comScore: Apple dẫn đầu thị trường smartphone Mỹ trong ba tháng 6, 7, 8
Duy Luân
9 nămBình luận: 231
Hãng nghiên cứu comScore mới đây đã cho biết rằng Apple là nhà sản xuất giao được nhiều smartphone trong ba tháng 6, 7, 8 tại Mỹ. Theo đó, Apple giữ vị trí dẫn đầu khi nắm trong tay 40,7% thị phần điện thoại thông minh ở nước này, tăng 1,5% so với số liệu của tháng 5. Theo sau đó là Samsung với 24,3% thị phần, tăng 1,3% so với ba tháng trước đó. Ở vị trí thứ ba và thứ tư lần lượt là HTC, Motorola với 7,4% và 6,9% thị phần. Cả hai hãng này đều ghi nhận mức giảm 1,3% và 0,9% so với lần công bố số liệu trước đó. Cuối cùng là LG với 6,7% thị phần, không đổi so với lần báo cáo trước. Được biết cũng trong tháng 6, 7, 8, số người dùng smartphone tại Mỹ là 145 triệu người, chiếm 60,8% thị trường điện thoại di động.

Nói về hệ điều hành, Android vẫn đang là nền tảng đứng đầu ở Mỹ với 51,6% thị phần, giảm 0,8% so với ba tháng 4, 5, 6. iOS xếp thứ hai với 40,7% nhưng ghi nhận mức tăng 1,5%. BlackBerry ở vị trí thứ ba với 4% và Windows Phone đứng thứ tư với 3,2%. Symbian vẫn còn hiện diện tại Mỹ nhưng thị phần rất nhỏ, chỉ chiếm 0,3% mà thôi. Điểm đáng chú ý ở đây đó là iOS và iPhone vẫn duy trì được mức tăng trưởng tốt ngay cả khi iPhone 5ciPhone 5s, hai sản phẩm mới nhất của Apple trên thị trường di động, vẫn chưa được ra mắt.

Thị phần smartphone tại Mỹ trong ba tháng 6, 7, 8 tính theo hãng

Thị phần smartphone tại Mỹ trong ba tháng 6, 7, 8 tính theo hệ điều hành

Nguồn: comScore, CNN
231 bình luận
Sony đâu nhỉ 😕

Sent from my LT29i using Tinhte.vn mobile app
@SaigonKicks Chuẩn rồi. Nokia đứt tại Mỹ cũng do bị nhà mạng Mỹ bỏ rơi (vì chảnh, muốn tự kinh doanh như ở VN).
@nguoithammuu0304 Ở Mỹ người ta mua điện thoại chủ yếu qua nhà mạng trong khi gần như không có nhà mạng nào của Mỹ phân phối điện thoại Sony đó chính là vấn đề 😁
Còn ở Tàu thì do trào lưu tẩy chay hàng Nhật gần đây và sự cạnh tranh quá lớn từ những hãng nội địa như lenovo , xiaomi , oppo ... :D
2 thị trường lớn nhất mà Sony không bon chen vào đc thì bảo sao doanh số thấp dù đt cũng tốt chả kém ai :D như Xperia Z bán rất chạy ở Châu Âu , gần như lúc nào cũng nằm topseller :D
@ichiro_dao Bộ bác mới sang Mỹ sao mà không biết, nói thật mình chỉ toàn thấy mấy cái điện thoại trượt sony ericsson thôi chứ hình như chưa thấy mấy cái cảm ứng của Sony thì phả[email protected]@
@egyptian.pyramid Sang Mỹ 3 năm rồi nhưng sau mới hiểu biết về đt. Đi làm cũng đủ tiền ms dám mơ, mà lúc mơ lại ko thấy bán 😕
Ý mình là mấy hãng nước ngoài như Samsung hay HTC vừa ra cái là có ở Mỹ ngay (thị trường chính) trong khi Sony lại không, why?
Con Z thì cũng phải 1 2 tháng r ms có, bh Z1 chắc cũng vậy 😔
Sự thay đổi về lượng người smartphone mới là sao hả cả bác!?
@AntiAppleiOSiFan là trong thời điểm đó - những người mới mua điện thoại chọn điện thoại nào , theo biểu đồ thì vào 13/8 số người mua iphone gấp 3 lần số ng mua android đấy
Muốn mua 5s quá mà sợ sang năm ra cái 6 thiết kế ngon hơn nhiều thì tiế[email protected]@
kiemthu123
TÍCH CỰC
9 năm
@egyptian.pyramid
Đợi iphone 9 ấy bác, iphone 9 chắc chắn thiết kế sẽ đẹp 😁
@egyptian.pyramid Vay ban len tro luon den iphone 10 ngon hon han roi mua ca the~.~
detno29
TÍCH CỰC
9 năm
@egyptian.pyramid Thích thì cứ mua đi bạn. Còn tận 1 năm nữa cơ mà. Nó ra mắt xong, còn đợi 1 2 tháng nó về giá chuẩn rồi mới mua. Lo gì.
@detno29 Bây giờ mình mua giá cũng chuẩn vậy $649 chưa thuế, thuế nữa chắc $700 . Mà tại nhà vó 2 cái ip5 của 2 nhỏ em , 5 vs 5s giống quá nhìn chán lắm năm sau ip6 ngon hơn thì tiếc, 1 năm qua nhanh lắm
noMacLe
CAO CẤP
9 năm
Suy ra người Mỹ tay nhỏ và mắt sáng 😁
@noMacLe Tay nhỏ @@ mấy ông Mỹ bàn tay to như king kong vậy, bự hơn mặt bác đó. Thấy ông Mỹ cầm ipad mà cảm thấy ipad nhỏ bé ghê luôn =))))))
Sona6789
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noMacLe Dân Mỹ người ta xài iP thì 90% là dùng thêm iPad rồi. Nên ít ai cần dép với thớt nói chuyện đt bạn ơi :D
@noMacLe iOs màn hình nhỏ (3,5-4') có ~41% thị phần, Androidthì màn hình to chiếm ~52% , chẳng biết có bị thông minh quá không mà nói vậy, hay là GATO?
Victor Luu
TÍCH CỰC
9 năm
@noMacLe Thanh niên nghiêm túc và/hoặc dốt tiếng Việt không thích những comment như này. :D
Đây là chính riêng trên thị trường Mỹ, thử làm bài khảo sát trên thị trường Việt Nam xem kết quả thế nào.
@ghostkinglee Thật sự không nhiều, nhưng phổ biến hơn. Tức là luôn sử dụng và tần suất xuất hiên trước đám đông nhiều hơn. Đt phổ thông còn nhiều. Đt thoại Tàu dỏm với Hàn cuốc xẻng mới nhiều. Nhưng do ít dám Ma rốc - móc ra cho người khác thấy nên tưởng là ít.
@htpcty Em đồng ý với ý kiến của bác. Cty em có vài chị em dùng Iphone, còn lại anh em có một số ít nhưng loanh quan cty lại toàn thấy iphone. Nghĩ lại thì do hay nhìn thấy ip của mấy chị em để trên bàn hoặc cầm tay (do ko có túi quần như anh em) nên thấy xuất hiện nhiều. Phần nữa xem phim VN thấy mấy diễn viên trẻ cũng toàn ip nên cảm thấy đâu đâu cũng ip. Trong khi đó thống kê số lượng thì IOS<Android nên chắc VN cũng vậy thôi.
@htpcty nghe bác nói mình thấy thật là tội nghiệp cho người dùng S4 ở VN😃
@ghostkinglee Mình thấy ngoài bắc xài nhiều iphone hơn trong nam. Ở các tp lớn thì nhiều chứ trong nam đi ra ngoại thành tí ng ta còn k biết iphone nó thế nào đâu
Mà iphone ở vn toàn là hang ll za zp. Mình tiêu thụ nhiều mà toàn là tính cho trung quốc,sing,hk. Chứ hàng viettel vina được bao nhiêu. Dẫn đến là 40 nước (hay 50 k nhớ chính xác ) sắp tơi phát hành chính thức 5s có vn đâu bạn.
Makoto81
TÍCH CỰC
9 năm
iPhone ở thị trường nào cũng thế thôi, luôn Hot.
@Makoto81 phán như đúng roài.ở trung quốc còn thua mấy a tung của kìa
Makoto81
TÍCH CỰC
9 năm
@hienhp90 Nói chứng tỏ bạn chưa dùng ip
Chờ 1 ngày Apple suy yếu, để mức giá hợp lý hơn. o_O
@noobnhat Ai vì đại cuộc , ai hẹp hòi ?
@egyptian.pyramid Chắc ko có chuyện đó rồi. Người dân còn phải sống với những dối trá, không biết đâu là sự thật thì sao khá hơn đc.
Mình chỉ mong năm sau kinh tế vn khá hơn là may mắn lắm rồi. Nhưng mình e là sẽ tồi tệ hơn. 😕
@egyptian.pyramid
GDP mà 30k USD cả nước đi bốc cám hay ăn "nước mắm đại dương canh toàn quốc à"?😁
@hanunglongkaka Có hiểu GDP 30 ngàn usd là gì không? Vậy chắc sing, hàn, nhật. Mỹ nó bốc cám hết hả
Và đó cũng là điều dĩ nhiên thôi, sản phẩm tốt + chiến lược tốt thì không gì có thể ngăn bước ;)
Hồi 2 bắt đầu......
@Ga_depzai Bạn có thể bớt cuồng iphone đi đc ko . Mình cũng dùng rồi nhưng ko đến mức thần thánh gì cả . Mình thấy bạn nên gỡ ảnh các cụ trên bàn thờ nhà bạn và đặt iphone lên mà thắp nhang thì hay hơn đó
@Ga_depzai Như thế nhỏ quá,to hơn nữa đi b
Thêm ảnh vào cho nó xinh động
@ViệtNamChampions Chẳng cần đâu bạn, với những thằng vô học cmt kiểu đó thế là may lắm rồi đó😁
[Guest]
TÍCH CỰC
9 năm
ra iP6 màn 4,5" là perfect 😁
kh0c
CAO CẤP
9 năm
Hàng apple đúng là luôn có sức hút
kale64
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng ko có gi lạ khi người mỹ thích xài thứ ji hoàn hảo và ổn định, chứ ko thích vọc vạch, up rom này rom nọ.
tho nau
TÍCH CỰC
9 năm
ip 5s chỉ là bản thử nghiệm! phần cứng và phần mềm còn rất nhiều lỗi.
vậy là toàn mua iphone 5 , Ma nó mua 5s vì tháng 6 7 8 5s chưa ra lấy gì mua ! nên mua cmn 5 hết rồi , chắc toàn ng châu á khoái khoe của mua
@thienbao_0949964724 Hỏi anh Cook là biết ngay dân châu Á hay châu Mỹ mua ấy mà 😁 cơ mà các nước châu Á như nhật, sin, hk, tq, hq... đều có app store hết rồi thì qua Mỹ mua làm gì ? VN thì hàng xách tay được mấy tí trong tỉ lệ đó :D
@thienbao_0949964724 Đúng là bá đạo vãi thật; sắp ra 5S rồi mà 5 doanh số vẫn vl
Lại cụ apple , kể ra cũng xứng đáng thôi .
Ao nhà mà..
@phaikodo Sân nhà, nói ao nhà nghe nhỏ quá ;)
tuyệt vời ông mặt trời
Người bự khoái hàng nhỏ,còn người nhỏ thì khoái hàng Bự =))😁
@Annlee Cái này có phải là người giàu thj gầy, người nghèo thì béo ko ta :D
HTC dù sao cũng còn nằm ở mức trung bình khá nhỉ, mình cứ ngỡ LG đã vượt qua HTC rồi cơ vì LG thấy càng ngày càng nổi hơn trước. Riêng 2 bác Samsung và Apple thì vô đối khỏi bàn rồi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019