[CÓ THỂ BẠN ĐÃ BIẾT] Điền tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu online, tiết kiệm thời gian, hạn chế sai sót

Nam Air
4/9/2020 7:56Phản hồi: 62
[CÓ THỂ BẠN ĐÃ BIẾT] Điền tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu online, tiết kiệm thời gian, hạn chế sai sót
Nếu đã từng đi làm thủ tục đề nghị cấp hộ chiếu (passport) thì anh em cũng đã biết là chúng ta cần phải điền tờ khai trên máy vi tính, tuy nhiên anh em có thể điền tờ khai này online trước ở nhà trên website của Cục Xuất nhập cảnh để tiết kiệm thời gian, hạn chế sai sót lỗi chính tả, sai thông tin.

Cổng thông tin điện tử của Cục Xuất nhập cảnh gồm có các link:
1. Hướng dẫn cách điền tờ khai (Link ở đây)
Hồ sơ bao gồm:
  • 01 tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu quy định (X01).
  • 02 ảnh cỡ 4x6 (chụp ảnh ngay tại nơi làm hồ sơ cấp hộ chiếu, phí 20k)
  • CMND hoặc CCCD bản gốc để đối chiếu thông tin (không cần đem theo sổ hộ khẩu)
  • Sổ tạm trú KT3 (nếu nộp hồ sơ tại nơi tạm trú).
  • Lệ phí: 200.000 đ (Hai trăm nghìn đồng).

2. Điền tờ khai online (link ở đây)
Điền tất cả thông tin theo yêu cầu, tiếng Việt có dấu

Trong link có tờ khai mẫu để anh em tham khảo cách điền thông tin

Sau khi điền xong, kiểm tra lại rồi chọn nơi nộp hồ sơ:
  • Người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu, đề nghị cấp lại hộ chiếu do hết hạn trực tiếp nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc tạm trú.

• Người đề nghị cấp hộ chiếu do sắp hết hạn, do hư hỏng hoặc bị mất, đề nghị sửa đổi, bổ sung hộ chiếu nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú, tạm trú hoặc Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an.

3. Chỉnh sửa thông tin
Nếu khai sai thông tin hoặc thiếu sót thì vô link này để bổ sung

4. Đi làm passport

Quảng cáo

Sau khi điền tờ khai online, anh em đến nơi mình đã đăng ký nộp hồ sơ, chụp ảnh, đóng lệ phí 200k và lấy giấy hẹn chờ ngày lấy passport. Anh em có thể kiểm tra tình trạng hồ sơ ở link này.

Chúc anh em vui!
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận VN giờ có nhiều cải tiến, đi làm nhiều thứ rất nhanh và tiện, nhân viên công chức thì vui vẻ, kg phải chen chúc ồn ào như hồi xưa.
@T-2-A Mình t2 này mới lên ký giấy xác nhận. Không biết khoảng bao lâu có 😁. Ghét nhất khoảng làm thẻ đông á thôi. Ngân hàng cùi bắp nhất thế giới là nó
T-2-A
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocthua92 em thì yêu cầu thẻ agribank, nhưng có thêm viettel pay nữa nên cũng được 😆
@T-2-A ủa ở đâu mà cho dùng Agribank với Vietel Pay ngon vậy?
T-2-A
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocthua92 em ở Hải Dương bác ơi, nhưng chỗ này chỉ có Agribank thôi, mấy ngân hàng khác nó k chơi, Viettel Pay thì coi như MB chắc cũng ổn
Cám ơn mod, mod @Nam Air có khá nhiều bài hay và hữu ích
Hôm làm điền trước ở nhà, đến chụp ảnh r chờ đóng tiền là xong :3
Tigerbeer007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có dịch vụ làm hộ chiếu tại nhà chưa vậy?
@Tigerbeer007 Có, đối tượng của dịch vụ này là những người bị liệt tay, liệt chân, tàn tật, đi lại khó khăn, hoặc bị "liệt não" chắc cũng được ưu tiên cấp tại nhà
choen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang Long. Hoặc những người có thật nhiều tiền? Mình thấy bạn ở trên hỏi có j sai mà cảm giác bác bài xích người ta dữ vậy?
@Hoang Long. Sao lại không thể? Nhận diện khuôn mặt + thanh toán online rồi ship hộ chiếu về tận nhà là được.
@choen Mình trả lời nghĩa đen mà các bạn cứ hiểu theo nghĩa bóng là sao. Đây đọc bài này nhé. Những trường hợp đặc biệt mới được cấp tại nhà.

https://thanhnien.vn/thoi-su/den-tan-nha-giup-dan-lam-can-cuoc-1116093.html

https://tuoitre.vn/benh-nhan-dau-tien-duoc-cap-ho-chieu-tai-giuong-benh-20190513193924412.htm
Dịch vụ công làm thủ tục online quá tiện luôn, chờ đổi CCCD thẻ chip, làm được online thì ngon, đi cập nhật lại hs giấy tờ 1 thể, liên thông các dịch vụ CCCD, GPLX, Hộ khẩu, ...
Hữu ích, cám ơn mod đã chia sẽ
18K
CAO CẤP
4 năm
Trước mình đề nghị cấp lại hộ chiếu theo cách này thấy tiện và nhanh. Giá vụ căn cước công dân cũng làm thì tiện quá, cái thứ mà thay đổi nhiều nhất. Cho người ta điền mẫu và lên lịch hẹn tới lấy vân tay và chụp ảnh cụ thể đỡ xếp hàng
@18K Mình thấy khâu chụp hình là nhốn nháo nhất.
18K
CAO CẤP
4 năm
@huyngoc192 Cách làm hiện tại thì nhốn nháo trong mọi khâu luôn. Đến đợi rõ lâu, xếp hàng dài dằng dặc. Chưa kể có mấy ông bà lớn tuổi cứ chen ngang xong vào ý kiến ngang dọc, đòi ưu tiên. Công an họ lại mất thời gian giải thích, lại chậm. Như hộ chiếu đến đúng giờ bữa đó mình chờ thêm 15’ tất cả thủ tục mất đâu đó 30’ nhưng vào việc nhanh đỡ sốt ruột
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
phải vậy chứ 😁 ngày có nhiều cái để dùng
Cái này có lâu lắm rồi, tuy nhiên không thấy truyền thông rộng rãi, cách đây vài năm dẫn ba mẹ tới cấp lại mới biết là khai bằng cái này rồi lấy mã QR vào khâu tiếp theo.

Mình do rành máy tính nên khai cho ba mẹ nhanh chóng, còn mấy cô mấy chú đi 1 mình, không rành máy tính nhìn làm đúng khổ sở, dịch vụ cò thì 50k/lượt.
tieu.ngao
TÍCH CỰC
4 năm
Hay nhể anh em ơi
Tiếc là có 1 số trường cần giải đáp để điển sao cho đúng thì sẽ gặp khó của Nam Cường
@tieu.ngao Thấy tờ khai này dễ mà, bạn thắc mắc chỗ nào?
tieu.ngao
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoang Long. Mình chưa khai thử nên chưa rõ
Nhưng ý mình là khi khai sẽ phát sinh vướng mắc thì công tác giải đáp sẽ khó hơn. Hoặc khai sai sé dẫn đến phải khai lại.
Chuẩn mod, điền xong rồi lên làm rất nhanh. Mình chưa kịp vô vuốt lại tóc đã qua mất lượt chụp hình phải ra lấy số lại.
Khoảng 50% tỉnh thành triển khai online. Khá hơn dịp Tết một chút.
Trước khi làm thủ tục gì cứ google tìm hiểu trước nếu chưa biết, tránh trường hợp phải trả học phí, 1 người thắc mắc còn có thể vui vẻ 10 người thắc mắc cũng vẫn có thể cười nhưng 100 người thì không yêu đừng nói lời cay đắng. Với một lỗi nhiều người mắc phải là đợi nước tới chân mới nhảy thì mình phụ thuộc vào người khác là chuyện hiển nhiên.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Tiện mod Air cho hỏi là làm hộ chiếu cho con (2 tuổi) thì vẫn điền hồ sơ online được hé?
@THONG_PQ Bạn vẫn đại diện điền được nha. Khi đi cầm hình theo không cần dắt cháu theo.
@THONG_PQ Cha Mẹ ký giấy vào tờ khai, ra phường đóng dấu giáp lai xác nhận, nên chắc ko được.

CẤP RIÊNG HỘ CHIẾU PHỔ THÔNG CHO TRẺ EM DƯỚI 14 TUỔI

1. Hồ sơ bao gồm:

- Khai 01 tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu quy định (X01).
- 02 ảnh cỡ 4x6, nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu.
- Bản sao Giấy khai sinh (khi đến nộp xuất trình bản chính để đối chiếu).
- Sổ tạm trú (nếu nộp hồ sơ tại nơi tạm trú).

2. Lệ phí: 200.000 đ (Hai trăm nghìn đồng).

3. Lưu ý:

- Sau khi nhập thông tin tờ khai cha hoặc mẹ hoặc nguời giám hộ ký thay và dán ảnh vào tờ khai để lấy xác nhận, giáp lai ảnh của Công an phường, xã, thị trấn nơi trẻ em thường trú hoặc tạm trú.

- Nếu người giám hộ khai và ký thay thì nộp kèm giấy tờ chứng minh quyền giám hộ trẻ em đó.
@THONG_PQ trẻ em có mẫu tương tự nhưng phải đóng dấu ở phường nên phải in ra rồi đem đi nộp.
@Hoang Long. Bác ơi cho em hỏi
trường hợp con làm hộ chiếu riêng không chung ba mẹ thì khai luôn từ đầu là thông tin của con đúng không ạ?
6 năm rồi vẫn chưa có dịp đi đâu
Mới đi làm cách đây 1,5 tháng. Điền online sẵn hết r, ko cần in form lên luôn. Cầm tiền với người ko lên là đc. Đúng 10p xong, chuyển phát tận nhà 😁
xjutommax
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nộp hồ sơ ở phòng XNC HN. Ai chưa đăng ký qua mạng có thể đến làm hồ sơ trực tiếp ở phòng máy rồi in ra. Trên tờ khai có số thứ tự luôn nên đăng ký càng sớm càng nhanh. 3' cho cán bộ kiểm tra rồi lấy giấy hẹn, ra cửa bưu điện nộp lại. 1 tuần sau có hộ chiếu gửi về tận nhà.
hunglx212
TÍCH CỰC
4 năm
Bài chia sẻ rất hữu ích
Lần trc đi làm 400k 6 ngày xong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119