Có thực sự iPhone 3G/iPod Touch Gen2 không thể chạy đa nhiệm?

Didu
10/4/2010 17:28Phản hồi: 59
Có thực sự iPhone 3G/iPod Touch Gen2 không thể chạy đa nhiệm?

Trong buổi giới thiệu iPhone OS 4, hệ điều hành với nhiều cải tiến của Apple, một tính năng hết sức quan trọng mà người dùng chờ đợi từ lâu ở iPhone đó là đa nhiệm (multi-tasking) cuối cùng cũng đã xuất hiện trên iPhone OS 4. Sau khi làm các fan của mình phân khích bởi tính năng mới mẻ này thì một tuyên bố của Apple sau đó ngay lập tức khiến người dùng iPhone 3G và iPod Touch Gen2 thực sự thất vọng bởi iPhone 3G và iPod Touch Gen2 sẽ không thể chạy đa nhiệm. Tại sao vậy?

Câu trả lời từ Apple đó là giới hạn phần cứng. Thế nhưng phần cứng của iPhone 3G và iPod Touch Gen2 hoàn toàn hỗ trợ tính năng này, thậm chí người dùng có thể kích hoạt tính năng chạy đa nhiệm trên hai thiết bị này bằng cách chỉnh sửa một dòng thông tin trong file hệ thống N82AP.plists.

Tuy nhiên, một nguyên nhân khác khiến Apple "không dám" kích hoạt multi-tasking trên iPhone 3G và iPod Touch Gen2 đó là vấn đề về tài nguyên hệ thống. iPhone 2G; iPhone 3G; iPod Touch Gen1 và Gen2 có CPU yếu hơn so với iPhone 3GS và iPod Touch Gen3. Hơn thế nữa, RAM yếu cũng là một lý do mà iPhone hay iPod Touch thế hệ cũ không có multi-tasking, những chiếc máy này chỉ có RAM 128MB, nếu đa nhiệm được kích hoạt sẽ làm giảm tốc độ cũng như năng suất hoạt động của máy. Vốn dĩ Apple không thích sự chậm chạp, ngốn nhiều tài nguyên hệ thống cho nên việc iPhone OS 4 với tính năng chạy đa nhiệm ra mắt họ cũng đã nghiên cứu rất kỹ. Đa nhiệm xuất hiện khá muộn trên iPhone so với các smartphone khác bởi Apple không muốn có một cỗ máy hoạt động chậm và tốn pin từ tính năng này.

Nguồn: Gizmodo
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trongson
ĐẠI BÀNG
14 năm
dù sao thì mình cũng k cần đa nhiệm trên ip 3G của mình, chơi game là chính, mà trong khi chơi game thì cần gì làm việc khác.hehe;)
đợi ip 4g ra mắt thì nâng cấp sau🆒
thanks chủ topic
em cũng y như bác thui nè 😁 .. tks chủ topic
huyenami88
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tùy nhu cầu của từng người chứ em thì không cần đa nhiệm! 3gs em đang thấy thích vì chạy ứng dụng mượt mà bây h đa nhiệm chậm em không thích đâu! hì hì
mình xài ipod gen 3, hihi. may thật 😁
ufdb
CAO CẤP
14 năm
ngay từ đầu apple đừng quá keo kiệt về phần cứng là được rùi
giờ thấy đa số smartphone đều chạy snapdragon 1GHz hết, N1 cũng vậy mà 😔
Tốc độ nhanh là 1 ưu điểm, nhưng khuyết điểm đổi lại là rất hao pin, vì vậy đưa vào dt 1 tốc độ xử lý vừa phải là đc rùi

điện thoại mà mau hết pin thì xem như vứt, vì giống như xe máy mà hết xăng vậy, chỉ là 1 cục sắt, chả làm đc cái gì ra hồn, còn làm gánh nặng và phiền cho mọi nguoi nữa đúng ko nè
Thời ấy thì làm gì có 1GHz mà keo kiệt k làm, vã lại lúc ấy nó cũng chưa đáp ứng nhu cầu như bây giờ
Tùy nhu cầu của mỗi người sử dụng thôi.
Dư tiền + giải trí thì cần gì đa nhiệm....
Dư tiền + ứng dụng + giải trí thì đừng chọn IP mà chọn dòng khác BB hoặc WM chẳng hạn :O
Tranh cãi làm gì....
vấn đề đa nhiệm này đã được tranh cãi lâu rùi nhưng những vấn đề đó đều được giải quyết bằng phần mềm backgrounder ! hiện tại mình đang dùng 2g và 3gs đều chạy rất ok và ko có phàn nàn gì ! nói chung là ở os 3.1.2 theo mình thấy là ổn nhất vì lí do đó không có bất cứ vấn đề gì phải up lên 4.0 hết !
gooday
ĐẠI BÀNG
14 năm
Apple bán Iphone luôn muốn mọi người sẽ đổi iphone cũ và mua iphone mới mạnh hơn, nhiều tiện ích hơn. 3G không thể đa nhiệm, nhưng 3G với os 3.1.2 cũng quá đủ cho những nhu cầu thông dụng rồi. Cái hay của Apple là khi ra OS mới thì tất cả các dòng máy từ cũ -> mới đều có thể update lên được. Điều này khác hẳn với một số dòng máy khác.
Đa nhiệm có thì tốt , không có thì cũng ko sao, quan trọng là thời lượng pin và tốc độ.
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
14 năm
uk đúng ý em có cũng đc hok có cũng chẳng sau..quan trọng là pin khỏe trâu với tốc độ nhanh là ok..
Mình thấy HDH thêm nhiều tính năng mới chắc tốc độ ko tăng lên nổi đâu :p
kolya82
TÍCH CỰC
14 năm
Bây giờ mới thấy WMP thật là lố bịch , khi mà Apple đang sửa chữa những thiếu xót của mình để iPhone có thể chạy đa nhiệm thì WMP lại copy rập khuôn iPhone đời cũ bằng cách chỉ chạy đơn nhiệm. Không hiểu các bác nhà M$ đang nghĩ gì nữa/
WP7 cũng có đa nhiệm limited như iPhone OS 4 đó bạn :

http://www.engadget.com/2010/04/08/iphone-os-4-versus-windows-phone-7-the-tale-of-the-tape/
quan trọng là chưa thấy apple lên tiếng về việc iphone 2g và itouch gen 1 còn lên 4.0 được ko....
thấy trong bài giới thiệu bác Job bỏ ngõ việc này ^^.Về cơ bản thì phần cứng 2g cũng như 3g thôi(ngoài chip 3g và gps)
bác này ngộ thế, steve jobs nêu ra 4 đời máy nâng cấp lên 4.0. Không có iphone 2G thì nghĩa là nó không hỗ trợ .Dù sao thì đến 3G còn chả đc đầy đủ tính năng thì 2G ngậm ngùi chịu thiệt là chuẩn thôi
Se7enkute
TÍCH CỰC
14 năm
😆 hok cần chỉ cần cái cục pin có chữ "lâu hết" ở trỏng ^😃^
tớ rất cần đa nhiệm cho các ứng dụng từ điển, nhiều khi đọc văn bản tiếng anh mà phải thoát ứng dụng ra tra đi tra lại thì nhục lắm 😔
Nó chỉ tốn công một chút , có gì mà đến nỗi nhục vậy bác 😁 . Tôi thấy iBooks trong iPad có thể tra tự điển , hy vọng ở iPhone cũng sẽ như vậy, nhưng nếu hỗ trợ nhiều tự điển như AV thì tuyệt vời .
Mệt thực sự vì không có đa nhiệm bác ạ.Đang chơi game mà có cuộc gọi cũng bị thoát ra, muốn tra cái j cũng ph thoát ra. Mỗi lần thoát ra như thế thì lại thấy nhớ symbian
Các bác chẳng bù cho con palm pre của em vừa nt vừa chơi game sướng thế 😁
Chúng ta thường có tâm lý ko hài lòng về những gì đang có, và hướng tới những thứ cao hơn!
Mình thì mình kết nhất tốc độ, nâng cấp lên 4.0 có chạy nhanh hơn 3.1.2 không mấy pro !
có thì tốt. ko có cũng chả sao. Ko chạy đa nhiệm mà dùng vẫn thấy sướng như bt.
Híc híc, bài này tui cũng post lên sao nhưng tên khác sao không được đưa ra ngoài nhỉ.😕
iphone cầm chơi game đã nóng như cục than rồi mà lại thêm đa nhiệm nữa thì liệu có khác ppc kô . mình cũng ghét đơn nhiệm ghét chậm chạp . h chỉ muốn quay về bb thôi 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019