[Có thể bạn chưa biết] Tìm hiểu về OCD - Rối loạn ám ảnh cưỡng chế

BaroTo
8/4/2020 8:12Phản hồi: 94
[Có thể bạn chưa biết] Tìm hiểu về OCD - Rối loạn ám ảnh cưỡng chế
OCD (Obsessive Compulsive Disorder) hay còn gọi là rối loạn ám ảnh cưỡng chế. Đây là trạng thái rối loạn tâm thần có tính chất mãn tính, dấu hiệu phổ biến của bệnh là bị ý nghĩ ám ảnh, lo lắng vô lý chi phối và phải thực hiện các hành vi có tính chất ép buộc để giảm bớt căng thẳng.

Tuy nhiên OCD thường bị xã hội hiểu sai kể cả các chuyên gia tâm lí, mọi người thường nghĩ rằng nếu bạn có thói quen luôn giữ tay sạch, lên kế hoạch đi chơi một cách chi li hay tỉ mỉ sắp xếp đồ đạc, có thể bạn đã mắc chứng OCD .

Hiểu lầm 1: OCD là những hành vi lặp đi lặp lại.

Đúng như tên gọi, OCD có 2 khía cạnh bao gồm:
  • Sự xâm chiếm của các ý nghĩ, hình ảnh gọi là nỗi ám ảnh.
  • Sự cưỡng chế phải thực hiện một hành vi nào đó để giải tỏa cảm giác bồn chồn do nỗi ám ảnh gây ra.

Những hành vi mọi người liên tưởng khi nhắc đến OCD như thói quen thường xuyên rửa tay hay kiểm tra đi kiểm tra lại việc gì đó, nhưng có lẽ bạn chỉ hơi kỹ tính hay ưa sạch sẽ hơn mức bình thường. OCD thật ra hiếm gặp hơn nhiều và dễ gây ra suy nhược tâm lý. Bệnh nhân không thể hoặc rất khó kiểm soát những suy nghĩ ám ảnh và hành vi cưỡng chế, điều này thường làm mất thời gian và ảnh hưởng đến công việc và đời sống đến mức khiến tinh thần của họ sa sút nghiêm trọng.

Hiểu lầm 2: Biểu hiện chính của OCD là rửa tay quá thường xuyên.

Mặc dù khi nhắc đến OCD, người ta thường liên tưởng đến việc rửa tay nhưng thật ra biểu hiện của OCD có nhiều dạng. Ám ảnh có thể bao gồm sợ bẩn, cảm giác bất an, lo mình sẽ làm hại người khác hay quá để ý đến các con số, kiểu hình, đạo đức,... Cưỡng chế biểu hiện qua việc lau chùi hay kiểm tra nhiều lần, bố trí đồ đạc chi li hay bước đi theo một quy luật định sẵn,...

Hiểu lầm 3: người mắc OCD không biết điều mình làm là vô lý.

Thực ra, nhiều bệnh nhân OCD nhận thức rất rõ nhưng lại không thể thoát khỏi suy nghĩ và hành động mà chính mình cũng cảm thấy vô nghĩa. Đó cũng là một trong những lí do vì sao OCD lại khiến họ mệt mỏi. Những người mắc OCD nói rằng họ phát điên lên vì bị những ý nghĩ phi lý, làm họ căng thẳng và rồi không thể kiểm soát nổi phản ứng của bản thân.

Đâu là nguyên nhân của OCD?

Đáng buồn là chúng ta chưa thật sự hiểu được nguồn gốc gây nên OCD. Tuy nhiên chúng ta đang tìm hiểu sâu hơn và có một vài hiểu biết về chúng. Theo các nghiên cứu, OCD liên quan đến 3 vùng não bộ chi phối hành vi, nhận thức, hành động và cảm xúc. Ngoài ra, OCD còn liên quan đến sự suy giảm Serotonin (chất dẫn truyền thần kinh có chức năng kiểm soát tâm trạng, tính nóng nảy, thèm ăn, giấc ngủ, cảm giác đau,...)

Quảng cáo

Tin tốt là đã có các phương pháp điều trị hiệu quả chứng OCD, như sử dụng thuốc tăng hàm lượng Serotonin trong não hoặc trị liệu tâm lý và hành vi, giúp bệnh nhân quen dần với ám ảnh và phớt lờ chúng.

Thật khó chịu khi biết được rằng bộ não đang đánh lừa mình nhưng lại không thể làm trái ý nó. Nhưng khi có kiến thức và hiểu biết về căn bệnh của mình, bạn có thể tìm hiểu những cách làm quen với chúng và giảm bớt tình trạng này!

Nguồn: TED-Ed
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
4 năm
chứng rối loạn khá phổ biến, đặc biệt là trong thời điểm dịch covid19
@vinhphucbui123 Bát sen đóa, có gì mà bất lịch sự????? Tràu ơi???
casperpas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songthuong09 bất lịch sự vì trên Tinhte có thể có người mắc chứng sợ lỗ, và họ có thể nhìn thấy tấm hình đấy
@casperpas Troài ơi...
@HangAnh=^^= mình cũng bị thế, hoặc khi nằm sát tường có cảm giác rất khó chịu >_<
HauNet309
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hồi bé mình đã bị chứng này rất rõ ràng, may mắn lớn lên lại tự hết
Đi ngủ biết chắc là đã tắt đèn nhưng vẫn phải ra kiểm tra lại. Kiểm tra lại xong lại phải ra xem lại lần nữa mới yên tâm ngủ. Đôi dép hơi lệch 1 chút mà k chỉnh lại rất khó chịu....
Đôi khi làm những điều rất vô nghĩa
HauNet309
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trong8820 Mình còn bị kiểu cứ lấy cái gì phải lấy số chẵn cơ. Số lẻ thấy bứt rứt vãi 😆
@huyplm Em cũng giống sếp nhưng nhiều khi lười nên kệ. 😃
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@HauNet309 Giống mình. Haha. Volume tivi phải bật số chẵn. Volume máy điện thoại khi nghe nhạc cũng vậy. Có đáng lo không nhỉ
alonelad
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HauNet309 Giống mình quá. Hồi bé trước khi đi ngủ mình cất cái kính cận du thì phải để cho nó thật cân thì mới yên tâm đi ngủ
Mình bị OCD luôn sợ người khác nhìn vào phòng mình nên che rất kín (chỉ có vài lỗ thông khí và luôn đóng cửa. Chỉ cần mở cửa ra luôn cảm giác có cái mắt gì đó nhìn chằm chằm. Hoặc nhiều cái khác ví dụ tưởng tủ lạnh hay cửa chưa đóng phải kiểm tra lại.

Cơ mà sau vài năm tìm hiểu mình nhận ra có một cách có thể cải thiện tình hình đó là kiểm soát ăn uống, bỏ thịt, ăn ít cá, nhiều rau củ, ngũ cốc nguyên cám (như gạo lứt), ngưng đồ chế biến, nước ngọt bánh kẹo các thể loại sẽ giúp giảm hẳn tưởng tượng
socola_omega
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 do nhà bạn có ma thôi, hoặc bạn bị người âm theo, nên đi cúng để giải nhé
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 Có cơ sở khoa học nào về vấn đề này trong việc ăn uống kia không bác?
@ndohoa Có nhiều nghiên cứu lắm, nhưng nói tiếng anh chắc bác ngại. Tiếng việt chắc có cuốn "Ăn gì không chết" nhà xuất bản trẻ có nói một chút. Đại khái thì nó cũng giống thầy bói xem voi ông ạ, nghiên cứu sẽ có bao nhiêu mẫu đó, thử cách ăn uống này sau đó ghi nhận kết quả thôi. Nó cũng không giải thích được chuyện tại sao ăn thứ này lại tốt hơn thứ khác. Còn kinh nghiệm cá nhân tớ thì khi đổi cách ăn uống được rất nhiều thứ: bớt mệt, lờ đờ, bớt suy nghĩ tiêu cực, da đẹp, giảm cân, người khỏe và không bệnh vặt 😃
Trên tính tế này có mấy ông bị rồi
trandaubac
TÍCH CỰC
4 năm
tôi bị OCD ,cứ thấy gái là ngĩ lung tung , nhiều khi khổ lắm 😔
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@trandaubac ME TOO
Locgk8
TÍCH CỰC
4 năm
@trandaubac Có lẽ là OCD phổ biến nhất :d
@trandaubac tui cũng vậy.Đa số nam giới đều bị
anh_saker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trandaubac tôi cũng vậy, nhưng phải thấy gái đẹp cơ 😆)
jackchen2588
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình cũng bị, lúc nhỏ không bị thậm chí có nuôi mèo có thể ôm hôn nó rồi vuố ve nó các kiuể nhưng gần 10 năm nay lại bị OCD, lúc nào mình cũng yêu cầu mọi người xung quanh rửa tay sau khi chạm vào đồ vật ở những nơi công cộng, điện thoại thì mình dán cường lực ốp các kiểu và ko cho ai đụng tới trừ trường hợp bất đắc dĩ. Nhiều người trong gia đình mình nói mình khó chịu, hay càm ràm vì bắt họ phải giữ sạch sẽ nhưng biết làm sao, mình cảm thấy sạch sẽ cũng là điều tốt
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
hèn gì m nghe "trửi" hoài, chắc có lẽ....
Phổ biến nhất là khoá nắm cửa rồi mà vẫn đứng lắc trái lắc phải rồi đẩy vô coi nó có vô không, đứng lắc cả chục lần!!!
chanhthi
TÍCH CỰC
4 năm
@Thịnh Thảnh Thơi Hoặc tắc đèn rồi mà cứ nghĩ là chưa tắc. Đứng nhìn bóng đèn hoài đến không chịu nổi buộc phải bỏ đi. Thời đi học mình bị nhiều chuyện buồn và cú sốc tâm lý. Cuối năm 12 lại phải lo thi tốt nghiệp rồi đại học chọn ngành nghề các thứ, thế là... Khuyên mọi người đừng để tinh thần căng thẳng thường xuyên, có gì thì giãi bài hết với người thân bạn bè. Giữ tinh thần luôn thoải mái, vô tư là cách phòng chứng rối loạn tâm lý này tốt nhất.
@Thịnh Thảnh Thơi Phổ biến nhất là đi đúng ô gạch theo 1 nguyên tắc nhất định do mình nghĩ ra chứ.
quocdat1409
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình đã ngồi cài win suốt kì nghỉ chỉ vì làm một thao tác trên máy tính không có dự tính trước trong đầu, mình đã ngồi reset cả ngày cái kindle chỉ vì cho người khác mượn và mình nghĩ rằng một thứ gì đó trong máy đã bị tinh chỉnh do người ta vô tình động phải, mình ngồi cắm rồi rút cộng dây sạc gần cả tiếng đồng hồ vì lúc mình cắm mình không cảm nhận rõ một cái "kịch" khi đầu sạc cắm vào lỗ như trong đầu đang mong muốn. Mỗi lần ngồi cái phần mềm mình đọc hết từng chữ trong phần acknowledgment, mỗi lần skip một chữ mình đọc lại từ đầu. không phải khoe gì, mình đang dùng mac do phần cài đặt app ít dài dòng hơn. Mình đang học computer science và mỗi lần ngồi code là một niềm đau, mình cứ ngồi dò từng dòng, cho dù code chạy đúng nhưng mình vẫn không tin là vậy T.T .
Only199623
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quocdat1409 muốn biết chắc mình có bị bệnh hay ko, hoặc cảm thấy những điều đó làm ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống thì mình khuyên bạn nên đến gặp chuyên gia tâm lý, hoặc bác sĩ chuyên khoa tâm thần, họ sẽ giúp bạn được bạn nhé! Bởi vì bệnh gì cũng có tiêu chuẩn chẩn đoán của nó cũng như phương pháp điều trị thích hợp, không nên vì đọc vài bài báo trên mạng rồi thấy mình hơi giống giống rồi vội vàng kết luận thì sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe bản thân. Thân!!
chanhthi
TÍCH CỰC
4 năm
@quocdat1409 Bạn hãy tự nhủ trên đời luôn có những sai lầm, mình không thể tránh khỏi nó được. Nhiều khi việc cố né tránh sai lầm còn đau khổ hơn là chạm mặt nó.
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@quocdat1409 Nghe có vẻ bị tâm lý khá nặng. Đi gặp bác sĩ tâm lý đi bạn.
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@quocdat1409 thế thì thua rồi, ai bảo bác cống hiến quá chi, chứ quăng cho unittest 😆)), chỉ quan tâm chữ Ok cuối cùng thôi. cố gắng đừng nghĩ quá.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quocdat1409 Bác giống em quá. Cài win hay cài phần mềm gì là cứ phải chuẩn chi li từng tí một theo ý mình. Thậm chí mức âm lượng trên máy tính hay điện thoại luôn phải để cố định 50%, chỉnh to nhỏ chỉ là nhất thời lúc cần, sau đó phải chỉnh lại về 50%. Cho người khác mượn điện thoại hay máy tính cũng chỉ sợ người khác tinh chỉnh các cài đặt không theo mặc định mình đã thiết lập. Đi vệ sinh hay rửa bát đĩa xong chỉ sợ vòi nước chưa đóng chặt, chỉ sở nước bị rò, cứ phải ấn đi ấn lại cái vòi cả chục lần. Công tắc điện đóm cũng vậy. Nhiều lúc thấy khổ vãi cả đái mà không chữa được.
mình hay sắp xếp đồ cho ngay hàng thẳng lối mới chịu được, lệch xíu là chỉnh lại 😆
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Mình thì không nhớ là đóng cửa chưa.....đi toilet dội nước chưa....😔((
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@ThienAnimation Cái đó là chứng đãng trí, hay quên chứ có phải hội chứng ám ảnh đâu
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@Reah ko phải nhé bạn, bạn biết là bạn đã làm điều đó rồi nhưng phải quay lại làm chục lần nữa cho chắc. Vừa làm xong mà có phải ko nhớ đâu
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@Reah Đến bác sĩ còn k biết chính xác nữa là bác lại biết hay ghê 😆)
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@tuan 95 Chuẩn bác! Ý làm r mà k chắc làm chưa....k có chút ấn tượng là đã làm rồi!!
Ta Hy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng bị cái này. Trong người hay bồn chồn, lo lắng
Giờ mới biết chứng này
Mình cứ bồn chồn phải thủ dâm ngày 3 lần mới làm việc khác 😶😶😶
@thienocb Bác đang bị nghiện endorphins do não tiết ra khi quay tay. Lạm dụng nhiều sẽ khiến người bồn chồn khó chịu, hay căng thẳng. Tập thể dục nhiều lên bác.
Mình cũng thế này. Để cái laptop vào giữa 2 cái loa trên mặt bàn cũng phải căn cho chuẩn 2 bên
Mình thì hay ám ảnh cưỡng chế mua sắm đồ điện tử.
Mình cũng bị cái này
Biết quay tay nhiều là hại nhưng fa thì cứ quay thôi. Ocd các thím ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019