[Có thể bạn đã biết] Có phải dầu nhớt càng đặc thì càng tốt?

CuBeCungan
13/9/2022 14:54Phản hồi: 242
[Có thể bạn đã biết] Có phải dầu nhớt càng đặc thì càng tốt?
Một số người dùng đi xe thường nói và suy nghĩ cho rằng nhớt càng đặc bôi trơn tốt hơn, mặc kệ xe mới hay xe cũ ?
Nhưng thật sự không phải dầu nhớt cứ càng đặc thì càng tốt, mỗi chiếc xe sẽ phù hợp với loại nhớt khác nhau. Sẵn đây cũng chia sẻ chút thông tin chọn nhớt với anh em mới lụm lặt được từ nhiều nguồn.

Chọn dầu nhớt đúng loại động cơ

Xe thì có động cơ xăng và động cơ dầu thì dầu nhớt cũng có hai loại khác nhau cho mỗi loại động cơ.
Mà đã phân ra rồi thì các bác chú ý chọn đúng loại cho động cơ xe của mình để tránh hỏng máy

Chọn đúng cấp nhớt

SAE là chỉ số biểu thị sự đặc loãng của dầu nhớt.

Chữ số đứng trước "W-" dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu nhớt đó giúp động cơ khởi động tốt. Nhiệt độ đó được xác định bằng cách lấy 40 trừ đi con số đó, nhưng tính ở nhiệt độ âm. Ví dụ loại nhớt 20W-50 khả năng làm việc ở -20 độ C. Dầu 10W-30 khởi động tốt ở -30 độ C, …

Phần số đằng sau "W-" càng lớn thì dầu nhớt càng đặc, càng nhỏ thì càng loãng.

Làm sao để chọn đúng cấp nhớt cho xe?

Thứ nhất: theo cấp độ nhớt hãng khuyến nghị

Thứ hai tuỳ theo tình trạng xe nếu xe bác cũ khoảng trên 150k km thì nên sử dụng cấp nhớt cao hơn như W40 hay W50. Xe mới hơn thì có thể sử dụng W20 hoặc W30

Chọn dầu nhớt chất lượng

Chọn các dòng dầu nhớt uy tín, với cấp chất lượng mới nhất để bảo vệ động cơ tốt hơn, tránh tình trạng độ bôi trơn kém, gây đóng cặn hỏng máy rồi tốn mớ tiền để bảo dưỡng lại. Tôi thay quen luôn tại 1 gara cũng là đại lý chính hãng của Motul đỡ lo dính chưởng 😆

Quảng cáo

Vậy nên quan trọng nhất là phải chọn dầu nhớt phù hợp với xe mình đang chạy chứ không phải đâm đầu vào nhớt đặc mà thay nhé

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhớt tệ nhất là nhớt đểu, nhớt nhái
còn lại thì các loại nhớt phổ biến mà các bác mua đc trên thị trường hiện nay (xW20 xW30 xW40 xW50) cơ bản đều có thể dùng đc.
VỀ THÔNG SỐ: ở vn mình không có băng tuyết, KHÔNG cần quan tâm đén số phía trước W!!! đặc thù vn khí hậu nóng không nên dùng nhớt W20 vì hơi loãng quá, đa phần các xe hơi phổ thông hiện nay đều dùng tốt nhớt W30, sau 100k-200k km thì nên chuyển sang nhớt W40 vì khi đó động cơ đã bắt đầu xuất hiện khe hở, vết xước, dùng nhớt đặc hơn để đảm bảo độ khít. nhớt W50 mình nghĩ là k nên dùng vì quá đặc, gây giảm công suất

VỀ CHẤT LƯỢNG: nhớt tổng hợp toàn phần (Fully Synthetic) là tốt nhất, sau đấy đến nhớt bán tổng hợp (Semi Synthetic), kém nhất là nhớt khoáng. Một số nhà sx lập lờ chỉ ghi là Synthetic thì nó chính là Semi Synthetic. À trong nhớt fully synthetic có 1 loại là nhớt PAO, các hãng hầu như đều có loại này dưới các tên khác nhau, đây là đỉnh của chóp đấy ae, chỉ đắt hơi nhiều tí thôi 😃

mặc dù chất lượng và thông số k liên quan đến nhau, nhưng do cách thức sản xuất nên THÔNG THƯỜNG nhớt W30 W40 sẽ là nhớt Fully/Semi Synthetic

Nhớt hãng có tốt không? => tùy hãng, thực chất k hãng xe nào làm nhớt, cái mà các bạn gọi là nhớt hãng thực chất do hãng khác làm, gọi là nhớt OEM thì đúng hơn, và mỗi hãng OEM một kiểu khác nhau. Như ở VN thì nhớt 5W30 của toy, 0W20 của mitsu và vinfast mà các bác mặc định đc thay là loại khá ổn, nhớt 10W40 của KIA cũng k tệ, còn nhớt 15W40 của huyndai thì vừa đắt nhất vừa kém nhất =))
Quan trọng: nhớt hãng k lo nhớt giả!!!
Có 1 điều nhiều bác k biết là vào hãng các bác có thể bảo nhân viên dùng loại nhớt khác tốt hơn, họ đều có bán 😃 thậm chí mình biết nhiều bác mặt dày còn mang nhớt ngoài vào hãng thay, mình cũng muốn thế nhưng mặt hơi mỏng 😃)
tại sao hãng k khuyên khách hàng dùng nhớt tốt hơn: vì sẽ bị kêu là chi phí bảo dưỡng cao, và biên độ lợi nhuận của nhớt OEM cao hơn.

Nhớt Synthetic thì xe máy (xe ga) và ô tô hoàn toàn dùng chung được, các hãng nhớt phân chia nhớt ô tô xe máy chủ yếu vì packaging và PR thôi, còn nhớt khoáng thì nên mua đúng loại của ô tô và xe máy riêng ( mà tốt nhất k nên dùng nhớt khoáng)

Lưu ý với xe máy: nhớt xe số và xe ga khác nhau, cái này CỰC KỲ quan trọng
@vqt907 comment có tâm. hay hơn cả bài gốc
@kixx có nhớt w16 siêu loãng hơn nước luôn ah bác,hic
@vqt907 Mình thấy hãng toàn thay nhớt khoáng không à
@toilachi9 máy lexus đc gia công rât tôt ,nên rât kín ,nên mới sài nhơt loãng cỡ đó
đa số xe con là 0w20 ,có ông toyota đặc biệt zị thôi 😁
Xe vào hãng thay nhớt là chuẩn nhất
@Belolem89 Xài kiểu đúng quy định hãng chắc cũng bền lâu mà em hen
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Thông tin trong link và mình đang dùng cho 2 ô tô của mình. Còn mình nghe nói đọc viết tốt cả Anh lẫn Nhật, nên bạn khỏi phải mỉa.
Cứ Shell với Castrol mà phang. Đến chỗ đại lý mua nó nhìn xe tư vấn.
Bọn bán nhớt đai lý nó được huấn luyện kiến thức hết..
@Blitzwaffen Ủa chụp màn hình thể hiện gì vậy mod?. Thể hiện bạn đúng.?
Đừng có tự suy bụng ta ra bụng người nữa.
Tôi nói sai thì phản biện chứ đừng có kiểu bất lich sử vô tấn công cá nhân,
Nếu tự cho mình thông minh hơn thì cứ lựa mấy tiệm nhiều hãng mà đổ. Vậy nhé.
Để xem nó lùa gà thế nào.
@Masterbee Tôi tấn công bạn chỗ nào bạn chỉ ra xem nào.
Còn chụp màn hình rõ là bạn mới chính là ng công kích cá nhân. Tôi phản biện bạn đầy đủ, còn bạn ko bảo vệ đc luận điểm của bạn đó chứ.
@vietthuongtinhte Đâu cũng vậy bạn. Chai nhớt quảng cáo hãng A nào đó hoa hồng tới 50% rồi. Đến nỗi mấy Vlog bán xe, review xe không ăn tiền quảng cáo nhớt họ phải lên tiếng kìa,

Xin lỗi chứ uy tin mấy hãng nhớt trăm năm họ phải bảo vệ thương hiệu của họ
Nhân viên dù sao cũng uy tín hơn mấy tiệm thay nhớt hiệu nào cũng có.
Tiền nào cũng đổ được 😃
Lùa gà nói người khác lùa gà.
@Masterbee 😂😂
Tommy Su
TÍCH CỰC
2 năm
Xe hơi hay xe máy tui chưa bao giờ thay nhớt Hãng. Toàn sài nhớt Đức, chất lượng tốt hơn rất nhiều.
@Tommy Su Nhớt hãng toàn thay loại rẻ tiền nhớt khoáng
@PVTuat Bạn đi xe gì? Xe số (hoặc xe Honda) thì mình còn tin là đổ nhớt khoáng chứ đi xe tay ga YMH bắt buộc phải dùng nhớt xịn, mỗi lần đổ khá chát nhé.

Như mình xài NVX đổ ít nhất phải là nhớt Bluecore (Semi Synth) nên ko có chuyện rẻ tiền đâu. Ở VN nó chỉ dám bán nhớt rẻ vì người VN keo kiệt ko chịu chi tiền, ko thì nó cho dùng nhớt Bluecore Full Synth như bên Philippines rồi.
Cười vô mặt
MinhPhu6789
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PVTuat 😆 chắc không ?
techmen
TÍCH CỰC
2 năm
chuyển hết sang xe điện là khỏi phải lo mấy vụ bẩn thỉu này. nhớt giả , xăng giả ở VN đầy ra đấy, khổ giâm vãi.
@techmen Thời xe điện đa tới
techmen
TÍCH CỰC
2 năm
@PVTuat từ ngày đi xe máy điện, chả quan tâm mấy thằng bán xăng bẩn, dầu nhớt đểu nữa, hồi xưa quên đi thay dầu khói đen ra là vứt luôn động cơ.
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
Muốn biết tốt ko hãy đổ nhớt xe nâng cho chiếc Honda, có kết quả liền. Đâu ra thông tin phản khoa học vậy.
@ntherol Hoặc tìm mua nhớt xe tăng hay máy bay đổ vào xe chắc nó mạnh zữ á???
Em cứ vô hãng thay thôi chứ không phải người chơi hệ nhớt, xe cộ. Nên hãng thay nhớt gì không có để ý.
😁 Thông tin nhớt của từng loại xe có sẵn trên mạng rồi, vô lựa các loại nhớt phù hợp mà sử dụng thôi.
- Còn về nhớt của hãng xe hay bên thứ 3 thì sử dụng & cảm nhận được từng loại:
+ Nhớt hãng xe: như Yamaha hay Honda - cùng điều kiện di chuyển hàng ngày nó mau nóng máy hơn.
+ Nhớt bên thứ 3: như Motol hay Shelll v.v.. - cùng điều kiện di chuyển hàng ngày máy vẫn mát và lâu nóng.
=> từ đó lựa chọn loại nhớt mà mình thấy yên tâm khi sử dụng.
doremun96
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe Ab 2020 thì thay nhớ loại nào ổn các bác. E toàn thay ở head chờ hết bảo hành thì tự thay
@doremun96 ab mình toàn zo hãng tầm 1k2-1k4 thay. do đi tp quãng ngắn và nhớt hãng thường là nhớt gốc khoáng, sau 1k km là biến chất rồi. Nhớt xịn thì 2k-3k mới phải thay mà giá gấp 2. Quan trọng là thời gian thay nhớt và cách chạy xe làm xe bền thôi b
doremun96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamviethoa191092 thanks bác. vậy thay ở head cũng được phải ko bác. do head thì họ báo 1k5 là đi thay dc rồi
@doremun96 1k5 là nhiều á, đi hàng ngày thì 1k2 thay là ok r b.
@doremun96 Con AB 2021 150cc lúc mới mua dùng đủ loại nhớt từ hãng đến castrol, motul.. nhưng thấy hiệu năng và kinh tế nhất vẫn là Liqui Moly 5W30 ~210k 1 chai 1lit (đổ ra vẫn dư 200ml). Từ khi chuyển qua dòng W30 của hãng này thì không muốn xài mấy ông khác nữa, máy khá bốc và êm, chạy nóng máy vẫn êm ru, chạy tầm 2k-2.5k km thì thây. Tính ra giá thành so với thằng hãng 1k KM thây dầu thì vẫn còn ngon chán, hiệu quả cao, chuẩn bảo vệ động cơ mới nhất cũng như là tổng hợp hoàn toàn nên thằng nhớt hãng ko có cửa nào chơi được.
doremun96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@giangvo200837 thanks bác đã tư vấn
louisng242
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu xe còn trong bảo hành thì thay hãng ok nhưng khi đã hết thì nên dùng nhớt tốt. Mình dùng nhiều loại thì thấy loại tổng hợp từ khí gas là an tâm và ổn nhất. Có thể tham khảo Pennzoil Ultra hoặc Shell cũng đã có loại tương tự.
iSoft
TÍCH CỰC
2 năm
Nhớt mấy con chạy track hay nhớt đua motoGP nó loãng như trà đá luôn ấy chứ ở đó đặt là tốt 😂
Nhớt nào cũng được đừng xài nhớt giả với nhớt cấp thấp như nhớt thùng phi là được
Dương 1H
TÍCH CỰC
2 năm
Chỉ sợ đổ phải nhớt giả thôi. Ai cũng biết nhớt ngoài hãng nhiều loại xịn hơn trong nhưng vẫn thay trong hãng vì cảm thấy an tâm hơn(ít nhất là nghĩ như vậy)
pvming
TÍCH CỰC
2 năm
Nhớt gì củng đc đừng mua phải nhớt giả là đc rồi... Các ông cứ vẽ vời. Nào là 1000 thay 2000 thay đều lừa dối nhau hết. Nó ko nói vậy các ông đi bình nhớt 20000 km thì các các dầu nhớt phá sản à. Trẽ người non dạ. Nên tùy tình hình mà thay thôi.
namsla
TÍCH CỰC
2 năm
Mình sài kixx 5w30 full tổng hợp. Thấy giá tốt dầu cũng ổn. Chạy 1 vạn thay
d_chien90
TÍCH CỰC
2 năm
Mình toàn ra tiệm, bảo thay nhớt. Nó đổ loại gì cũng không quan tâm lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019