[Có thể bạn chưa biết] Phân biệt rắn độc và cách xử lý khi bị rắn cắn

BaroTo
19/5/2020 12:37Phản hồi: 147
[Có thể bạn chưa biết] Phân biệt rắn độc và cách xử lý khi bị rắn cắn
Theo các bạn thì loài nào đáng sợ nhất thế giới? Riêng tớ thì rắn là trùm cuối nha. Chỉ cần nhìn các em trườn mình trong sở thú thôi thì tớ đã toát mồ hôi rồi, nếu chẳng may bị chúng cắn thật thì sao nhỉ? Lúc này chỉ còn cách bình tĩnh, xác định xem loài cắn mình có nọc độc hay không để còn biết đường mà cứu chữa. Vậy làm sao để phân biệt được rắn lành và rắn độc? Cùng xem ngay bài bên dưới để giải đáp thắc mắc nhé.

1. Đầu rắn

Một trong những dấu hiệu để nhận biết rắn độc là đầu của chúng, thường đầu rắn độc sẽ có hình tam giác và to hơn so với phần thân. Còn rắn lành thì đầu tròn trịa hơn và không to hơn cơ thể là bao.

2. Mắt rắn

Ấy chà, muốn quan sát bộ phận này có vẻ hơi khó nhỉ, bạn chỉ quan sát được khi ở gần chúng mà thôi. Hầu hết con ngươi của rắn độc sẽ có hình elip, và những con lành thường là hình tròn. Tuy vậy vẫn có một số trường hợp ngoại lệ như rắn Mamba đen hay Cobra nổi tiếng là 2 loài cực độc nhưng con ngươi của chúng vẫn là hình tròn nên đừng quá tin tưởng về điều này.

3. Quan sát khoảng trống giữa hai mắt

Lại mạo hiểm tới gần ẻm nữa rồi, lần này thì chỉ những con rắn độc mới có. Khi đi săn, nhờ có hố “Pitt Oregon” nhạy cảm với nhiệt độ mà chúng có thể xác định được vị trí con mồi thông qua các bức xạ hồng ngoại. Vùng này thường nằm giữa hai mắt gần mũi của chúng.

4. Màu sắc và hành vi

Nếu bạn nhìn thấy một con rắn màu sắc sặc sỡ hay có nhiều hoa văn thì hãy cẩn thận vì đây có thể đó là loài chứa nọc độc. Những loài rắn sữa hay rắn vua đỏ thì ngoại lệ vì màu sắc của chúng tuy tươi tắn nhưng răng lại không hề mang độc tính. Hơn nữa, rắn độc khi gặp con mồi thường sẽ phát ra tiếng rít và thường rất hung hăng.

5. Đuôi rắn

Thế còn đuôi rắn thì sao? Cũng rất dễ phát hiện, nếu bạn thấy các vảy dưới đuôi xếp thành từng hàng nối tiếp nhau thì đây có thể là đuôi của loài rắn độc, nhưng nếu các vảy xếp thành hai hàng xen kẽ thì hãy thở phào nhẹ nhõm vì đây chỉ là loài rắn lành thôi nhé.

Quảng cáo

6. Cách bơi

Một số chuyên gia cho rằng: nhiều loài rắn độc khi bơi sẽ nổi toàn bộ cơ thể lên mặt nước, còn loài không độc thường sẽ lặn sâu hơn dưới đáy. Tuy nhiên cách phân biệt này chỉ mang tính chất tương đối, vì thế khi nhìn thấy một con rắn nước, hãy chú ý đến các đặc điểm phía trên để nhận dạng chính xác hơn nhé.

Bây giờ bạn đã biết cách phát hiện một con rắn độc rồi chứ? Vậy để hạn chế gặp chúng hay giảm thiểu tai nạn do rắn gây ra thì bạn nên làm gì?

Đầu tiên, hãy loại bỏ những nơi ẩn nấp ưa thích của rắn, chẳng hạn như nhóm cây trước sân hay bụi lùm sau nhà. Sau đó hãy xua đuổi rắn bằng amoniac, chúng hầu như rất ghét mùi này, vì thế hãy phun dung dịch trên sau khi làm sạch cỏ nhé.

Hơn nữa khi vào rừng hay khu vực cây cối um tùm bạn nên chọn cho mình một đôi giày phù hợp. Vâng, có lẽ sneaker sẽ luôn là lựa chọn hàng đầu thay vì sandal hay dép xỏ ngón. Việc mang giày hở mũi chỉ khiến chân bạn dễ bị tấn công hơn mà thôi…

Quảng cáo

Nếu bạn là thành viên của hoạt động dã ngoại thì ban đêm nhớ tắt hết mọi nguồn sáng rồi hãy đi ngủ, sau khi thức dậy thì nhớ dũ thật kĩ mền gối và quần áo. Vì ánh sáng và mùi hương con người là những thứ mà loài bò sát này cực kỳ ưa thích.

Một điều thú vị nữa là rắn rất ghét màu xanh dương. Nếu chẳng may bạn mặc quần màu này và vô tình gặp rắn trên đường thì chúng có thể tấn công bạn bất cứ lúc nào. Vì vậy, ai yêu màu trời thì nên cẩn thận nhé.

Trên đây chỉ là cách phòng ngừa, nếu bị rắn cắn thật thì sao ta?

Đương nhiên rồi, việc đầu tiên bạn cần làm là hãy gọi xe cứu thương, nếu không kịp xác định có phải là rắn độc không thì hãy nhìn vào vết cắn, nếu vết răng sâu và vùng da xung quanh tái nhợt thì xin chia buồn - rắn độc thật rồi đấy T.T

Lúc này nếu thấy buồn nôn, mỏi cơ hoặc sốt cao thì có lẽ chất độc đã đi vào máu. Nếu chưa đến kịp bệnh viện thì bạn nên giữ bình tĩnh và nằm yên tại chỗ, cố giữ chi bị cắn thấp hơn so với tim, vì nếu chuyển động thì sẽ làm tăng nhịp tim và nọc độc lan nhanh hơn mà thôi.

Người nghiện rượu hoặc dùng thức uống chứa nhiều caffein cũng vậy, tim họ chắc chắn cũng không hoạt động bình thường và khi rắn cắn thì chất độc sẽ phát tán rất nhanh trong cơ thể.

Bạn có phải là fan của phim kiếm hiệp? Đừng dại dột bắt chước phim mà hút chất độc bằng miệng khi bị rắn cắn nhé. Điều này rất nguy hiểm, nó sẽ làm tăng nguy cơ nhiễm trùng vết thương vì ổ miệng là nơi chứa đầy vi khuẩn. Hơn nữa, vết thương lúc này cũng chứa rất nhiều nọc độc, bạn không những không cứu được nạn nhân mà còn hút cho mình một lượng độc tố nữa đấy.

Nếu khát nước sau khi bị rắn cắn thì chúc mừng bạn - đây là một dấu hiệu tốt. Hãy cố gắng uống thật nhiều nước có thể, vì lúc này nước sẽ mang theo chất độc và nhanh chóng đào thải chúng ra ngoài.

Thật đáng sợ đúng không? Nhưng nếu có gặp phải rắn thì cũng hãy bình tĩnh, xác định xem chúng có phải là rắn độc hay không. Nếu xui xẻo đến mức bị rắn độc xơi thì hãy sơ cứu như cách trên và nhớ đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được hỗ trợ nhé.

Nguồn: BRIGHT SIDE
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bị cắn thì làm gì kịp quan sát con rắn thế nào nữa, cứ buộc lại rồi đến bệnh viện nhanh nhất có thể thôi
icklad
TÍCH CỰC
4 năm
@dailyinfo garo,đến cơ sở y tế nhanh nhất có thể,đến nơi sẽ dc bác sỹ xử lý.ko garo khi quãng đường đến viện hoặc thời gian chờ cấp cứu ngắn,nếu để lâu thì ò ý e ngay.
dailyinfo
TÍCH CỰC
4 năm
@icklad Viện 108 nè. Bên Vinmec cũng có bài tương tự
@trainoitrull phải quan sát đó bạn. nếu ko kịp thì quan sát vết thương. chứ ko cần cố gắng tìm con rắn để kiểm tra thôi
@quocquan43cnsh mang theo con rắn đi viện để bác sĩ kịp chữa trị cho nó luôn ... 😁
Rắn là loài bò... sát ko chân, ghê sợ loài vật này: nham hiểm, lạnh lùng 😑
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 haha làm mình nhớ hồi xưa học tiếng việt : Anh đi plei , ...... ku dài dằng dặc. =)))))
@roycaro5151 😆
@roycaro5151 anh đi công tác pờ lây
ku dài dằng dặc biết ngày nào ra
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Chẳng có gì là nham hiểm và lạnh lùng ở đây cả. Rắn cũng chỉ là một loài động vật và chúng cũng phải đi săn mồi vì lý do sinh tồn thôi. Còn chúng cắn người là do chúng cảm thấy nguy hiểm.
icklad
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 gặp loài ng thì rắn đọc hay không cũng phải dc vài món,chưa kể ngâm rượu.ngũ xà hay thất xà gì đấy.nhìn mấy loại rắn độc ngâm với nhau mà kinh.
Nhìn thấy rắn là rủn cả người. Hôm đó đi trên bờ ruộng gặp con rắn nước bò qua ngay trước mũi chân mà phát khiếp
@daugauhp911 Sao lại sanh ra 1 loài trông ghê gớm như vậy nhỉ ? Mong bà con bắt ăn cho nhiều vào để cho bọn này tiệt chủng hết cho rồi . Thấy đã kinh rồi nó mà bò vào người chắc em xỉu luôn .
@Thiếu nữ thôn quê Nếu rắn bị tuyệt chủng sẽ ảnh hưởng đến hệ sinh thái và chuỗi thức ăn
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy rắn là chạy cho lành không cần biết có độc hay không, cứ chạy trước đã.
@ngox_IT Chuẩn rồi, cẩn tắc vô áy náy mà 😄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
phân biệt thì mình không biết chứ xử lý thì biết sơ sơ
@Khiem Lee b lại lo xa rồi, vào làm con hổ hành tự tin ăn xả láng luôn nha
@toilatoi199x ấy, da mới là hết xẩy sao lại bỏ
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@c0mmand0 Tim rắn thì có khác gì tim gà đâu mà bổ với không bổ =))
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@caffeinezzZ Bác còn ác hơn bọn rắn =))
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
"Sau đó hãy xua đuổi rắn bằng amoniac, chúng hầu như rất ghét mùi này, vì thế hãy phun dung dịch trên sau khi làm sạch cỏ nhé." cắt cỏ xong vạch quần ra làm 1 đường luôn hả mod ơi :v
@MeoMao121 Vạch ra nó chả cắn cho đúng chỗ đó 😆 =)))
Nó đớp đứt luôn nhé 😁
@adagioleonard Lỡ ko đứt mà tăng 10cm, + 20 phút chiến đấu thì ngon 😃)
boybala
CAO CẤP
4 năm
@lamhuy300890 Muốn to thì tập tạ, muốn lâu tập ịch chứ mơ gì rắn cắn thành siêu nhân bạn 😃)
huykix
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lamhuy300890 truyện tranh brawling go gì đó
@lamhuy300890 Hàn chịch có truyện tương tự này, đọc hay lắm.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
thời buổi này trừ khi nào đi vô rừng sâu , leo núi leo thác hay hoang đảo thì mới sợ . Còn trong làng mạc xã huyện bị cắn 1 cái thì lo mà điện thoại gọi hỗ trợ liền còn cứu kịp .
thực ra rắn độc hay ko độc thì chúng đều không chủ động tấn công con người mà thường là do truy đuổi hoặc đạp nhầm... tuy nhiên... thịt rắn độc hay ko độc đều ngon, nướng muối ớt nướng mọi đừng hỏi hâhhahaha
@Rainwalker Con đấy mổ chỉ có sưng bụng là cùng chứ làm ăn đc gì
@Rainwalker Thịt con nưa thì ko ngon đâu bác 😃
Theo hình dạng phân biệt rắn độc hay ko độc như thớt nói thì em cũng có 1 con rắn độc nè, đầu tam giác, to hơn thân 🤣🤣
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@viettien_milo Bác bị khuyết tật r
@Khiem Lee Ồ, thế bác ko như vậy à. Buồn cho người ko khuyết tật. 🤣🤣
Hãy nhanh chân kiếm chỗ mát mà nằm, kê thêm cái gối ở đầu. Điều này không giúp loại bỏ chất độc ra khỏi cơ thể ... Nhưng .. nó thoải mái !
@Mẫn Mập Mờ thoải mái kiểu RIP hả bạn 😃
Đã thử theo những cách trên và bây giờ sắp RIP rồi 😃
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Vcl với mấy cái lưu ý, gặp giống này 1 là đập phát cho chết, k thì vọt.
Bị cắn rồi thì lo đi bv gấp vì rắn có loài ngoại lệ, ở đó mà quan sát.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tayeutl Thế thì bác khác gì con rắn đâu 🙃🙃🙃🙃🙃🙃🙃
Để biết rắn có độc hay ko thì cứ cho nó cắn 1 nhát. Nếu bạn trúng độc chắn chắn đó là rắn độc còn k là ngược lại. Đơn giản và ngắn gọn 😃
@Trọn kalitel ko có cách nào chuẩn hơn !
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@Trọn kalitel Phải đợi chết mới rõ bạn ạ
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@tayeutl Cũng không cần phải chết mới biết. Gần chết là biết rồi bạn.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Trọn kalitel Có thể rắn độc cắn bác không chết nhưng rắn không độc lại khiến bác chết (vết cắn bị nhiễm cmn trùng) 🤣
@BenGlo Cái đó là nhọ rồi ko tính bác i
libieu
CAO CẤP
4 năm
thịt rắn độc ngon hơn thịt rắn lành 😁
Sợ nhất rắn biển vì không thấy gì hết.
@bottom_fishing_nosweat hầu hết rắn biển là loài rất độc ấy.
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bottom_fishing_nosweat đọc cmt của bác, em mới biết là dưới biển có rắn
Khi bị rắn cắn thì tốt nhất đưa tay ra cho nó cắn vì tay dễ băng bó hơn các chỗ còn lại. Sau đó quay đầu đi 7 bước tìm lá cây ở đúng chỗ đó nhai và đắp lên vết rắn cắn rồi từ từ nằm xuống đất để cho mạch máu không đập nhanh và quan trọng nhất là cho quen với mùi đất
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@firework1805 Dễ bị nhiễm trùng nhé
tuongminh90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@firework1805 khét vậy bạn 😆 quen mùi đất
Rafael Dang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rafael Dang sao theo bài viết, con rắt này đuôi nó xếp lớp song song với nhau, chứ nó đâu xếp xéo đâu. Nếu như theo bài viết thì con này có độc 😔 vậy là bài viết cũng ko chính xác rồi
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
Bổ sung thêm là đừng có ngu mà tin cái câu "rắn vào nhà là may", thấy là bằng mọi cách để giết nó ngay và luôn ko cần biết độc hay ko độc 😁.
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Sợ nhất rắn, và ko bit về cách phân biệt rắn cho lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019