#Computex18 Trên tay laptop Vaio S11 và S13: Thiết kế nhỏ gọn, gõ phím quá đã, sản xuất tại Nhật

agp8x
5/6/2018 4:41Phản hồi: 134
#Computex18 Trên tay laptop Vaio S11 và S13: Thiết kế nhỏ gọn, gõ phím quá đã, sản xuất tại Nhật
S11 và S13 đánh dấu sự trở lại của thương hiệu máy tính Vaio trên thị trường quốc tế, sau khi bị Sony bán lại cho tập đoàn Japan Industrial Partners vào tháng 2/2014. Bộ đôi laptop này mỏng nhẹ này hướng đến đối tượng là người dùng văn phòng, doanh nghiệp cần tính cơ động cao với cấu hình hiện đại cũng như vẫn thừa hưởng một số điểm nhấn thiết kế của Vaio ngày trước. Một trong số đó là cảm giác gõ phím cực đã.

Sự khác biệt chính giữa 2 dòng laptop mới của Vaio là kích thước, với S13 sử dụng màn hình 13,3 inch và S11 là 11,6 inch. Cả 2 đều là màn hình IPS độ phân giải FullHD. Trọng lượng 0,85 kg cho S11 và 1 kg cho S13 không hẳn là quá xuất sắc, nhưng đủ nhẹ để bạn có thể dễ dàng mang theo bên mình.

Ấn tượng đầu tiên của mình về S11 và S13 là thiết kế tối giản nhưng đem lại cảm giác sang trọng, đúng kiểu của mấy dòng laptop doanh nhân. Bên hãng họ chia sẻ rằng tất cả các laptop Vaio cho thị trường quốc tế đều sản xuất ở Nhật để đảm bảo chất lượng, và phải thừa nhận rằng độ hoàn thiện của S11 và S13 rất cao.

Vỏ ngoài của máy có vẻ như được làm bằng magie, chạm vào cảm giác rất giống LG Gram, dày và cứng cáp.

Mở nắp ra thì một điểm khá thú vị (nhưng không hẳn mới) là nắp trên tạo thành một chân chống nâng nghiêng màn hình để bạn dễ thao thác. Viền màn hình của máy khá dày và làm bằng nhựa cứng, trong khi chiếu nghỉ tay được làm bằng nhôm xước.

Đèn báo hiệu trạng thái cũng chính là nút nguồn, một điểm rất đặc trưng của các dòng máy Vaio ngày xưa. Nếu yêu thích cảm giác gõ phím của Vaio như mình, S11 và S13 sẽ không làm bạn thất vọng khi mang lại cảm giác gõ với độ nảy cực tốt. Bên cạnh 3 cổng USB, HDMI và jack tai nghe 3.5 mm phổ biến, Vaio còn trang bị thêm cổng Ethernet và VGA phục vụ người dùng doanh nghiệp. Cảm biến vân tay cũng là trang bị tiêu chuẩn.

Điểm khó hiểu là màn hình tất cả các laptop Vaio tại khu trưng bày đều bị ám vàng, không rõ là lỗi hay là do nhà sản xuất cố tình chỉnh như vậy.

Mặc dù sử dụng driver Prescision của Microsoft đem lại trải nghiệm rất mượt, touchpad của Vaio S11 và S13 khá nhỏ. Bản S11 do máy cần sự cơ động cao thì có thể châm chước, nhưng bản S13 vẫn gắn đúng cái touchpad bé tẹo đó vào. Đã vậy còn thêm 2 phím bấm cứng để tốn chỗ.

Quảng cáo

Về cấu hình thì không có gì bất ngờ, Vaio S11 và S13 có tuỳ chọn bộ xử lý Coffee Lake dòng U Core i5/i7, 8 GB RAM và SSD từ 128 đến 512 GB. Nhìn chung cũng khá tiêu chuẩn cho một chiếc laptop siêu di động. Mức giá chính thức vẫn chưa được công bố, nhưng theo mình thì dưới 30 triệu là đẹp. Cao hơn nữa thì quan ngại sâu sắc sẽ đi vào vết xe đổ thời vẫn thuộc về Sony.

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quái nhỉ, thời này vẫn còn cổng vga :rolleyes: nhìn thô thiển quá
@kirakun277 có phải là macbook sang chảnh, bỏ hết cổng, chuyển thành 4 cái usb c đâu :rolleyes:
@kirakun277 Họ làm cho thị trường nội địa là chính mà máy chiếu nhật thì dù dùng từ thời VGA vẫn nét ko thua gì mới mới cổng TypeC bây giờ. Vậy nên chả có lí do gì để đổi cả
@kirakun277 mình đang ở Nhật đây và bên này ngta vẫn còn bán office 2003, DRAM 1, ipod nano 2008,.. bạn ạ.
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@kirakun277 Nhiều khách hàng của e chỉ có tiêu chí duy nhất là bắt buộc phải CÓ CỔNG VGA.
Họ đi làm, trình chiếu nhiều, còn chơi game như bạn thì mua xbox cho nhanh 😁
Ưng cái bụng rồi đó
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko có logo táo hoặc những dòng gaming thì cứ đó giãy chết tiếp nếu giá hơn 30 củ.
Kiếm gạch xây nhà thôi 😁
Quá đã
tungvyno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bao nhiêu năm vẫn vậy, làm cái gì cũng đẹp :'(
Kai Luu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tungvyno1 Thế có mua không ?
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Thích laptop màn 15.6-17.2", 11-11.6" thì dùng iPad cho lành 😁
@rosejaooh Cười phát thứ 8 😆))))))))))))
w810i
CAO CẤP
6 năm
@rosejaooh Thích sedan 4 cửa, 2 cửa thì thôi đi xe máy cho lành. :D
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 iFan thì liên quan gì? 😁 Tôi từng dùng Vaio F121, HP 8730W đều màn 17.2", dùng cả iPad Air =))
@rosejaooh Vãi các thánh ở trên. Vui quá xá :v
MrActor
TÍCH CỰC
6 năm
Cổng VGA tiện quá, mang đi trình chiếu đỡ phải kiếm jack
@MrActor các cty nhà nước thâm thụt quỹ hay cty nhỏ ms còn dùng VGA để chiếu chứ giờ các cty khác có cap HDMI cho bác cắm cả rồi . thậm chí có lần mình đi họp bên phía đối tác họ còn dùng apple tv cắm vào máy chiếu rồi dùng macbook bắn vào luôn ko cap nhợ gì.
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@palmtj27 Côn ty mình thì để nguyên thùng desktop gắn với cái tivi sony 65 inch, cần thì login tài khoản để remote desktop thôi. Khỏi xách lap lằng nhằng
Viền màn hình vẫn hơi dày và thô. Touchpad công nhận là bé, làm 2 nút bấm riêng thiếu sự liền lạc. Bỏ cổng VGA, tặng kèm cáp chuyển thì đẹp hơn vì máy chiếu với màn hình giờ trang bị HDMI gần hết rồi còn đâu. Mặt trên thì quá đẹp nhưng thiết kế các cổng kết nối xung quanh Và mặt trong hơi thô, không hiện đại như các dòng máy business cao cấp của HP hay Dell.
Mọi thứ khác thì ổn, vẫn mê cái logo Vaio và đèn led xanh lắm. Dùng hàng Nhựt với Mẽo vẫn yên tâm về chất lượng.
Năm 2012 bị mất con Vaio VPC16EG vẫn thấy tiếc đứt ruột.
@lekhanhtrung123 E là khó có giá đó bác ơi
@warmboy24 Ngày xưa nó làm nút nguồn tròn bên hông, led xanh cả nút nguồn trông còn ngầu hơn nữa bác ạ
@tonion Bác cho em vài tên máy tham khảo với ạ. Em hỏi thật đấy 😆
Chị Queen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 Sony: VAIO X, VAIO Z gen 1 2 3, VAIO Pro, VAIO Fit Flip, VAIO Duo.... toàn huyền thoại cả :d
viền còn dày quá, một thiết kế lỗi thời, lãng phí không gian và tính di động
Made in JP là đáng tiền nhất, quá đã, đã thử order VaiO bên Mỹ thì giá là 1,200$ cho bản core i5/8GB RAM/256 SSD. Giá quá ổn.
Chị Queen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanh.vohong hình như giá JP bản này có 1100$ thôi bác ạ :d
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
@thanh.vohong $1200 thì cũng ổn đó, chính hãng vn chắc tầm 32-35tr. mà ko rõ dùng ssd của hãng gì, hy vọng là 960 nvme samsung.
Con vaio của mình cất trong tủ 3 năm lấy ra tự động rớt ra từng mảnh, chất liệu kiểu gì mà lấy tay bẻ nhẹ cái gãy hết. Cạch đến h luôn.
@Thành Viên Dấu Tên Bằng Magie như mấy dòng cao cấp thì ko bị như vậy đc, còn bằng nhựa thì do nhựa tốt nó vậy!😆.
tn2108
TÍCH CỰC
6 năm
Dạo này thẩm mỹ em tệ hay sao, mà nhìn thấy cái máy quế quế, thấy cái viền màn hình là hết muốn yêu rồi.
ngoctuowl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mình vẫn thấy rất đẹp nhỉ? 😃
Mình fan thinkpad nhưng 3-4 năm trc công ty cũ phát cho con Vaio này để làm việc . đến khi nghỉ cũng ko thấy nó thu lại nên cứ lấy dùng =]]]
@palmtj27 công ty bác thật hào phóng 😁
@tran_huy2003 dạ , mấy con XPS hay surface 3 pro vứt đầy kho , sếp cho nhân viên dùng nhưng ko ai dám rớ bác ạ.
vicmobi
TÍCH CỰC
6 năm
đẹp
nói về chất lượng hiển thị và màu sắc đẹp thì ko có hãng nào qua được macbook Pro. vì nó dùng kính nên nhìn đẹp hơn là tinh thể lỏng.
@Đặng Vi Phú Bạn ơi tôi lôi ra được 1 hãng đẹp hơn thì sao đây? Mb tốt về tổng thể, chứ ko có gì là nhất
@Đặng Vi Phú Xài macbook vì nó tốt nhất hiện nay, chứ có con ngon hơn mình cũng xài haha
@Đặng Vi Phú "vì nó dùng kính nên nhìn đẹp hơn là tinh thể lỏng." => ông có hiểu ông đang nói cái gì không?
NatvPa
TÍCH CỰC
6 năm
@Đặng Vi Phú Ủa thế trước giờ cứ nghĩ MB pro dùng màn LCD, hoá ra nó dùng CRT hả bác?
w810i
CAO CẤP
6 năm
@Đặng Vi Phú Chính xác, con thinkpad và surface tôi đang xài, màn rất lỏng, nghiêng máy 1 tí chảy hết mẹ ra bàn, vứt! Mabook lo xa nên đã đậy hẳn lại bằng kính, nghiêng cũng khó đổ. Tôi ưng. 😁
sao nhìn xấu quá vậy nhỉ
hdo2
TÍCH CỰC
6 năm
Vaio S cũ bản lề đã nâng lên rồi mà nhỉ ;D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119