Có thể phát hiện ung thư phổi dễ dàng bằng cách đo nhiệt độ hơi thở

TDNC
9/9/2014 3:6Phản hồi: 24
Có thể phát hiện ung thư phổi dễ dàng bằng cách đo nhiệt độ hơi thở

Hôm qua tại Hội nghị Quốc Tế ERS diễn ra ở Munich (Đức), các nhà khoa học đã trình diễn một nghiên cứu mới có thể giúp cho việc chẩn đoán ung thư phổi trở nên đơn giản và tiết kiệm hơn rất nhiều bằng cách đo nhiệt độ hơi thở của người bệnh. Nhiệt độ hơi thở của những người bị ung thư phổi sẽ cao hơn những người không bị, và nếu càng hút thuốc lâu năm, bệnh tiến triển càng xấu thì nhiệt độ sẽ càng cao.

Qua thử nghiệm thực tế trên 82 người, trong đó có 40 người đang bị ung thư phổi, dùng một thiết bị đo nhiệt độ hơi thở ra có tên là X-Halo, người ta nhận thấy nhiệt độ hơi thở của những người bị ung thư phổi luôn ở mức cao hơn những người không bị. Nếu bạn biết rằng hiện nay muốn chẩn đoán ung thư phổi, người ta phải trải qua nhiều quá trình từ chụp CT cho đến làm sinh thiết (lấy mẫu tế bào ở phổi để xét nghiệm) để có được kết quả thì việc chẩn đoán chỉ bằng cách đo nhiệt độ hơi thở lại trở nên quá sức đơn giản và tiết kiệm, nó vừa không tốn nhiều tiền lại không làm tổn hại đến sức khỏe của bệnh nhân.

Ngoài ra, nhóm các nhà nghiên cứu còn cho biết họ đã tìm ra được ngưỡng nhiệt độ cụ thể nhằm xác định chứng ung thư phổi một cách chính xác. Hy vọng nghiên cứu này sẽ sớm được đưa vào áp dụng rộng rãi một khi nó được chấp nhận bởi các tổ chức y tế có uy tín trên thế giới.

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết có chuẩn không, chứ những người bị nóng trong ( do Gan) thở ra nhiệt cũng cao lắm.
@anhhoang02 Bác lấy thông tin ở đâu ra bị gan thở ra nóng vậy?
Re0
CAO CẤP
10 năm
@anhhoang02 đồng quan điểm , nhưng chắc họ cũng tính tớikhar năng này rồi , nên mình cứ chờ xem
@anhhoang02 " nóng trong người ...uống trà "ông nội Thanh" !
@duyvietpha 😃những cái đồ ăn thức uống ở vn này mình ko làm ra ko tin dc đâu bác ah, toàn hoá chất, ko nhuwngx ko khỏi nóng trong có khi còn ung thư gan, ung thư thận luôn áy chứ>>>
Ung thu phổi hình như có nhiều triệu chứng nữa chứ : như ho đờm, ho khan , ho ra máu, ho ra mủ đờm ... Người ốm sụt cân liên tục
@ste7en9x91 Phần lớn người có triệu chứng như bác nói ở gđ muộn rồi, mình nghĩ ng ta đưa ra cái này để sàn lọc những người lớn tuổi,hút thuốc.... chưa có triệu chứng gì, người nào nghi ngờ thì làm tiếp các xét nghiệm khác để chẩn đoán. Cái này là giúp phát hiện chứ không phải để chẩn đoán.
@ste7en9x91 nếu thế thì chuẩn bị về âm phủ rồi cần gì chữa nữa😁
@truong95 Dượng mình cũng bị, nhưng thường ung thư phổi thì ai chả về âm phủ , nhưng dượng mình lúc ho khan và ra máu cũng sống thêm đc hơn 5 năm ...
@ste7en9x91 úi, đây là giai đoạn cuối rồi bác ơi
có 1 cách nhanh hơn rẻ hơn. cứ thấy thằng nào thở ra khói trắng thì chắc chắn thằng đó đã bị hoặc sẽ bị.
@dangchitrung Tuyệt! Mình cứ thắc mắc sao để cháy tự nhiên thì khói xanh, còn mình dít vào rồi nhả ra thì có màu đen.
Thế màu trắng là die hả bạn ?

(. )( .)
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
klq.bác cuhiep khoác áo mới cho tt hen😁
zellmt123
ĐẠI BÀNG
10 năm
em nghĩ cái này là chẩn đoán sàng lọc thôi, còn chẩn đoán xác định thì còn phải qua nhiều bước.

Nhưng sàng lọc nhanh và có độ nhạy cao như vậy thì cũng đã tiết kiệm được rất nhiều chi phí rồi
có ai cho em hỏi tại sao ko cấm luôn ngành sản xuất thuốc lá được ko ạ. Tại vì báo đài thì cư tuyên truyền nhưng sản xuất thì vẫn cứ đều đề, có cung thì có cầu, ắt sản xuất ra thì phải có người mua
quangco88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truong95 Mình cũng mong cấm như cấm Ma túy luôn đi, hút gần 8 năm rồi, tuy không hút nhiều nhưng ho quá, bỏ mấy lần vẫn không được
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
ông anh đồng hao mình cũng ung thư phổi và không qua được,giai đoạn cuối khổ lắm ko ăn uống dc gì,hôm bố vợ mình lên thăm anh ấy ko nói được nhưng vẫn gio 2 ngón tay lên ra hiệu hiệu hút thuốc và bố vợ mình cũng chiều luôn châm cho 1 điếu hút. 1 tuần sau anh ấy đi
@hien0609 1000 người hút 100 người chết nên chưa sợ, khi nào 1000 người hút 900 người chết người ta mới sợ.
locyt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chết thặc 😁 Kiểu này mình phải xem lại dzụ thuốc lá thâu :D Kẻo thở ra mà có người đi chữa bỏng thì mệt lắm :D
hoanvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có mấy vấn đề thế này:
1. Liệu có chuẩn đoán phân biệt với viêm phổi và áp xe phổi đc ko? Vì khi viêm và áp xe, tế bào chuyển hoá tăng cũng gây tăng nhiệt độ hơi thở. Đây là vấn đề mà cả chụp CT, PETCT cũng khó phân biệt. Duy nhất bây giờ trên lâm sàng là sinh thiết phổi để chẩn đoán phân biệt.
2. Cho dù chuẩn đoán được. Mục đích chẩn đoán là để điều trị. Mà điều trị thì cũng phải chụp CT, sinh thiết...để đánh giá giai đoạn, loại tế bào ung thư, độ ác tính, đột biến..
3. Cái này có thể hữu ích cho việc sàng lọc nếu chi phí rẻ và thuận tiện. Mình nghĩ ko ứng dụng được nhiều trên lâm sàng.
[QUOTEtruong95, post: 43110587, member: 1753402"]có ai cho em hỏi tại sao ko cấm luôn ngành sản xuất thuốc lá được ko ạ. Tại vì báo đài thì cư tuyên truyền nhưng sản xuất thì vẫn cứ đều đề, có cung thì có cầu, ắt sản xuất ra thì phải có người mua[/QUOTE]
Vì thuốc lá,khí hoá lỏng,xe tô...là những doanh nghiệp nộp thuế cao nhất mà.chả ai chê tìn
ramboviking
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây là test nhanh dùng để sàng lọc giúp tiết kiệm chi phí và thời gian trong chẩn đoán thôi. Nếu làm test này thì chi phí dịch vụ sẽ ở mức dưới 100k (40-50nghìn), nếu dương tính mới đem đi làm sinh thiết và chụp CT (chi phí trên 1 triệu). Dẫu sau kết quả này cũng rất tốt cho xã hội.
Lung clinz hỗ trợ việc thải các chất độc trong phổi, giúp làm sạch đường hô hấp, bảo vệ đường hô hấp như viêm phế quản, phổi tắc nghẽn mãn tính... Chuyên dùng cho người hút thuốc lá, ô nhiễm môi trường...chiết xuất hoàn toàn từ thảo dược thiên nhiên, nhập khẩu từ Mỹ được các bác sĩ tin dùng.
Ở Việt Nam hầu hết khi phát hiện bị ung thư là đã ở giai đoạn cuôi nên rất khó chữa. Ở nước ngoài người ta thỉnh thoảng đi khám sức khỏe định kỳ hay dùng các gói tầm soát sức khỏe, tầm soát ung thư nên phát hiện ở giai đoạn sớm thì vẫn có thể chữa được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019