[Có thể bạn chưa biết] Sẽ ra sao nếu "cú đêm" dậy sớm
BaroTo
một tháng trướcBình luận: 135Lượt xem: 11.514
[Có thể bạn chưa biết] Sẽ ra sao nếu "cú đêm" dậy sớm
Có rất nhiều lời khuyên cho cách cải thiện giấc ngủ của bạn như đi ngủ đúng giờ, tránh màn hình kỹ thuật số và không kiểm tra email trước khi lên giường. Nhưng tất cả đều cùng một giả định đó chính là bạn làm một điều gì đó sai dẫn đến mất ngủ nhưng trong thực tế có khi không phải lỗi ở bạn!

Không phải nhịp sinh học của mọi người đều giống nhau

Bên trong mọi sinh vật trên trái đất có một chiếc đồng hồ giữ trật tự hay còn gọi là nhịp sinh học. Đối với con người, nó nằm trong phần não gọi vùng dưới đồi. Bên cạnh chức năng chính là kiểm soát chu kỳ giấc ngủ của chúng ta, nó còn chịu trách nhiệm giúp các cơ quan chính như não, tim và phổi hoạt động hài hòa. Nhưng... không phải nhịp sinh học của mọi người đều giống nhau.

“Cú đêm” là một ví dụ điển hình, thường cảm thấy mệt mỏi muộn hơn “chim sớm”. Bởi vì họ sản xuất một lượng lớn hormone melatonin khi ngủ vào ban đêm. Và trong suốt hầu hết lịch sử loài người, họ có vai trò quan trọng trong việc bảo vệ bộ lạc khỏi những kẻ săn mồi về đêm hay những cuộc đột kích bất ngờ. Cho đến ngày nay, khi cảnh giác không còn là việc sinh tồn mỗi ngày thì “cú đêm” trở thành vấn đề của một bộ phận không nhỏ loài người.

* cú đêm chỉ những người thức khuya dậy muộn.
* chim sớm chỉ những người ngủ sớm dậy sớm.

Sẽ ra sao nếu “cú đêm” sống theo nhịp sinh học của “chim sớm”

Ước tính 70% người trên thế giới có lịch trình một ngày của họ từ 6h sáng đến 8h tối. Và phần còn lại, gần một phần ba dân số là “cú đêm” với lịch trình bắt đầu một ngày từ 9h sáng đến 1h sáng hôm sau mới đi ngủ. Và khi “cú đêm” sống theo nhịp sinh học của “chim sớm” thì vấn đề xảy ra, đó được gọi là jetlag - một hội chứng khi cơ thể không có sự đồng bộ do thay đổi múi giờ bất ngờ như đi máy bay từ Việt Nam sang Mỹ chẳng hạn. Điều này có nghĩa là ngay cả khi bạn ngủ đủ giấc, việc trật nhịp sinh học cũng có hậu quả.

Một nghiên cứu cho thấy cứ mỗi giờ nhịp sinh học của bạn không đồng bộ, nguy cơ béo phì của bạn tăng 33% và làm tăng nguy cơ biến chứng sức khỏe liên quan đến béo phì. Trong một nghiên cứu khác, những người có nhịp sinh học lệch hơn hai giờ, thường bị các triệu chứng trầm cảm nghiêm trọng hơn.

Tuy nhiên, tin vui là một nghiên cứu cho thấy nhịp sinh học chủ yếu được kích hoạt bởi các hiệu ứng ánh sáng do mắt cảm nhận. Do đó, bạn có thể phần nào cải thiện nhịp sinh học của mình bằng cách thiết kế một ngôi nhà đủ ánh sáng. Chính ánh sáng sẽ giúp bạn thức dậy một cách tự nhiên thay vì uể oải bởi những tiếng chuông báo thức.

Nguồn: Science Insider
Nói chung là nhịp sinh học rối loạn thì nguy cơ béo phì cao. Ngủ đủ giấc và ngủ nướng cũng là 1 cách giảm cân hiệu quả.
@guoming1987 Bạn hay ghê. Ngủ nướng mà ngày chưa ngủ được 8 tiếng thì nướng cũng bằng thừa.
@converts Mình không troll đâu
@Hunglong96 Ngưng/giảm ăn tinh bột (gạo, mì…) nhé. Không ăn sau 19h. Nếu có vận động trong ngày thì càng tốt.
@guoming1987 Sáng ăn cơm tấm hoặc hủ tíu giò heo thoải mái. Trưa ăn rau quả. Tối ăn trái cây. Không ăn vặt, không ăn sau 19h. Chiều đi/chạy bộ công viên 20 phút. Thân!
Mình ko thuộc nhóm cú đêm, chỉ là đôi lúc có lý do cá nhân nên ngủ muộn. Tuy nhiên những lúc như vậy thường ko nhiều, đa phần mình ngủ loanh quanh tầm 23h hơn xíu. Còn chim sớm thì cũng ko hẳn, ko biết nếu dậy lúc 5-6h có nằm trong khoảng thời gian của chim sớm ko nhưng mình thường get up trong khoảng đó (đặc biệt là mùa hè), còn bình thường thì sau 6h mới dậy 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@hoangmk bác ấy cmt là kiếm tương tác cho tinhte, là kiếm tiền cho tinhte, là cuối tháng được trả lương đó, forum nào cũng có 1 vài người như vậy, kiểu như là người được chọn trong ma trận. kk 😁
@crazysexycool1981 cứ thấy một bài viết là mặc định có coment của bác này! và đặc điểm rất đặc trưng là bác coment nhạt vl! nhạt không có nổi 1 hạt muối
@manchirua chả biết kiếm tương tác được bao nhiêu, nhưng mình ngán kéo xuống bình luận tinhte vì những cmt như vậy. thành ra giảm tương tác với mình chứ ko phải tăng. có thêm vài người như crazy kia nữa thì chả khác gì tinhte lọc mem luôn đấy ạ.
@hoangmk haha chuẩn, thánh này bài nào cũng thấy cmt hay thiệt
riêng việc cú đêm đã có hại rất lớn cho sức khỏe.bản thân không bảo vệ sk của chính mình thì ai còn có thể bảo vệ. mặc dù nhiều lúc pải thức đêm vì 1 số lí do nhưng hãy hạn chế chúng một cách tối đa^^
@songthuong09 Oh yeahhhh 😂😂😂
@matongthiennhienso1 Nó còn tùy vào nhịp sinh học của bác nữa. Như em mà đi ngủ sớm là hôm sau đi làm mệt mỏi vãi, cứ tầm 12h-1h thì thấy khỏe
@matongthiennhienso1 Xưa mình làm ca đêm, thời gian đầu thật sự cực kỳ buồn ngủ, ko sao cưỡng được, lắm lúc vừa làm vừa ngủ gật, vô nhà vệ sinh để dội nước vào mặt thì tỉnh được vài phút nhưng sau đó lại mệt rũ rượi. Sau 1 thời gian thì cũng quen dần với việc thức tới sáng, giờ công việc ko còn phải thức đêm như xưa nữa, cảm thấy thật thoải mái so với cái giai đoạn 4-5 năm về trước 😅
@bandbu Khoảng thời gian đó là khá khuya rồi, mình tầm 23h là đi ngủ rồi, có nán thì cũng thêm tầm nửa tiếng rồi tắt đèn, đóng cửa đi ngủ 😎
Cú đêm để đếm cu
@rafaeltran88 Vãi...thiệt...hơi thô...suỵt ở diễn đàn này của cu Hiệp nha...
tất nhiên là sẽ buồn ngủ rồi
Thói quen tạo nên tất cả
@fuaka93 có câu nói rằng: thói quen ban đầu là mạng nhện, sau là dây thừng.
Mình có thể thức xuyên đêm nhưng khó có thể dậy sớm được.
@Dkhquyen mi tu mi tu
@Dkhquyen Mình thì ngược lại, khó thức được đêm, còn dậy sớm thì có thể. Nhiều lúc có việc, đã đặt báo thức tầm 5h dậy nhưng hơn 4h sáng đã có thể tự thức giấc, rất khó để giải thích 😄
@Dkhquyen Haizz 😔
Cú đêm mà dậy sớm thì sẽ không gọi là cú đêm nữa, easy
@lam251092 Nếu vậy nên gán với từ nào thì phù hợp? 🤓
Đang đọc cuốn "why we sleep" có nói khá nhiều về vấn đề giấc ngủ
Cú đêm, tóc bạc rõ sau một năm. Lúc trước ngủ 7-8 tiếng tóc ko bạc, da đẹp. Sau khi có con cú đêm tóc bạc rất nhiều, làn da thiếu sức sống, lão hoá
@mimosa1805 Thức đêm rất dễ gây hại đến tim & nhiều bộ phận khác, theo thời gian mới thấy ☹️
@mimosa1805 Vậy mà mình ko biết, giờ đúng là tóc bạc nhiều quá, da mặt cũng ko đẹp. Haizz..., phải cố gắng ngủ đủ giấc thôi
Không thức đêm mất sức anh em. Cá nhân mình 10h gần 12 đi ngủ sáng 6-7h dậy
@adsene Ngày còn đi học, mình từng nhiều lần thức khuya để ôn thi đến 2-3h sáng, tầm 7-8h đến trường quả thiệt ko sao tỉnh táo được, lắm lúc cô giáo giảng trên lớp mà cứ phải gục mặt xuống bàn để ngủ bù 😅
Cứ đến giờ ngủ là não hoạt động 100%
,
Khổ, mình cú đêm nhưng sáng nào 4h50 cũng bị cái loa xã hành hạ đến 6h30, mệt mỏi kinh khủng.
@crazysexycool1981 Loa nghe được chả nói làm gì!!! Gặp quả loa cùi cùi nghe muốn rát cái tai mà chả hiểu nó đang phát cái gì!!!
@schtroumf Nghe riết nhờn luôn bác ơi!!! Nó phát gì mặc nó ngủ thì cứ ngủ thôi!!!!
@crazysexycool1981 Phát trễ thế 5h15 là phát chương trình tập thể dục buổi sáng rồi chứ!!!
@traithanhnam90 Bác có thể tấn công tổng lực vào cái loa ấy mà, khu mình cũng có mấy cái loa thôn cứ sáng sớm là mở rát ức chế, xui bọn trẻ con dùng ná bắn rỗ như tổ ong hết gáy luôn.
ủa vậy rồi thức khuya dậy sớm là con gì ???
@heliosy chắc là con ong chăm chỉ.
@heliosy Là con Dog. Là chó đó. Cả đêm nó không ngủ sủa ông ổng. Mà sáng ra nó đã đuổi gà rõ sớm.
@heliosy chắc là con cú có gai
@heliosy Chịu, ko biết nên gọi bằng tên nào cho phù hợp luôn 😅
đọc bài thấy đc an ủi sâu sắc cho thành phần cú đêm như mình.
vẫn đang đấu tranh để dậy trước 7h sáng 😔
@c0mmand0 A hay ngủ tầm 11h nên việc dậy trước 7h sáng thật sự khá đơn giản, thực tế toàn dậy quanh khoảng 6h sáng 😎
3h sáng ngủ 11h trưa dậy , dậy sớm như cực hình
@BLHT1111 Mi tu.
@BLHT1111 Làm ca hả bạn? Hay vẫn là sinh viên & đi học buổi chiều? 🤓
Vấn đề của mình k phải do nhịp sinh học mà là bị cuốn vào nhìu thứ vào ban đêm, như ôm đt chẳng hạn...
@Lê Phú Khương Uhm, ôm mà như b thì cũng chán lắm. M ôm ... gái nên dù thức khuya nhưng vẫn dậy khá sớm, do giấc ngủ sâu và thẳng haha...
@Lê Phú Khương Thường nếu cú đêm là những người trẻ tuổi thì hay chơi game. Giờ giả dụ nếu ko có điện thoại, ko máy tính thì ko hiểu các cú đêm sẽ có thứ gì để có thể thức khuya nhỉ? 🤓
@crazysexycool1981 đúng rồi anh, bỏ đt ra là ngủ ngay tắp lự thôi 😁
@Lê Phú Khương Còn cái món truyện tranh nhưng có vẻ như ko được các cú đêm ưa dùng bằng mấy món đồ công nghệ như smartphone, laptop 😄
Cũng muốn ngủ sớm mà cứ ko buồn ngủ ấy. Phải đến cái giờ của nó thì mới cảm thấy buồn ngủ và lăn ra ngủ thôi, chứ cố ngủ sớm như mọi ng sẽ khỏe hơn là ko dc
@Long Hoàng 92 Dễ mà, phát 1 bản nhạc liên quan đến thính phòng, giao hưởng hoặc bất cứ thể loại nhạc nào thấy ghét nhất, nhạt nhẽo nhất thì bật lên. Nằm 1 lúc là thấy nản & ngủ lúc nào chả hay 😅
@Long Hoàng 92 Cái này phải tập thôi, chứ bác cứ thấy ko buồn ngủ mà cứ thức làm này nọ thì không bao giờ ngủ sớm đc đâu. Dành tầm 1 tuần tập ngủ sớm là sẽ đc thôi 😃
@Long Hoàng 92 Thì bác cứ tập dần là quyen thôi, ví dụ 10g bác buồn ngủ và đi ngủ thì cứ tầm 9g55 hàng ngày đi ngủ, sau đó thì nhích dần lên 9g50, 9g40. Dần dần rồi sẽ quen nhịp sinh học mới thôi quan trọng là phải kiên trì và nghiêm túc.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.504 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.554 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156