Computex 2023: Thiết bị công nghệ mình mang đi Computex 2023

Pnghuy
28/5/2023 7:49Phản hồi: 61
Computex 2023: Thiết bị công nghệ mình mang đi Computex 2023
Mình và mod @Lư Thế Nghĩa đang ở Đài Bắc Đài Loan chuẩn bị tham dự Computex 2023, sự kiện diễn ra từ ngày 30/5 đến 2/6. Trong chủ đề bài này muốn khoe với anh em về những thiết bị mình sẽ mang đi để phục vụ công việc trong Computex23 lần này và lí do mình chọn nó.

Balo Fjallraven 20L

Toàn bộ thiết bị công nghệ của mình sẽ đựng ở trong balo này, đây cũng là chiếc balo mình đem đi làm hàng ngày. Chiếc balo này có 2 kích cỡ là 20L và 28L, phiên bản 28L Tinh tế đã từng trên tay với anh em rồi, mình không thích dùng balo quá lớn vì tính di động sẽ bị hạn chế đi, thiết bị của mình mang đi cũng không nhiều và chiếc balo khoang 20L vẫn đựng được hết.
Chiếc balo này có nhiều ngăn để mình đựng được nhiều đồ, có hai ngăn nhỏ bên ngoài để đựng các vật dụng cần lấy nhanh như mắt kính, passport, easycard...

Mình hài lòng với chiếc balo này nhất cho đến thời điểm hiện tại, mình cũng từng nghĩ đổi qua chiếc balo Osprey nhỏ gọn giống Cuhiep nhưng mà nó có 11L à, nó lại không đủ với nhu cầu của mình. Bên Đài Loan mình tìm thấy có cửa hàng của Osprey, Thái Lan cũng có, đa số các nước ĐNÁ đều có, trừ Việt Nam, Lào, Campuchia, Myanmar, Đông Timo.

iPad Pro 11" M2, ASUS Zenbook S 13 OLED

Đây là 2 thiết bị làm việc chính của mình, bao gồm xử lý hình, video và sync dữ liệu qua NAS về công ty để các bạn bên media xử lý tiếp. iPad Pro 11" M2 chính là chiếc tablet nhỏ gọn và mạnh nhất thế giới hiện tại, việc xử lý hình qua Lightroom hay xử lý video quay bằng điện thoại qua Final Cut Pro hay Luma Fusion không có vấn đề gì. Rất trùng hợp là Final Cut Pro vừa được Apple mang lên iPad, cũng lâu lắm rồi mình không dùng máy tính Mac nữa nên việc có Final Cut Pro trên iPad là một điều mình rất thích và mong chờ từ lâu.

Xem thêm: Review iPad Pro 12.9" M2.

Dùng iPad mà không có bàn phím thì giảm đi nhiều sự linh động của chiếc tablet này, nên mình quyết định mang Magic Keyboard theo, cái này mình mua cũ, có 3tr7 à, màu trắng đẹp nhưng mau dơ.

Zenbook S 13 OLED thì đây là một chiếc laptop rất nhẹ, chỉ khoảng 1kg thôi, nó cũng là chiếc laptop rất mỏng, rất hợp với cái balo của mình. Lúc đầu mình định mang chiếc Zephyrus M16 hoặc Zenbook Pro 14 OLED theo (đây là những chiếc laptop hiện tại mình đang có ở công ty, không phải PR gì cho ASUS nha) nhưng cả hai chiếc laptop đó xét về trọng lượng thì nó nặng hơn con Zenbook S nhiều, mà tính cơ động cũng không cao bằng.
Xét về hiệu năng, Zenbook S chắc chắn thua hai chiếc laptop ở trên, nhưng mà nó cũng không phải chiếc laptop quá yếu, dù nó dùng Core i7-1355U 10 nhân 12 luồng, xung nhịp đơn nhân đến 5.0GHz vẫn có thể ăn tối đa 55W điện nên mình khá tự tin để mang nó đi phục vụ cho việc xử lý hình. Nếu quá nặng thì đã có iPad xử lý. Nói chung nếu xử lý khoảng 50 tấm hình RAW đổ lại thì Zenbook S vẫn cân được.

Điểm mình thích Zenbook S hơn so với hai chiếc laptop kia và quyết định mang theo nó chính là thời lượng pin, Zephyrus M16 rất mạnh, màn hình rất đẹp, sáng nhưng nó quá nặng (kèm theo cục sạc nữa thì ôi thôi) và pin chắc chắn sẽ hẻo khi xử lý hình nặng, liên tục mà không cắm sạc. Zenbook Pro 14 thì nhẹ hơn, hiệu năng và pin cân đối hơn nhưng vẫn là nặng nếu mang trong balo và di chuyển 5-8 tiếng 1 ngày giữa các booth và các địa điểm khác nhau, vì không phải hãng nào họ cũng tổ chức sự kiện của mình ở Nanang Exhibition Center đâu anh em.

iPhone 13 Pro và Galaxy S23 Plus

Quảng cáo

Mình sẽ dùng 2 chiếc điện thoại này để quay trên tay với anh em các sản phẩm và các thiết bị tại Computex 2023 lần này. Apple iPhone và Samsung Galaxy là hai thương hiệu có thể nói mang lại khả năng quay video tốt nhất hiện tại rồi, khó có thương hiệu nào tốt hơn nó nữa.

Ngoài ra, việc tương thích với các phụ kiện như microphone cũng tốt hơn. Mod Nghĩa có một chiếc điện thoại Oppo và khi cắm mic không dây của DJI vào thì nó không nhận ngay mà phải tuỳ chỉnh gì đó, phức tạp lắm, còn iPhone và Galaxy của mình cứ cắm vào là nhận và chỉ cần quay thôi, UX hơn thua nhau là ở chỗ đó.

Insta 360 Flow và microphone Shure

Mình thì mình dùng kèm với một chiếc micophone có dây của Shure, mã gì mình không nhớ nữa, đi kèm với một jack chuyển từ 3.5mm qua Lightning, chỉ việc cắm vào iPhone và bật quay là xong. Những lúc "dầu sôi lửa bỏng" thì với mình, việc cắm dây vẫn cho sự an tâm cao hơn là không dây.
Gimbal đợt này mình mang theo Insta 360 Flow, món này của Cuhiep, mình mượn để gắn điện thoại quay cho mượt, việc sử dụng Insta 360 Flow không khó khăn lắm, đơn giản nhất thì chỉ cần gắn điện thoại lên và quay thôi, còn muốn flow nó mượt hơn thì cài app, kết nối với điện thoại và điều khiển quay bằng các nút ở trên gimbal.

Quảng cáo

Xem thêm: Trên tay Insta360 Flow.
Mình cũng mang theo tai nghe Beats Studio Buds, chiếc tai nghe không dây hoàn toàn mình sử dụng nhiều tháng qua, đang chờ bản trong suốt hihi.

Fujifilm X-T4 + XF 27mm f/2.8 và XF 35mm f/2

Chiếc máy ảnh chính của mình để chụp hình các thiết bị, cộng với 2 ống kính XF 27mm và 35mm. Theo mình đây là hai ống kính phù hợp để chụp hình sản phẩm, bao gồm cả việc cầm nó trên tay.

Xem thêm: Trên tay Fujinon XF 35mm F2 R WR.

X-T4 là chiếc máy ảnh mình dùng chính trong hơn 1 năm qua, mình thích hình ảnh được chụp ra từ Fujifilm và X-T4 từng là một trong những chiếc máy crop xuất sắc của nhà Fuji cho đến khi X-T5 ra mắt 😁, nhưng không đồng nghĩa X-T4 dỏm đi đâu.

Phụ kiện nói chung

Đây là toàn bộ phụ kiện mình mang theo trong lần đi công tác này, cụ thể từng món trong hình là:

• Cục pin Lenovo 20.000mAh có passthrough và input 100W, output 65W.
  • Adapter sạc Velasboost 130W, 3 USB-C và 1 USB-A, mình dùng hơn 1 năm vẫn còn ngon.
  • Hai box ổ cứng của Orico, 1 box Thunderbolt 3 với 1 box 10Gbps.
  • 1 sợi cáp USB-C 100W của Apple.
  • 2 sợi cáp Thunderbolt 3, 1 sợi của Orico đi kèm với box Thunderbolt 3, 1 sợi quên mất tên rồi, Thunderbolt 3 passive thôi.
  • 1 cục sạc dẹt 20W sạc nhanh cho iPhone của hãng gì mình cũng quên mất rồi, vì được tặng.
  • 1 dây sạc cho Apple Watch.
  • Túi đựng cáp sạc của Fjallraven.

Ngoài ra mình cũng mang theo một bộ phát Wi-Fi, qua Đài Loan mình chỉ cần mua SIM 4G bỏ vào đây và xài thôi. Việc mua SIM anh em có thể mua trên Klook trước khi đến Đài, qua tới nơi thì tìm đúng quầy rồi lấy SIM là xong. Khăn Apple thì dùng để lau :D, business card để phục vụ cho những ngày mà Computex 2023 diễn ra.
Bình nước Hydro Flask để đựng nước lạnh uống, mình chỉ đựng nước đá lạnh, không bỏ cà phê vào vì khó vệ sinh và dùng lâu dài vậy nó bị hôi bình.
Thẻ đa năng Easycard, mình gọi là thẻ đa năng vì nó thanh toán được khá nhiều thứ, mình thì chỉ dùng để đi bus và MRT thôi, mình có nghe nói là nó thanh toán được cả những thứ khác nũa, ví dụ đi cửa hàng tiện lợi thanh toán chẳng hạn.
Apple Watch Series 7 mình đeo cũng được thời gian rồi, qua đây nó dùng để dẫn đường cho mình là chính, không cần mở iPhone lên.

Vậy thôi, chủ yếu là những thiết bị cần thiết phục vụ cho nhu cầu công việc, anh em nếu muốn có thể chia sẻ những món đồ mà anh em hay mang khi đi công tác hoặc đi du lịch kết hợp làm việc nhé.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá nhiều thứ xịn xò, chúc ae có một chuyến đi vui vẻ
@geniusbmt Cám ơn bạn 😁
chúc mod làm việc hiệu quae
@Didu Cám ơn mod 😁
hỏi zui là liệu có thứ gì được trả tiền để mang đi và chụp ảnh viết bài thế này ko 😆
@cunxu_2301 Không nha bạn 😁
chất 🔥
huong080
ĐẠI BÀNG
một năm
Xin quá
Chúc mod lên đường may mắn !
anh @cuhiep trang bị đồ cho nhân viên chất quá 😂
ủa con ASUS Zenbook S 13 OLED chưa trả cho hãng nữa hả? Hãng nó đòi cả tuần nay rồi
Im lặng đi
Đến giờ mình vẫn chưa tìm được chiếc balo chân ái cho mình. Nhu cầu chỉ cần đựng vừa ! Macbook Pro 14, Mac Air 14, Màn hình rời LG Gram +View kèm theo các đồ linh tinh khác.
@cuhiep Thì thế mới đang cần tìm một e balo chân ái mà chưa đc đây bác
@Ralph Thanks bác để e tham khảo
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu @Nguyễn Đăng Trung Hiếu: e dư nè bác lấy ko e pass lại cho, trước mua đựng cái workstation mà sau chuyển sang laptop mỏng nhẹ rồi nên ko dùng tới
ko mang j ăn à ad
@Makotohasebe1991 Đồ ăn bên Đài ngon mà 😄
@Makotohasebe1991 trong khu triển lãm nó có cái nhà hàng bán bánh burger mà làm từ gạo ngon lắm 😁 dạng cơm nắm
@Makotohasebe1991 Những nước khó như Đài ko phải thích mang đồ ăn gì vào cũng dc đâu nhé bạn 😂 lơ mơ mang đồ nó cấm là ăn phạt ngay
@MoNoJi tôi bảo ko mang j ăn chứ có bảo mang mấy món cấm mang vào đâu
@Makotohasebe1991 Đến Đài người đầu tiên bạn gặp (sau HQ đóng dấu nhập cảnh) là 1 nhân viên dẫn theo 1 em cún to bự. Em cún đó sẽ đến ngửi hành lý của bác, gặp đồ ăn mà theo họ ko đc cho nhập cảnh là bắt bỏ lại hết. Đài Loan làm chặt vụ này lắm, đem trái cây cũng bắt bỏ lại.

Còn nói rộng ra thì đồ ăn Đài từ đồ cửa hàng tiện lợi cho đến street food đều khá hợp khẩu vị người Việt, lại đa dạng bắt mắt, giá cả cũng ko quá đắt đỏ, đem theo đồ Việt làm gì cho cồng kềnh 😁
tophit
TÍCH CỰC
một năm
Balo Fjallraven 20L và túi đựng cáp sạc của Fjallraven mua ở đâu vậy bạn?
Foxbit
ĐẠI BÀNG
một năm
@tophit Chung câu hỏi?
@tophit Lazada, mấy trăm á , hàng fake mà dùng bền phết; mình dùng cái 28 lít mấy năm rồi =))

mà ns hàng fake cũng ko thật sự chuẩn lắm, vải vẫn chắc chắn, khóa YYK đồng thì fake này hơi bị chất
3baba
ĐẠI BÀNG
một năm
@huykhanh95hup Bạn cho xin link mua balo như trên
😆 cảm giác bài này mod có mục đích chính là quảng cáo cho Asus ấy 😃) Kiểu Asus cần được xuất hiện trong bao nhiêu bài viết chẳng hạn 😃)
@BruceWayne há há
@BruceWayne Rõ ràng rồi, con này mới ra mà
@cuhiep Sếp cười kiểu này. Sời 😆) em biết thừa
@BruceWayne Quá rõ luôn rồi. Mà qcao 1 con mỏng nhẹ được rồi. Lôi 2 con 16 và 14 vô nữa. Nghe riết ngán Asus luôn.
Vẫn không thể sống thiếu iphone. Mặc dù khen Android rất nhiều
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@hongphuc1992 iPhone dùng để quay phim ha ha
@hongphuc1992 dần dần tiến tới giống oxy thôi bác. ai rồi cũng phải thở 😁
Balo trông đẹp ghê, k biết mod mua ở đâu uy tín thế ạ
tiennam
ĐẠI BÀNG
một năm
Chưa thấy bác review cụ thể cục phát wifi
tiennam
ĐẠI BÀNG
một năm
@tiennam Review giúp với mod ơi
zinji
ĐẠI BÀNG
một năm
Chúc mod 2 mod thượng lộ bình an. Hy vọng có video kiểu vlog để anh em được hóng thêm
Duy Luân cũng đi. 😃
3d8x
ĐẠI BÀNG
một năm
nếu chỉ email, edit video, văn bản thì macbook pro giải quyết được hết.
Ngoài ra vẫn phải có 1 laptop win.
@3d8x laptop win nhiều con đẹp cực kỳ mà trang bị chip yếu quá, làm phim không nổi.
3d8x
ĐẠI BÀNG
một năm
@cuhiep Tay trái macbook pro, tay phải laptop workstation anh ah.
Gọn gàng nhưng đầy đủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019