Codec mới của Netflix giúp người dùng tiết kiệm dung lượng mạng
AudioMate
12 ngày trướcBình luận: 72Lượt xem: 5.052
Codec mới của Netflix giúp người dùng tiết kiệm dung lượng mạng
Mới đây, Netfix vừa trình làng code mới mang tên AV1 có hiệu suất tăng 20% so với code VP9 hiện hành. Theo tính toán của hãng stream đến từ Mỹ, codec AV1 sẽ giúp các khánh hàng của họ giảm thiểu đáng kể lượng data hàng tháng dành cho việc xem phim trên Netflix.

Nói về chuẩn codec mới, AV1 là thành quả của The Alliance for Open Media - tổ chức do Google, Amazon, Netflix, Intel,... tài trợ - sau quá trình phát triển hơn 5 năm. Mục tiêu khi phát triển AV1 của The Alliance of Open Media là nhằm tránh việc phải trả tiền bản quyền cho các codec như HEVC cũng như giảm lượng dung lượng đòi hỏi khi stream phim định dạng 4k HD.

Trong năm 2018, Netflix đã test thử codec mới nhưng chỉ áp dụng cho các thiết bị Android đã bật chế độ “Save Data” với một số đầu phim nhất định. Tuy nhiên, công ty này cho biết sẽ mở rộng tính năng này lên toàn bộ các nền tảng trong tương lai. Youtube hiện cũng đang test AV1 để stream content nhưng chỉ dừng lại ở độ phân giải tối đa là 480p.
Nguồn: WhatHifi
72 Bình luận
Vp9 đã tiết kiệm rồi ko biết cái này sẽ tiết kiệm bao nhiêu nữa
@thanhphat95 So với HEVC thì không nén tốt bằng
@nghaimin AV1 nén tốt hơn HEVC bạn
@nghaimin AV1 tiết kiệm 30% so với Hevc/Vp9.
Và lại H264 HEVC MP4 thuộc sở hữu của cty tư nhân Mỹ muốn sử dụng phải xin ý kiến nó, ko nó kiện sml.
@wiggler Chắc mình viết không rõ ý. Ý mình là vp9 nén không bằng hevc
Thuê bao internet trọn gói thì cũng chẳng quan tâm tới dung lượng lắm.
@hakuruno Tội quá, thôi lơ đi
@ngokimphuc Nó chửi cho đủ comment thôi. Bỏ qua đi các bạn
@ngokimphuc Hôm kia mình comment trong topic toán học gì gì á, là môn mình dốt nhất. Cái tự nhiên bị một đứa ất ơ ở đâu vô chửi là môn đ.éo gì mày chả ngu. Ko hiểu chuyện gì đang xảy ra luôn :v
@hakuruno That's life bro 😆
Netflix chất lượng gấp 69 lần các dịch vụ xem phim bản quyền của VN
@Hungtvvt quan trọng là tiền thôi. nó to thì mới tự sản xuất nội dung, mua bản quyền film nhiều. Chứ 3 cái dịch vụ con con ở VN được mấy người xem mà đòi có tiền mua phim mới, toàn ba cái film cũ rích tiền bản quyền như cho.
@Hungtvvt Các hãng VN cũng có chỗ đứng của họ. Điển hình ClipTV mình thấy họ thường xuyên cập nhật film mới đều đều 😃
@Hungtvvt so sánh quá khập khiễng, netflix thì nên so với HBO này nọ chứ nó có đơn thuần là dịch vụ xem phim bản quyền nữa đâu, nó tự sản xuất phim thì ở cái tầm khác rồi bạn 😁
mấy cái codec này viết bằng gì nhỉ ,C/C++ ah ae ?
@hppl Thuật toán thôi bác. Bác muốn giải mã thì viết ngôn ngữ nào cũng đc
@hppl Codec là thuật toán mã hoá và giải mã dữ liệu thôi, không liên quan gì tới ngôn ngữ lập trình.
@hppl Một kiểu mã hóa rút gọn thôi. Ví dụ thay vì viết Việt Nam thì mã hóa thành VN cho gọn.
@hppl Đúng rồi bạn, đa phần viết bằng C++
@hppl bạn tự tìm hiểu nhé, họ sử dụng nhiều ngôn ngữ khác nhau cho dự án này: https://aomedia.googlesource.com/aom/+/master/README.md
AV1 Codec Library
aomedia.googlesource.com
Dùng thì thích thật nhưng giá hơi chát so với mặt bằng chung.
@#JK Mặt bằng chung là so với những ai??
Mình thấy giá cũng ko chát gì mấy, mình và 3 thằng bạn nữa xem chung 1 acc (gói maximum của Netflix 260k/tháng), còn tạo đc profile cho từng người, tính ra 1 người có 65k/tháng
@o0lotus0o Do bạn có người để share thì nó vậy. Chứ dùng 1 mình 260k/tháng ko chát?
@#JK Ban đầu mình cũng nghĩ ko có ai để share, xong đi hỏi vui vui vài người là dùng chung xong thì lại có, bạn hỏi thử vài người quen xem, nghe rẻ hơn 3-4 lần thì lại ok hì hì
Ngon ah nha
Thuật toán nén tốt, giảm dung lượng truyền thì máy người dùng tốn cpu hơn để xử lý thôi. Thiết bị di động lại tha hồ ngốn pin.
Tiết kiệm được dung lượng tải về. Nhưng cần phần cứng đủ mạnh để xử lý. Mà chưa rõ các điện thoại hay máy tính hiện nay đã hỗ trợ AV1 chưa
@nghaimin Máy tính thì cài codec là xong, điện thoại thì uodate qua phần mềm (nếu thành chuẩn chung) hoặc nhúng trong App là được mà. Nó cũng chỉ là bảng mã để giải nén dữ liệu thôi.
@ioiokkkk nhưng giải mã từ phần cứng mới bớt tốn pin hơn, cứ từ từ sẽ được tích hợp
@nghaimin decode bằng software được mà, hiệu năng ko bằng hardware thôi . nhưng màLiên minh này có Google tham gia cùng nên việc đưa nó thành tiêu chuẩn phần cứng cho android ko phải việc gì quá phức tạp
@suvival198 Nếu decode bằng software thì hiệu năng máy giảm rõ rệt luôn. Còn việc đưa thành tiêu chuẩn phần cứng android thì chưa chắc vì chắc chỉ mấy chipset cao cấp nhất mới hỗ trợ thôi, các chipset giá rẻ thì còn lâu mới đến lượt. Chưa kể AV1 hiện đã chính thức ra đâu, nên chưa biết phần cứng nào, cả PC lẫn di động hỗ trợ nó
@nghaimin Chuyện này đương nhiên bác. Tiêu chuẩn mới hay phần mềm mới đều như vậy cả, đều cần thời gian để thống lĩnh thị trường.
netflix là cập nhật tốt hơn chưa các bác, lâu lắm e ko dùng, trước kia cập nhật phim chậm quá e bỏ ko xem nữa
Vậy còn cái h.265 là sao nữa nhỉ, chuẩn này màu sắc vừa ngon vừa giải quyết đc hiện tượng banding vì đc nâng lên 10bit 1 tỷ mà mà phim nén lậu hay dùng
@akb48 h265 là HEVC đó
Cho bài đánh giá Dita XLS và FIR M5 đê Bửu eiiiiii :3
Nghe tin là biết cải lùi
@ctintuc.blogspot.com Không chắc đâu bạn. Netflix cũng gớm mặt lắm, lại được ủng hộ và hậu thuẫn thế kia. Đến khi thương mại thì phần cứng ngon, chuyện nâng tầm trải nghiệm trong dịch vụ quan trọng lắm.
Load nhanh hơn nhưng hao pin hơn do hiện giờ chỉ giải mã bằng phầm mềm 😔 Mà Netflix chỉ triển khai Codec này ở những vùng có tốc độ mạng chậm để phù hợp nhu cầu tiết kiệm dung lượng (đánh đổi thời lượng pin), không biết VN có không.
Chỉ mong Apple hỗ trợ để xem được 4K.
Ngon thật, load phim trên Netflix giờ đã mượt lắm rồi, 4k mà mạng 300k load ầm ầm, giờ thêm codec mới nữa thì còn mượt thế nào nữa :x
Nặng nên cải tiến
Cạnh tranh với chuẩn mới của Apple
@phucprolangtu Làm gì có chuẩn nào của Apple?
Về hiệu năng nén thì AV1 sẽ tương đương đến saving 20% so với HEVC. Nhưng hiện tại để nén được AV1 thì sẽ cần nhiều resource hơn.
@tk07vt Nén thì ko ngại lắm bác, vì việc đó do nhà phát hành làm. Ae chủ yếu quan tâm đến phần giải nén (decoder) thôi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019