Coffee Talk: Tựa game nhẹ nhàng thư giãn đến từ những người bạn Indonesia

P.W
28/2/2020 9:14Phản hồi: 17
Coffee Talk: Tựa game nhẹ nhàng thư giãn đến từ những người bạn Indonesia
Hai năm trước mình có đi sự kiện Level Up Kuala Lumpur, nơi quy tụ những nhà phát triển game Đông Nam Á. Có một tác phẩm của Toge Productions (Indonesia) khiến mình chú ý, đấy là Coffee Talk. Ban đầu, cứ ngỡ trò chơi chỉ là một tác phẩm đơn giản, nơi anh em, trong vai một người pha chế đồ uống trong tiệm café của mình, sẽ phải tạo ra những món đồ uống theo ý muốn của những thực khách đến thăm, và lạ kỳ thay là họ đi uống cà phê vào lúc nửa đêm.

Nhưng không, Coffee Talk, giống hệt như tên gọi của nó, đem lại tính giải trí nhẹ nhàng như khi anh em ra quán café và đàm đạo những câu chuyện phiếm không đầu không cuối cùng bạn bè.

Có một thể loại phim và truyện tranh Nhật Bản, gọi là “slice of life”, tạm dịch lát cắt cuộc sống. Những câu chuyện không cần phải quá nghiêm trọng khủng khiếp, mà đôi khi rất đơn giản tầm phào được lồng ghép vào những tác phẩm một cách nhẹ nhàng, như một cách mô tả khó lòng thuyết phục hơn, cuộc đời mỗi người, ai cũng riêng một nỗi lo, một thứ canh cánh trong lòng. Không ở vị trí của họ, sẽ rất khó để hiểu.

Chơi Coffee Talk, mình có cảm giác như xem series Midnight Diner của những người Nhật Bản. Mỗi tập phim ngắn nói về một vị thực khách đến “quán ăn nửa đêm”. Những câu chuyện tình cảm, công việc, cuộc sống được mô tả theo cách nhẹ nhàng nhất có thể, trước góc nhìn của vị chủ quán. Coffee Talk cũng không khác nhiều.

Lấy bối cảnh Seattle giả tưởng, nơi con người sống chung với nhiều loài khác, từ người ngoài hành tinh, elf, ma cà rồng… Câu chuyện chủng tộc được lồng ghép không cố gồng gánh lên để nâng cao quan điểm, giống hệt như cách chơi của Coffee Talk vậy. Anh em chỉ cần trỏ và nhấn. Những công thức chế biến tách cà phê cũng được tối giản để tập trung cho câu chuyện mà vị chủ quán được nghe từ chính những người khách của mình. Nó không đòi hỏi phải căng não giải quyết những câu đố, cũng chẳng đòi người chơi có phản ứng nhanh như game hành động. Nó là một tác phẩm cho anh em cảm thấy thư giãn, dễ chịu, chỉ việc ngả lưng ra ghế, trỏ nhấn rồi ngẫm những câu chuyện mà các nhà làm game Indonesia phác họa qua từng nhân vật, qua từng câu nói.

Anh em có thể tham khảo game tại đây: https://store.steampowered.com/app/914800/Coffee_Talk/

Trò chơi có cả demo miễn phí, chơi được khoảng 30 phút cho anh em trải nghiệm trước khi quyết định mua với giá 150.000 Đồng.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bk8 Vietnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phong cách retro đẹp phết.
Chơi Coffee Talk, mình có cảm giác như xem series Midnight Diner của những người Nhật Bản.
Phim này rất hay, không biết có mùa 2 không.
@nguyen_huy_hai Có mùa 2 lâu rồi bác 😁
Hồi xưa tầm 1999-2001, mình có chơi mấy game hentai của Nhật cũng kiểu đồ hoạ ntn, chủ yếu là nói chuyện giữa các nhân vật rồi lựa chọn câu hội thoại giữa A và B, toàn tiếng Nhật chả hiểu gì, cứ chọn bừa một hồi là đến cảnh xoạc 😁
@sskkb Chơi về đam mê xoạc chứ cũng chả hiểu gì :D
haivuongg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko có cho android hix
nên thêm chữ "steam" hoặc "pc" ở tít, mình tưởng game cho đt nên đã vào 😃 .
Máy tính ở nhà lâu rồi ko động đến steam, đang tính gỡ ra rồi.
Julyman
ĐẠI BÀNG
4 năm
thấy mô tả có vẻ buồn ngủ quá, nếu trên mobile thì để chơi khi cần ngủ cũng đc, chứ pc thì thôi
Chưa bao giờ đánh giá cao mấy game đc review trên tinh tế, cả pc lẫn mobile. Toàn mấy game k dành cho số đông. Hay dân tinh tế thích những loại game này nhỉ
mrkelldy_9z
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang định tải chơi để học tiếng anh mà kéo xuống dưới mất phí thế là thôi...
navyblue7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phong cách retro đẹp phết.
Mấy ông Indo này hồi thời kì flash game còn thịnh, làm game zombie chơi cũng được lắm.
thời đại công nghệ này, khi mà nghe và nói chuyện với bạn bè, con người quá khó khăn thì con người chuyển sang tâm sự với cái máy và nghe cái máy tâm sự :v
game giết thời gian đúng nghĩa luôn :v
Phuchoangle
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tưởng điện thoại nên bấm vào link =))))
Đơn giản, nhẹ nhàng
issacnhut
TÍCH CỰC
4 năm
=)) thú vị là chủ thớt cũng coi xem Midnight Diner giống mình. Ban đầu mình xem là để luyện nghe âm của người Nhật, sau thì thích luôn do cốt truyện nhẹ nhàng nhưng ý nghĩa
Game này là cái Game đang hot phải ko các bro =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019