[Có thể bạn chưa biết] Vì sao chúng ta lại bị sâu răng?

BaroTo
5/6/2019 7:45Phản hồi: 120
[Có thể bạn chưa biết] Vì sao chúng ta lại bị sâu răng?
Một nhóm các nhà khảo cổ học đã tìm thấy những bộ xương người 15000 năm tuổi và phát hiện một điều khá thú vị là răng của những người cổ đại này có nhiều lỗ hổng. Những lỗ sâu răng này có cùng nguyên nhân sâu răng như ngày nay đó là do những vi sinh vật bé nhỏ sống trong miệng chúng ta.

giphy (1).gif

Những vi sinh vật này tồn tại cùng với chúng ta từ khi sinh ra. Khi răng chúng ta mọc, tuỳ vào loại thực phẩm ta ăn hằng ngày mà một số loại vi khuẩn nhất định sẽ chiếm đa số và nguyên nhân gây ra sâu răng cũng bắt nguồn từ đây.

giphy (2).gif

Chế độ ăn nhiều đường tạo ra một sự gia tăng chủng vi khuẩn Streptococci Mutans trong miệng. Những vi sinh vật này ưa chuộng đường và xem đường là thức ăn. Khi vi khuẩn tiêu thụ đường, chúng tạo ra sản phẩm phụ là Axit Lactic. Vi khuẩn Streptococci Mutans có sức đề kháng đối với Axit Lactic nhưng răng chúng ta thì không.

giphy (3).gif

Mỗi chiếc răng con người được bao phủ bởi một lớp men bảo vệ chắc chắn nhưng men răng không thể chống lại sự tấn công của axit. Điều này làm thoái hoá lớp bảo vệ, mất dần lượng canxi.

giphy (5).gif

Dần dần, axit ăn mòn tạo ra con đường giúp vi khuẩn tấn công vào lớp thứ hai gọi là ngà răng. Bởi vì mạch máu và dây thần kinh nằm sâu trong răng nên ở giai đoạn này, sâu răng không gây đau đớn.

giphy (4).gif

Nhưng nếu sự cứ để tình trạng này tiếp diễn và lan qua lớp ngà răng, vi khuẩn sẽ tiếp tục tiến sâu vào trong răng, chạm đến các dây thần kinh và gây ra đau đớn. Nếu không được chữa trị, răng sẽ bị hư hại và phải nhổ bỏ.

Lượng đường trong thức ăn càng cao, răng chúng ta càng dễ gặp nhiều nguy hiểm. Tuy nhiên những người tiền sử không tiêu thụ nhiều thức ăn có đường vậy điều gì gây ra sâu răng cho họ?

giphy (13).gif

Tuy với chế độ ăn nhiều thịt chứa rất ít đường nhưng kèm theo đó, tổ tiên chúng ta còn ăn rễ cây, hạt, và ngũ cốc, những thứ này chứa nhiều Cacbon Hydrat và khi gặp các enzyme trong nước bọt, Cacbon Hydrate được chuyển hóa thành các loại đường đơn giản nên người cổ đại vẫn có thể bị sâu răng.

giphy (8).gif

Vậy người cổ đại làm gì khi bị sâu răng? Các hài cốt cổ đại 14000 năm trước cho thấy, con người đã dùng vật cứng để loại đi các phần răng hỏng. Người cổ đại còn tạo ra những mũi khoan thô sơ để làm phẳng những lỗ gồ ghề còn sót lại và dùng sáp ong để bịt lỗ sâu, khá giống những gì ta làm ngày nay.

Quảng cáo

giphy (6).gif

Ngày nay, chúng ta cũng có nhiều nguy cơ sâu răng hơn bởi các thức ăn chứa nhiều đường. Sau cuộc cách mạng công nghiệp, tỉ lệ sâu răng tăng cao bởi vì chúng ta đã phát triển nhiều công nghệ tiên tiến làm cho đường trở nên rẻ và thông dụng hơn.

giphy (7).gif

Hiện nay, đại đa số loài người đều bị sâu răng. Trong đó, một số người dễ bị sâu răng hơn phần còn lại vì gen di truyền có nhiều điểm yếu như men răng mềm hơn, nhưng nguyên nhân chủ yếu của sâu răng vẫn là do ăn quá nhiều đường.

giphy (9).gif

Thật may, chúng ta có các phương pháp và công cụ phức tạp để phòng ngừa và điều trị sâu răng hơn so với thời cổ đại. Chúng ta chế tạo ra kem đánh răng và nước xúc miệng chứa một lượng nhỏ flouride. Nó giúp răng khoẻ mạnh và đẩy mạnh sự phát triển của men giúp xây dựng cơ chế chống lại axit.

giphy (10).gif

Ngoài ra, khi gặp vấn đề về sâu răng, ta sử dụng vật liệu trám răng để lấp đầy những nơi bị ảnh hưởng và ngăn chúng trở nên tệ hơn.

Quảng cáo

giphy (11).gif

Tuy nhiên, Cách tốt nhất để chống sâu răng là giảm lượng đường tiêu thụ và thực hành vệ sinh răng miệng sạch sẽ để loại bỏ vi khuẩn và nguồn thức ăn của chúng. Việc này bao gồm thường xuyên đánh răng, dùng chỉ nha khoa và tránh những thực phẩm nhiều đường, nhiều tinh bột dễ dính vào răng. Dần dần, số lượng vi khuẩn thích ngọt trong miệng bạn sẽ giảm xuống.

giphy (12).gif

Không như người tiền sử của nhiều năm về trước, ngày nay chúng ta có kiến thức cần thiết để ngăn chặn sâu răng, việc cần làm là áp dụng nó mà thôi.

Nguồn: TED-Ed
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng bị sâu răng, phần vì cũng háo của ngọt, phần cũng vì hồi nhỏ hay nhai đá, dẫn đến tình trạng răng bị vỡ, ko đều, thức ăn và đồ ngọt dễ lọt! Giờ có nên nhổ răng & trồng mới ko nhỉ o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sakuza199x OK. Mình cũng chịu em nó vài năm trước khi phải nhổ. Mà em nó thừa không có tác dụng gì mà tiềm ẩn nguy cơ nên cứ nhổ đi càng sớm càng tốt, vì lúc nó viêm đau kinh lắm, sưng lệch cả mặt đấy, người nhà mình bị rồi.
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lonely_haipro Mình chưa nói làm implant vì mình chưa làm. Mấy cái can thiệp này thì phụ thuộc tay nghề bác sĩ rất nhiều, như phẫu thuật thẩm mỹ ấy, chết người mấy vụ nổi cồn rồi.
@crazysexycool1981 Đập đi xây lại bro ơi...cho đẹp như ng mẫu....
trantrungdat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Nên và sẽ cần có tiền
rất là hữu ích
Mới trồng 2 cái gần 30 củ. Chua xót quá.
@Mưa Sài Gòn Ghê! Đụng tới răng cỏ là thấy nghề bác sĩ nha khoa giàu thiệt. Làm 2 cái răng mà 30 chai.
@Nguyen N°5 ở Trung Quốc, BS nha khoa là 1 ngành ưu tiên hàng đầu. nhanh giàu lắm b 😔
ducvl91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KeniVinh mình tiêm 6 ống nhổ vẫn đau, phải lùi lại 1 tháng sau mới nhổ nốt được. mà nhổ xong bị tê 1 góc cằm bh sờ không cảm giác gì
@ducvl91 Vấn đề là một lúc sau bác sĩ khác đến, tiêm đúng một lần và nhổ lúc nào em chả biết.
huboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn sớn xác ... cái răng mà tưởng cái ... ồn ... hài dà đi đọc kinh tối đây ...
Vậy mà mình nghe nói là do đối tác bị bệnh tiểu đường. Đúng là khoa học hay thiệt!
@schtroumf Ig Nobel y học 😆)0
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
Lâu lâu mới tinhte có bài hay
Cách tốt nhất để loại bỏ sâu răng là nhổ hết đi sau đó lắp răng giả....
Nhân tiện có bạn nào có kinh nghiệm làm răng sứ Veneer chia sẻ giúp mình: làm có đau nhiều ko? Có bị hôi miệng ko? Răng mình bị nhiễm kháng sinh nên rất xỉn màu, muốn làm nhưng đang đắn đo
CBR600R
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thepurity81 mình cũng định làm bọc răng sứ Emax bạn ơi
mà đắn đo quá
sợ sau này răng bị ê buốt
mong bạn review sau 1 thời gian bọc răng sứ thì có bị ê buốt khi ăn đồ nóng/lạnh/chua gì ko ạ?
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CBR600R Mình chưa bọc răng toàn sứ mà chị và em gái mình thôi, mình bọc răng sứ kim loại titan, nên mình chỉ biết là không nên bọc răng kim loại cho răng nhai là răng hàm, ăn không có cảm giác mấy và ê buốt khá nhiều. Chỗ mình làm bảo mình bọc lại răng toàn sứ, mình nghĩ sẽ đỡ ê buốt hơn răng sứ kim loại dẫn nhiệt. Mình cũng định thử nhưng chưa có money, đợi dịp khác vậy. Nếu bạn làm thì bảo họ tạo nhiều rãnh, khía như răng thật để nhai thức ăn tốt hơn.
@thepurity81 Chị và em gái bạn là làm bọc sứ toàn bộ (crown) hay chỉ dán sứ Veneer? Mình đang định làm dán sứ Veneer, mình làm mấy cái răng cửa thôi, ko biết làm xong thì cảm giác cắn có tốt ko? Có bị ê buốt ko bạn?
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trung76 Bọc sứ toàn bộ bạn. Thấy hai chị em không có ý kiến gì phàn nàn cả. Còn dán sứ mình không rõ.
Nhân tiện BV răng hàm mặt tphcm ko có khám bhyt nha, hỏi rồi, chi chap nhan chuyen vien thoi
Bị sâu 1 cái phải làm răng mất 1,5tr lâu rồi
Trộm vía là mình ăn nhìu đồ đường mà ko bị sâu. 😁. à thấy cái này do gen nhiều lắm đó.
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 Ăn đường xong mà xúc miệng thì cũng hết nhiều, quan trọng là điều đó, súc miệng và vệ sinh răng miệng thế nào thôi.
Cám ơn mod đã chia sẻ bài này 😁
Người da đen thì về da và răng thì họ rất tốt.
thepurity81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TACOMPUTER Họ chẳng có nhiều đường mà ăn.
trenmongsu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TACOMPUTER Răng chắc cái khác nó mới bền.
hình dễ thương ghê
zackichun
TÍCH CỰC
5 năm
do ăn đường hồi nhỏ nên hư 1 răng phải làm implant hết 30 củ,khổ
@zackichun b xài implant nào cao cấp quá vậy 😔
mình tính đi lắp cái tầm 15m thôi
zackichun
TÍCH CỰC
5 năm
@lonely_haipro tekka của pháp,mình nâng xoang nên mắc hơn bt, 15m chắc của hàn hả bạn
Vừa đi triệt tuỷ, trám tạm, mấy hôm nữa đi lần cuối là xong: 400k 😁
Chắc ko lâu sẽ có bài “ trên hàm: Răng thông minh tích hợp AI để phòng bệnh đường miệng và chống hôi miệng”

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019