[Có thể bạn chưa biết] Vì sao bẻ tay lại kêu "bốp"?

BaroTo
6/9/2020 15:2Phản hồi: 75
[Có thể bạn chưa biết] Vì sao bẻ tay lại kêu "bốp"?
Khá chắc là bạn đã từng bẻ tay răng rắc ^^ Tiếng kêu của khớp nghe thật sướng tai. Vậy âm thanh đó từ đâu mà ra? Có phải do xương va chạm lẫn nhau?

Nguyên nhân âm thanh bốp bốp phát ra khi kéo căng khớp chính là vì trong khớp có bong bóng. Các khớp trong ngón tay của bạn là những khớp dễ bẻ nhất, tuy nhiên nhiều người cũng hay bẻ các khớp đốt sống cổ, khớp lưng, cả các khớp hông, cổ tay, vai và các khớp khác.

Những khớp này được gọi là khớp hoạt dịch, nó là một loại chất lỏng nhớt giữa các xương gần giống như lòng trắng trứng có nhiệm vụ chủ yếu là làm chất đệm cho xương giúp giảm ma sát khi hoạt động. Chất lỏng hoạt dịch chứa thực bào chuyên đi tiêu hủy mảnh vỡ của xương và sụn ở các khớp.

Giống như các chất lỏng khác trong cơ thể nó chứa rất nhiều phân tử khí hòa tan. Những người hay bẻ khớp biết rằng để có được tiếng “bốp” thì khớp của bạn phải được kéo căng hơn mức bình thường bằng cách bẻ hoặc kéo ngón tay.

Khi bạn làm vậy, các xương trở nên xa nhau hơn. Khoảng trống giữa các xương lớn dần lên trong khi lượng chất lỏng hoạt dịch thì vẫn giữ nguyên. Điều này tạo nên vùng áp suất thấp khiến các phân tử khí hòa tan kết lại thành các bong bóng khí trong chất lỏng hoạt dịch, tương tự như các bong bóng khí khi bạn mở nắp chai nước có ga.

Nhưng những bong bóng này không tồn tại lâu. Chất lỏng xung quanh sẽ tạo áp lực lên các bong bóng cho đến khi nó vỡ tung và “bốp”. Khí của bong bóng sẽ phân bố khắp các khoang hoạt dịch và sẽ hòa tan chậm rãi vào lại chất lỏng sau khoảng 20 phút và đó là lí do vì sao mất một lúc sau bạn mới có thể nghe lại tiếng “bốp” từ khớp vừa bị bẻ.

Nhiều người nói bẻ khớp là nguyên nhân dẫn đến chứng viêm khớp. Bác sĩ Donald Unger cũng nghe được điều này. Vì thế, để chứng minh rằng lời cảnh báo của mẹ ông là sai Donald đã bẻ các khớp ở bàn tay trái của mình liên tục trong 50 năm, còn bàn tay phải thì ông để nguyên. Sau 36,500 lần bẻ khớp, cả hai tay đều không bị viêm khớp.

Hành động hết mình vì khoa học này của bác sĩ Uger đã được trao tặng giải Nobel Ig - một giải thưởng nhại lại của giải Nobel để công nhận những phát kiến lập dị nhưng hấp dẫn. Unger mong muốn thành quả nghiên cứu của ông được phổ biến rộng rãi đến phụ huynh.

Tuy nhiên cũng nhiều nghiên cứu cho thấy bẻ khớp tay thường xuyên làm tổn thương các mô làm khớp ngón tay bạn to lên trông thấy. Đồng thời, hệ lụy kéo theo là nó sẽ làm giảm sức cầm nắm của bản thân người bẻ khớp. Bẻ khớp có thực sự làm tay to lên không anh em Tinhte, comment ý kiến của anh em nhe ^^!

Nguồn: TED-Ed

Quảng cáo

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

datvn
TÍCH CỰC
4 năm
Có người bẻ được và có người không bẻ được nhé!
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
@datvn H mới biết, trc h e chưa gặp ai ko bẻ đc cả
@pingcu Cái này chỉ là 1 trong những phỏng đoán của các nhà khoa học. Nguyên nhân này đc cho là hợp lý nhất. Chứ chưa đc xác nhận là thông tin chính xác. Còn lý do vì sao....thì vẫn chưa tìm ra đc.
Thời cấp III (những năm 1998), rất hay bẻ ngón tay kêu răng rắc nhưng sau này thấy nhiều người nói hành động này ko tốt, dễ bị khô tay nên mình đã bỏ tới giờ! Trước đó, ngày nào cũng gập ngón tay vài lần, cứ fải kêu răng rắc mới chịu 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Phuhoba93 Mình trước cũng hay bẻ, may giờ bỏ được thói quen này cũng fải hơn chục 5 òi 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Có sụn và kêu cái bụp nhé, gặp nhiều ca chơi ngu với gái rồi
nhtphong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Kếu nha, dc 1 em bẻ rồi mới biết
datxqv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@philong22 kêu ở chỗ khác
tiếng xương kêu😆
@matongthiennhienso1 Chính xác nè, tuần rồi mình bẻ tay thằng bạn, lại nghe "rắắắc", nó cũng nói xương kêu. Hôm nay tay nó vẫn đang bó bột 😔
@mig29f Làm gì mạnh tay dữ zậy!!!
@hemilo Mình thử thế bẻ tay bí truyền, ai ngờ nó hiệu quả thật 😔
@mig29f Rút kinh nghiệm lần sau bẻ chuẩn hơn nha!!!
@hemilo Cậu thật là vui tính 😁 ha ha
Càng bẻ nhiều càng kêu to hơn.
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì bẻ đều 2 bên, nhưng không hiểu sao chỉ có tay phải lại to bự hơn tay trái 😔
@Sirlee41 Do "thói quen khác" ảnh hưởng nữa bạn ^^
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@BaroTo Chắc bạn kia cầm điện thoại tay trái, nên tay phải vừa to vừa chai 😆
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Các bạn lưu ý bẻ vừa thì kêu "bốp" còn ko kêu thì cũng ko nhất thiết phải ráng bẻ nhé. Ráng thì cũng kêu nhưng kêu "rắc" cơ 🤣
@jin_279 Mà nó kêu rắc là xác định nha!!!
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Thói quen k bỏ dc
@Jinnie KTL Khó bỏ lắm, nó cứ buồn tay sao á!!!
ntp12b
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như có to lên. Mà nếu bẻ rồi thì nghiện luôn, ko bẻ là cảm thấy khó chịu trong người và tay cảm thấy rất ko thoải mái. Nên những người chưa bẻ tay hoặc chưa nghiện ko nên bẻ nữa.
Mr. GB
TÍCH CỰC
4 năm
@Gió bay trên đồi Vậy thì bỏ bớt thôi. Kk
datxqv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ntp12b chỗ nào muốn to thì cứ bẻ thử nhề
ntp12b
ĐẠI BÀNG
4 năm
@datxqv Bác thử xem, rồi review lại cho mọi người xem thử.
ntp12b
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Viết SángGb Chắc chắn to luôn bác.
Mình bẻ cả tay cả cổ. Cảm giác nghe nó sướng.
Sống chết có số, tội gì nghĩ nhiều đau đầu.
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chân, lưng, cổ thì bẻ chỉ kêu một lần.
Riêng tay mình lúc nào nắm lại cũng đều có thể kêu, tại sao nhỉ?
Mình có 2 thằng bạn không bình thường, nửa đêm nửa hôm mà nó thức giấc là bẻ tay, bẻ chân kêu rắc rắc, không biết làm việc ngớ ngẩn đó có tác dụng gì?

∆•Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT1986 using Nokia5.3&930 Xàm SonyZ5- nom nóm nòm nọm•∆®️
@A to Z Thói quen vô thức, còn nhìn dưới góc độ khoa học thì việc làm đó giúp máu lưu thông tốt hơn, cơ giãn ra để hoạt động "mềm" hơn.
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z Thỏa mãn nhé 😆)
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Trước lúc đi làm sử dụng chuột máy tính nhiều thì mình không bẻ được. Nhưng sau 2 năm đi làm dùng chuột suốt thời gian và đã thành công
Ko nên bẻ
Ồ vậy hả
aiglove
CAO CẤP
4 năm
số người bẻ ngón tay khi đọc bài này 😁 lâu lắm mới nhớ để bẻ ngón tay 😃
Rev
CAO CẤP
4 năm
bẻ cổ cũng kêu là sao ta? 😁
Thói quen của nhiều người
Toàn thân mình có thể 1 lượt bẻ kêu được hơn 40 cái bốp.
@caffeinezzZ Ghê vậy, mình chỉ bẻ được hơn 30 cái thôi
@Cửu Thiên Không để ý thì thôi chứ để ý tới mà không bẻ nó khó chịu lắm, bẻ nhiều nghe nói cũng không tốt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019