bên trong vòi bơm xăng. Tưởng tượng nha, khi anh em bơm chất lỏng vào một bình chứa thì dung dịch sẽ đẩy không khí chứa trong bình ra ngoài. Đổ xăng cũng vậy, xăng (1) từ vòi chảy vào bình xăng sẽ đẩy ngược không khí chứa trong bình xăng ra ngoài môi trường, một lượng không khí này sẽ chạy vào cái ống nhỏ 1cm đó.

1: Dòng chảy của xăng
2: Thân của vòi bơm
3: Ống dẫn không khí
4: Cái lỗ đường kính 1cm
5: rờ le
6-7: có thể là cảm biến áp suất???
8: Van đóng mở dòng xăng
9: Cò bơm

Mặt cắt một cái vòi bơm xăng

Khi xăng đầy, không khí trong bình xăng không còn nữa để chạy vào cái ống nhỏ (3) và áp suất trong cái ống thay đổi, lúc này rờ le (5) bên trong vòi bơm xăng biết được xăng sắp đầy nên nó sẽ đóng van lại (8) không cho xăng chảy ra nữa, tránh được tràn bình xăng. Chính vì vậy mà anh em sẽ thấy là người ta sẽ rút vòi xăng ra một chút thì mới bơm tiếp được (khoảng không thay đổi, thêm không khí), chứ nếu cứ để vậy thì cho dù có bấm nhả cò (9) hoài vẫn không ra thêm xăng.

Rờ le ngắt dạng này chỉ áp dụng được khi bơm xăng vào bình chứa, chứ nếu cầm vòi mà bơm ra ngoài thì xả hoài luôn không có tự ngắt. Ngoài ra còn có cách khác là bơm xăng theo giá tiền, đủ tiền thì máy tự ngắt không bơm xăng ra nữa.

Theo MSU
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thỉnh thoảng vẫn bị đổ tràn ra ngoài. Bây giờ mới hiểu thêm. Cảm ơn anh 👍😁
@Mr Do mình cũng k lo cái xe đến mức đó đâu, tra dầu nhớt cho xích là đc rồi
@JerryKist mình làm sửa xe mà, nên quen rồi, còn ông nào k quen thì ẩm chế hoặc chảy 1 giọt trong nhà thôi là k thích rồi
laktrui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr Do Mỗi người một tính cách... bạn sạch quá thì bạn cần phải lau lại sau khi đổ xâng.. chuyện bình thường mà.
theveronicar
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr Do mấy làn trào hết cả ra xe ấy @@ chả hiểu vộ gì
Trước nay mình ko mấy khi hô "đổ đầy bình chị ơi", toàn nói luôn số tiền cần đổ như 30-50k. Cơ mà cũng chưa khi nào thắc mắc vụ vì sao xăng tự ngắt khi đầy bình, anyway cảm ơn mod đã chia sẻ thông tin này 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Huy Hào
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Nên biết tính toán số tiền đổ xăng của xe mình như vậy đỡ làm phiền nhân viên đổ xăng không cần thiết.
@Huy Hào Thường mình chỉ đổ ngần ấy thôi, tuy vạch kim trên đồng hồ tại thời điểm cần đổ nên hầu như ko bị tràn đầy 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 em cứ gọi phát 50, và quan sát đồng hồ cước
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
Có lần gặp bà bán xăng, bảo bơm đầy bình (lúc đó cũng gần cạn), bả tọng cho 1 cái, xăng mém bắn vô mặt mình luôn dù chưa đc 1/3 bình. Thôi làm ơn để phụ nữ tránh xa xăng giùm, cám ơn!
@anhtkl Mình cũng bị 1 lần rồi, bình xăng xe mình có vách ngăn, bà kia không biết cứ đổ ào xuống thế là văng hết ra xe, nhìn như đang rửa xe bằng xăng vậy.
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh mình cũng bị 1 lần, chưa bỏ vòi vô bình xăng mà bả đã bóp làm xăng chảy tàn lan khắp xe, tính tiền thì tính luôn tiền xăng ngoài bình.
@bvateam đó là chắc chắn rồi :V
Bảo_Phạm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dạo này xăng giảm ae tự tin hô đầy bình nhiều nên có bài này
Vậy ko thể bơm xăng ra ngoài đất được nhỉ. (ko bơm vào bình xăng)
@yaibakt Giải thích như bác cũng chưa chính xác nhé.
Đơn cử như xe ô tô. Vòi bơm xăng ko chọt sâu xuống đc mà ở ngưỡng đầu bình xăng, khi vòi bơm xăng tự ngắt, lúc đó vẫn bơm tiếp vào bình xăng ô tô được nữa bằng cách nhấp nhả. Nếu như cách nói của bác là xăng trong bình ô tô(bình xăng ô tô nằm dưới sàn) thì xăng đã gần đến ngưỡng đầy tràn ùi, ở miệng mép chỗ bơm xăng ùi.
Nên mình nghĩ cách giải thích của mod hợp lý hơn
ecovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heliosy Cái ông mod ông giải thích liên quan đến cái miệng bình xăng thì đúng như cậu nhĩ phải bịt kín thì mới có áp.
Nhưng thực tế nó chả liên quan gì cả. mà chỉ là cái lỗ nhỏ trên cái vòi bơm thôi bạn
Khi miệng lỗ nhỏ đó bị ngập thì khí sẵn bên trong bắt buộc bị nén đó bạn
ecovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heliosy
cái này dễ hiểu nè 😆)
goodbye77
TÍCH CỰC
4 năm
@ecovn chắc lại copy paste ở web nào đó
Đợt này giá xăng giảm mạnh các mod đang khuyến khích tụi mình đổ đầy bình khi có cơ hội 😆😆
@Nguyễn Trương Hùng Thịnh đầy bình nhưng biết đi đâu =]
Xách can đi bắt đáy nào. Tuần sau nó lại giảm tiếp 😁
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
Hay, Mốt Nam năm nay viết bài hay quá
Cu-Ròm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng cái vụ tự ngắt này mà bà con hay hiểu lầm là nhân viên bóp ngắt ăn gian. Kakaka
@Supper Ròm Tôi đố bạn bơm ăn gian được như vậy đó. Toàn nói tào lao. 😒😒😒
Cu-Ròm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bố Ong Ăn gian là ăn gian sao bạn. Bạn hiểu mình đan nói vấn đề gì ở trên không.
@Supper Ròm Trả lời nhầm bình luận. 😁😁
@71hau Tôi đố ông bơm ăn gian như thế đấy. Ăn nói vớ vẩn.
ndthuanx
TÍCH CỰC
4 năm
Mới đây bơm xăng bỏ đó để cò tự động nhảy, éo ra nó bị lỗi thề là lênh láng...
@ndthuanx Loại vòi bơm có rờ le này ra đời năm 1991, có thể là cây xăng đó tiết kiệm mua vòi không có rờ le.
Biết là nó sẽ có cảm biến nhưng giờ thì mới biết nó hoạt động như vậy
nha luu
TÍCH CỰC
4 năm
Giá rẻ mà đổ thoải mái
Thông tin hay quá. Mình thì chỉ thấy người bơm xăng bơm đến lúc gần đầy rồi rút ra xong bơm thêm chút nữa, đôi khi cầm vòi ra khỏi nắp rồi mà xăng vẫn chảy (khả năng do cò bơm có vẫn đề) 😀
@Mr. Đăng Giáp Khi ngưng thì lượng xăng còn trong ống phải chảy ra hết chứ nó không thể ngừng lập tức được, ống nó dài mấy mét lận mà, nên ngta sẽ chờ vài giây cho chảy ra hết rồi mới rút ống đó bác.
Giangcpt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air xăng còn trong vòi thôi, chứ cái van nó nằm ngay vòi
@Nam Air Thật ra thì xăng luôn có sẵn trong ống bơm xăng đó Mod, khi nhảy cò trên súng bơm thì xăng ra khỏi dây và cây lại nạp xăng vào ống. Lượng xăng nạp vào ống chính là lượng xăng nhảy trên đồng hồ.
Vậy nên không có chuyện cò nhảy mà xăng không ra mà người ta hay quy là bơm đểu đâu.
@Nam Air Hôm nào vào cây mà đông người thì dễ bị tình trạng xăng chưa chảy ra hết, người bơm đã rút vòi ra rồi. May là xe được thiết kế quanh chỗ nắp bình xăng có điểm thu về 1 ống rồi chảy ra ngoài xe 😁
Giờ mới biết cái này luôn 😆 trước giờ cứ tưởng người bơm tự ước lượng chứ
Vậy khi đổ 50k xăng ra đất trống, nó có tự tắt khi đủ 50k?! Nếu chảy hoài thì người ta cài ( bấm giá) làm gì nhĩ?!
@NDC9057 nếu cài bấm giá giá chắc chắn đến 50k là dừng, kể cả có bơm ra đất b ạ
can_mua_ban
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDC9057 Báo giá là chặn trên. Còn rờ le là làm ko tràn. Chứ bình trống đổ 20k role báo trống đổ đầy à 😃
@NDC9057 Nếu đổ 50k thì người bơm sẽ bấm giá trước, khi đủ nó tự ngắt. Đổ đầy bình thì chỉ cần reset về 0 rồi đổ đến khi đầy rồi trả tiền theo đồng hồ thôi.
@antamviet_1368 Vậy đúng ra bài viết nên thêm ý này nữa, làm mình hiểu nhầm 😅
ae nên đổ đầy bình để hạn chế nổ nha : )
Hay đấy bác, lại mở mang thêm
Hoang-pm
TÍCH CỰC
4 năm
giờ mới biết, thank mod ^^
Từ đầu đợt dịch, xăng giảm mạnh mà tuần trước mình mới đi đổ xăng. Cầm sẵn 1 củ bảo em nó bấm số, mình tự bơm. Nhìn đồng hồ mới nhảy lên 600k mà nó đã ngừng, cố bấm mà nó đếch bơm nữa. Đang hoang mang thì em nhân viên tiến lại bảo "đầy rồi anh". Ôi, thật bất ngờ và sung sướng: 600k đã đầy bình ! ^^
@dualshoсk rút ống ra có thể bơm thêm gần chục lít lận đó bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019