Có thể nâng cấp ổ cứng cho Surface Pro bằng cách thay SSD dung lượng cao hơn

vuhai6
18/2/2013 2:38Phản hồi: 122
Có thể nâng cấp ổ cứng cho Surface Pro bằng cách thay SSD dung lượng cao hơn
Tuy hơi khó tháo nhưng Surface Pro có một lợi thế đó là nó sử dụng ổ cứng SSD chuẩn mSATA và có thể thay thế được. Như trong bài khám phá của ifixit, nhân vật chính Surface Pro sử dụng ổ SSD 64GB của Micron và bạn hoàn toàn có thể thay vào đây một ổ SSD mSATA dung lượng lớn hơn, như Intel 525 240GB chẳng hạn. Lý thuyết là thế, nhưng thực tế liệu có thay được không? Rất may một thành viên của diễn đàn anandtech.com đã thử nghiệm và cho chúng ta câu trả lời chính xác. Theo đó, hoàn toàn có thể thay ổ SSD mSATA khác cho Surface Pro và ổ mới hoạt đồng tốt.

Surface Pro là máy tính bảng chạy Windows 8 truyền thống, phiên bản 128GB cũng chỉ có 83GB trống dành cho người dùng. Chính vì thế việc thay ổ cứng có thể nói là nhu cầu thiết yếu, đặc biệt là đối với ai dùng bản 64GB. Như trong bài thử nghiệm người ta dùng ổ mới là Intel 525 có dung lượng 240GB và nó tương thích tốt với hệ thống. Các phần mềm được sử dụng thêm để hỗ trợ là: Reflect - dùng để sao lưu (clone) ổ cũ qua ổ mới. MiniTool Partition Wizard - để định dạng lại phân vùng còn trống của ổ SSD mới.

Nguồn: Anandtech
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vậy phải sắm thêm bộ dụng cụ và thêm 1 Surface để phòng chưa có kinh nghiệm 😁
@J_Android vãi mà chính xác phãi ko bác ;)
anhvu235
ĐẠI BÀNG
11 năm
@J_Android 1 cái để trả giá cho việc tháo ra... @@
Quá chuẩn...chắc phải làm 1 em SF
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@huycuong91 Xin lỗi bạn mình cực kỳ dị ứng với cái kiểu cmt như này. Bựa lắm.
luongquyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
ước gì có một em để thay
surface 1/10 cao hơn ipad 4 độ khó sửa 2/10 vậy chắc ipad cũng được lên 512 luôn cho hoành tráng
@truongtho1603 😆 tội
@truongtho1603 bác này có lầm lẫn gì ko đây??
Ipad chỉ là dòng tablet còn Surface gần như là 1 laptop @@ Độ khó sửa đem đi so sánh hơi kỳ cục? Bác đâu có sửa đâu mà bác lo vậy hả trời@@
Còn bác nói 512 đây là cá quái gì đây hả bác 512 thường cho ram mà cha! Ipad chỉ là dòng tablet nên đâu cần dung lượng quá nhiều đâu @@ 120GB là dư sức dùng rồi. Ipad lên 500gb là một mơ mộng hảo huyền
@Coffee Of Dream đùa thôi mà làm gì xoắnem quá vậy em làm SE chẳng lẽ mấy kiến thức đó e ko biết 😆
vistahome
TÍCH CỰC
5 năm
@Coffee Of Dream sắp tới còn lên 1tb, chắc mơ tiếp he..
dinhhocph
TÍCH CỰC
11 năm
Thế này thì không lo thiếu bộ nhớ nữa, e nó quá bá đạo rồi 😁

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
@dinhhocph dùng 760 lâu chưa b? Đang định làm 1 e mà lo hàng dựng quá
Hay
Nói vậy thui còn thay như thế nào thì là chuyện khác... Nhưng mà mấy bác Việt Nam mình chỉ là chuyện nhỏ
ifixit xếp hạng cái này vào loại khó sửa chữa, do đó thay thế cũng là điều khó khắn (khó ở đây là lắp máy lại như cũ) 😁 Mong có ai liều mang SF ra làm thí nghiệm cho ae mở rộng tầm mắt.
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@allstreet Có một cha tháo ra thay rồi đấy còn gì
@n.kien có video nào kèm theo đâu???
@allstreet Chờ anh Hiệp, ảnh có kinh phí do Tinh tế tài trợ, hì hì.
Vinh989
ĐẠI BÀNG
11 năm
pro thật ae tinh tế mua 1 con về bung máy ra độ sau đó..........................bán ve chai chơi :p
mà sao ko thay ỗ 1tb cho quắc cần câu luôn chứ 200gb mất công tháo ra tháo vô nữa mà thêm lần nữa là bay luôn cái máy 😁
catbui40762
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhloivip7777777 Bạn có biết ổ 1T SSD bao nhiêu tiền không? mà ổ 1 T trên thế giới cũng ko có nhiều đâu
@catbui40762
pro ấy chắc đủ tiền mua vài con SF thì có lẽ là đủ $ mua SSD 1TB
@Naruto_Xboy Bó tay mấy bác này tưởng tượng. Chuẩn SSD mSata mới đạt dung lượng 480G là lớn nhất rồi - của hãng Mushkin. Và giá tầm khoảng hơn 400$ thôi. Ko phải to tát gì. Mấy bác nguy hiểm vãi. E bó tay. link: http://www.geek.com/articles/chips/mushkin-announces-worlds-largest-msata-ssd-at-480gb-2012126/
@thanhloivip7777777 đợi thêm vài năm nữa khi SSD lên được 1TB bác nhé, lúc đấy có khi SF pro cũng thành đồ cổ rồi cũng nên.
@thanhloivip7777777 1tb ssd thì :D
Chắc sẽ có dịch vụ thay SSD cho SF 😁
Nghe chừng chơi em này tốn kém dữ, MS nên định nghĩa rõ ràng phân khúc của em này để làm nó nổi bật hơn nữa. vì mình nghĩ nó nó nằm giữa máy tính bảng và Ultralbook
thay xong ổ cũ không biết vứt đi đâu, thật lãng phí
@dangkinhngac lắp vào laptop hoặc bán để người dùng laptop làm ổ chạy hệ điều hành cũng đc mà bác
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dangkinhngac Vứt đây, vứt đây! Có bao nhiêu em xin tuốt! 😆 Phí là phí làm sao?
pikeman222
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy bản SF RT tốt hơn bản pro, nói đi nói lại, photoshop hay chỉnh sửa video, soạn văn bản, thì 10 inches đối với mình rất khó chịu, kể cả chơi game nữa, những thứ như vậy cần sự cố định. Mà pro thì pin kém, xài lâu cũng phải cắm dây, đánh chữ gắn bàn phím, thế thì khác gì con laptop đâu, cũng phải ngồi vào ghế cho tốt xương sống, bản thân tablet mình nghỉ chỉ nên là thiết bị giải trí, soạn thảo được là tốt rồi, 😁
Force
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pikeman222 Thích thì gắn bàn phím rời vào, không thích thì tháo ra dùng như tablet, nhiều lựa chọn lại không sướng hả bác.
SR Pro nó thuộc phân khúc ultrabook nên cũng chẳng so sánh gì được. So thì so SR RT thôi. Mà có con HP ElitePad 900 đó chạy win 8 Pro, pin 11 tiếng, thì cũng bị chê là chip yếu, thế nọ thế kia, BTW Haters gonna hate 😆
@pikeman222 bạn nói hoàn toàn đúng nhưn đấy chỉ là đối với bạn thôi. mỗi người có một cách sử dugnj. thks for share
bandbu
TÍCH CỰC
11 năm
@pikeman222 khi cần thì gắn bàn phím, còn khi không cần thì vác đi như tablet thấy ok mà
@pikeman222 chuẩn comment
dự là sẽ có thành viên Tinh Tế thử nghiệm.
Tháo ra lắp vào đã khó. Chưa kể mất bảo hành nữa. Thôi thì làm cái thẻ nhớ 32-64Gb thì
Dịch vụ mới cho anh em đây
rikirai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này là PR cho SF 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119