Combo Fujifilm XS10 và ống kính XF16-55 F2.8 cực kỳ phù hợp cho những bạn làm Vlogger

thuong0909
6/4/2022 6:59Phản hồi: 62
Combo Fujifilm XS10 và ống kính XF16-55 F2.8 cực kỳ phù hợp cho những bạn làm Vlogger
Combo Fujifilm XS10 và ống kính XF16-55 F2.8 cực kỳ phù hợp cho những bạn làm Vlogger, những bạn thích sáng tạo nội dung trên Youtube, Tiktok,...tại sao mình nói vậy thì các bạn có thể xem Video Review của mình ở đây hoặc đọc hết bài Review này nhé!

Trong bài này sẽ có vài điểm mình so sánh với dòng máy ảnh Sony cùng phân khúc như: A6300 - A6400 - A6600 - ZV E10 để anh em đang lăn tăn 2 dòng máy có thêm lựa chọn.
BODY FUJIFILM XS10
thì đây là chiếc máy có cấu hình tương tự XT30 nhưng được trang bị thêm chống rung và màn hình xoay lật tương tự XT4.

Ngoại hình của máy nhỏ gọn nhưng báng tay cầm khá bự nên việc cầm nắm cũng dễ dàng thoải mái. Tuy nhiên khi lắp lens XF1655f2.8 nó hơi nặng nên cầm lâu sẽ cảm thấy hơi khó chịu.

Máy lượt bỏ nhiều nút bấm hướng tới sự đơn giản, bù lại sẽ có nút joystick điều hướng.

• Về khả năng chụp thì máy được trang bị cảm biến APS-C 26.1m nên hình ảnh chụp lên rất rõ nét. Bên cạnh đó màu sắc từ chiếc máy này sẽ khá nịnh mắt đặc biệt là màu da người lên hồng hào chứ không vàng khè như dòng máy Sony.
  • Máy vẫn dùng Pin chung với các dòng XT3 XT30 nên thời gian sự dụng pin không ấn tượng
  • Khe thẻ nhớ vẫn nằm chung khe pin khá bất tiện
  • Trang bị cổng micro HDMI, usb type C và cổng Mic. Máy không có cổng tai nghe và nếu muốn lắp tai nghe thì phải dùng jack chuyển type C - 3.5mm kèm theo máy

• Màn hình của máy có thể xoay lật để tự quay chụp rất tiện cho anh em làm Vlog, màu sắc cũng như độ sáng mình đáng giá ok
  • Bên cạnh đó máy sẽ trang bị nhiều màu film giả lập chụp phát ăn ngay
  • Khả năng AF của máy nhanh và chính xác, trang bị nhiều chế độ lấy nét nên anh em khỏi phải lo.
  • Trong điều kiện thiếu sáng mình đánh giá máy khử noise khá tốt trong cùng phân khúc (xem video trên)
  • Trong điều kiện thông thường hình chụp lên có thể dùng ngay không cần chỉnh sửa gì nhiều. Nếu bạn thường xuyên chụp điều kiện phức tạp như ngược sáng hoặc chênh lệch sáng tối thì ảnh trên Fujifilm khi edit sẽ không tốt bằng máy Sony.
Một vài hình gốc chụp bằng lens XF16-55 F2.8 cho các bạn tham khảo.
WTTY4038.jpg WTTY4049.jpg WTTY4050.jpg

Khả năng QUAY VIEO của XS10

Quảng cáo

Mình nghĩ chiếc máy này dành cho anh em thích quay nhiều hơn, cụ thể là máy trang bị chống rung cảm biến (sensor) kết hợp chống rung điện tử, điều mà 2 đàn anh là XT3 và XT30 không có.
Mình có làm video test chống rung XS10 và dòng máy quay cao cấp Sony A7siii thì XS10 mình thấy chống rung vượt trội hơn.
XS10 sẽ có 3 mức độ chống rung: Cảm biến (sensor) / Cảm biến + lens (nếu lens có chống rung) / Cảm biến + lens + Chống rung điện tử (bị crop tầm 10%)
  • Khả năng AF trên XS10 nhanh và chính xác ở 2 định dạng quay là Full HD và 4k, tuy nhiên máy không có chức năng tracking chủ thể khi quay (chụp thì có) đây là điểm khá đáng tiếc.
  • Ở chế độ S khi quay phim máy sẽ auto đóng mở khẩu, lúc này ánh sáng sẽ cân bằng sao cho phù hợp với setup ban đầu, tuy nhiên ánh sáng không chuyển một cách mượt mà chuyển theo từng nấc rất khó chịu (trong clip mình có đưa dẫn chứng)
  • Ngoài 2 nhược điểm trên thì máy rất ok nha anh em, cụ thể là chất lượng quay video đẹp và nét:
  • Khi quay Full HD máy có thể chọn 200m/s nên chất lượng rất nét, ăn đứt máy Sony cùng phân khúc, tuy nhiên quay 4k thì Sony lại chiến thắng. Lưu ý là quay 4k trên XS10 không bị crop, còn trên Sony sẽ bị crop khá nhiều đâu đó 15 - 20%
  • Màu sắc khi quay trên máy Fujifilm cũng như chụp là rất đẹp, quay xong dùng ngay. Khi quay F-log cũng dễ dàng chỉnh màu.
  • Khả năng quay trong điều kiện thiếu sáng với mức iso cao mình đánh giá không ngon bằng Sony.
  • Hiện tượng Rolling shutter (hình ảnh bị cong khi lia máy) trên XS10 vẫn có nhưng ít hơn các máy cùng phân khúc.
ỐNG KÍNH XF16-55 F2.8
Ống kính này ra cũng lâu rồi nên mình sẽ viết ngắn thôi, lens này mình đánh giá nó xuất sắc gần như toàn diện về độ nét: Nét tại max khẩu F2.8 và toàn dãy tiêu cự; chất lượng thấu kính: Khi chụp ngược sáng; Buil của lens cũng đẹp và chắc chắn; khả năng chịu thời tiết như tia nước, bụi,…
Nhược điểm: Nặng và vòng cao su zoom dễ bị nhão.
Kết lại đây là Combo phù hợp cho anh em thích quay chụp đặc biệt là quay nhiều hơn. Với những tính năng đã có trên Xt30 và nay được bổ sung thêm khả năng chống rung đỉnh cao và màn hình lật như Xt4 phải nói tuyệt vời!
Những anh em chỉ cần quay 4k 30fps, không cần quay 4k 60fps thì cứ việc chọn XS10.

Quảng cáo

Nếu muốn tiết kiệm tiền và muốn chống rung tốt hơn, nhẹ hơn thì anh em có thể cân nhắc chọn lens XF18-55 f2.8-f4 (6tr - 9tr) so với lens XF16-55 F2.8 (23tr)

Cảm ơn các bạn đã xem bài, hẹn gặp lại anh em ở những bài sau nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lekhactrung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu có dịp trở lại Fujifilm thì mình chỉ chơi rangefinder và lens fixed thôi, X-H1 hay X-S10 là 2 con mình loại đầu tiên vì ngoại hình
Cười ra nước mắt
kwonpv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lekhactrung mình cũng vậy. bán xe3 r giờ mua lại cũng là xe nhưng mà giá fuji thêm weather seal thì tuyệt
lens hơi bự
vietsnam
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon.
Hồi mới ra cũng mua xài đc vài tháng, xấu nhưng kết cấu cũng ổn
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang trong hình nó xấu hơn ở ngoài thì phải, kaka
Đợt có mượn con này test chụp đám, gắn trên con XT20 cứ cấm đầu vì lens nặng 🤣, cơ mà chất lượng thì ngon.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@tamnguyen072 đúng rồi, nó khá nặng nên lúc trước mình dùng hơn nửa năm là phải bán
@thuong0909 Nếu gắn trên XT4 hay Xpro chắc sẽ vừa
to quá,

mình chọn X-E4 và 27mm F2.8 hihihi
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@zer0_7 Mình chưa dùng 18f2 nhưng có xài qua 18-55, độ nét của 27 f2.8 thì cũng same same nhưng thấy là 1 lens fix thì nó vẫn kém. Tiêu cự nhỏ luôn là bài toán khó, phải có định hướng nhu cầu từ đầu thì mới xài được, chứ không thì rất khó bố cục với các lens góc rộng. Mình cũng từng mua 16f1.4 nhưng cũng phải bán sớm.
@vthuan4 Cảm ơn b. Lens fix 27f2.8 mà độ nét ngang với lens zoom 18-55 thì đúng là hơi buồn với hệ fix tiêu cự. Cơ mà chụp gia đình chắc cũng ok b nhỉ. Trước giờ e dùng lens zoom quen rồi, dùng fix nó cứ bí bó, gà quá cũng khổ ^^
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@zer0_7 Lens fix mà chụp người lớn cũng ok, chụp trẻ con thì hơi khó. Nếu chụp gia đình thì 18-55 là quá ổn rồi, lens này thì nét ngon mà có chống rung nữa. Lens 27f2.8 được cái nó nhỏ gọn vì lens pancake chứ so về độ nét thì kém hơn các lens fix khác.
iwannare
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep 27mm crop mà kêu bằng 35 à, chỉ bằng 40 của ff thôi biết chưa
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
vlog các thứ giờ em chuyển hết iphone + dji osmo 😁
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dr.Son Tất cả trong túi quần
@toiyeulexus Mình cũng mua zve10 sau bán lại về dùng 14 pro max + gymbal dji se 2022 thấy nhẹ nhàng tiện vãi
Cá nhân E nếu chỉ quay V-Logg. 16-55 rất xịn rồi
Nhưng nếu quay với 18-55 có chống rung trên Lens. Combo chống rung body kết hợp với Lens.
Thướt phim sẽ bao mượt.... =)))
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Calvin_trung 1655 chất lượng ảnh ngon lắm b 😁
xem video thấy màu ngon hơn hẳn sony
@nhtphuc mấy thằng chơi Sony nó lấy file về kéo màu kể cả ảnh và video nên nó ko quan tâm màu sắc mì ăn liền lắm đâu.
@nhtphuc Nên dùng Sony đi đã rồi hãy kết luận .
@nguyenhongkyvn68 Mình đang dùng cả 2 đây bạn, sony làm việc, fuji chụp chơi chơi, vui vẻ. Mình đang nhận xét cái video trên chứ có kết luận màu fuji hơn sony đâu
@ViTieuBao86 Mình chỉ nói dựa trên video đó thôi bạn
@nhtphuc từ trước đến giờ màu gốc jpeg Sony đã bao giờ đc đánh giá là ngon đâu
Cười vô mặt
16-55 to và nặng quá, nên dùng 16-80 hoặc 18-55 thì gọn nhẹ hơn nhiều
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@haiyen1012116 nặng thật b nhưng chất lượng nó ngon toàn dãy tiêu cự luôn
lam_hero1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Fuji fan bị sony fan hấp diêm từ ngàn xưa nên giờ thành ra ám ảnh lúc nào cũng muốn so sánh với sony.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@lam_hero1 Mình là fan cả 2 luôn :p
@lam_hero1 thì tìm thằng công nghệ cao, giỏi hơn mình để so là bt mà, giống như các hãng đt đều so với Iphone vậy thôi, chứ ko lẽ lại đi so với mấy ông lão béo ú na ú nần cục mịch thô kệch như canon, nikon
Cười vô mặt
cao1004
TÍCH CỰC
2 năm
Combo này ok k các bác =))
baden009
TÍCH CỰC
2 năm
@cao1004 ko. vì cái ngàm chuyển ko ổn lắm, chưa kể lens full frame áp lên cảm biến crop vẫn ko ổn.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@cao1004 Em chưa dùng ngàm chuyển bao giờ nên cũng ko rõ :p
cao1004
TÍCH CỰC
2 năm
@baden009 mình dùng crop để chụp xa hơn chút thôi bạn ạ, với mình dùng ngàm này AF rất ok
baden009
TÍCH CỰC
2 năm
@cao1004 độ nét sao bác. em thấy thường ống FF gắn vô crop thì nét trung tâm ok nhưng nét rìa khá bệt @_@
fujiflim có nhiều chế độ flim màu đa dạng lắm
duongngt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Fujo màu đẹp thật, em có con a6000 chỉnh hởi oải
baden009
TÍCH CỰC
2 năm
sai rồi, nếu làm vlogger thì ống 18-55 mới là lựa chọn hàng đầu nha. nó OS + với IBIS trên xs10 là hơi bá luôn. ống 18-55 lại nhỏ gọn, nhẹ, gắn vô gimbal vẫn ok hơn con 16-55
nsontung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baden009 chính xác rồi bác 18-55 là vô đối để làm vlogger với Fuji
Vlog quan trọng nhất:
1. chống rung, vì với quay phim chống rung trên lens quan trọng hơn trên body, nó giúp hạn chế các micro jitter
2. có góc rộng chút để vừa cầm máy vừa nói.
3. motor lấy nét nhanh và phải êm để không bị tiếng vào clip
4. nhỏ nhẹ để lắp lên gimbal khi cần những shot follow
5. khẩu ngon để quay những shot interview nó mượt
con 18-55 hội đủ những yếu tố trên, ngoài ra con kit còi 15-45 cũng ok cho những bác nghèo
combo của em là 18-55 + một con lens fix khẩu to để thi thoảng quay shot xóa phông như 16, 18, 23 hoặc 30, 33
baden009
TÍCH CỰC
2 năm
@nsontung ngoài con 18-55 thì mình quất con viltrox 56 f1.4 bao xóa phông các kiểu luôn. tiêu cự crop 56 cũng khá đẹp trên fullframe.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@baden009 cũng tùy vào vlog kiểu gì nữa b. theo mình chống rung trên xs10 đủ ngon rồi nên ko cần kết hợp chống rung len, cái mình cần là tiêu cự 16mm nó sẽ giúp ích nhiều tính huống hơn là 18mm. Ngoài ra lens 1655 chất lượng quay chụp rất tốt
Thiết kế máy đẹp 😁 body nhỏ lens to cầm máy nặng về phía trước :D

Còn Vlog gọn nhẹ vẫn nên là GoPro hay smartphone gắm gimbal :D
Tôi tin em!
cầm máy trên tay thì lens 13mm mới ổn
Fujji có 2 e đa năng mà ngon nhưng to và nặng là 16-55 với 50-140
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
2 năm
16-55 vlog hơi nặng, kiếm lens 18mm là ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp