Con chip trong Samsung Glalaxy S là chip đồ họa di động nhanh nhất?
sonlazio
10 năm trướcBình luận: 61Lượt xem: 17.759
Nếu như chữ S trong iPhone 3GS đại diện cho Speed thì chữ S trong sản phẩm mới nhất của SamsungGalaxy S sẽ đại diện cho từ S trong Super Amoled. Tuy vậy, có lẽ chữ S này còn có 1 ý nghĩa khác, nhiều người dự đoán nó cũng là Speed vì theo Samsung thì con chip Hummingbird S5PC110 trong Galaxy S là con chip ARM Cortex A8 mạnh nhất thế giới, đồng thời chip đồ họa PowerVR SGX540 của nó cũng mạnh hơn 3 lần GPU của iPhone 3GS.

Được giới thiệu từ cuối năm ngoái, S5PC110 gồm 2 thành phần, phần 1 là nhân ARM Cortex A8 do Intrinsity thiết kế. Họ chỉnh sửa một số kiến trúc và chế tạo theo công nghệ 45nm để đảm bảo con chip này chạy nhanh hơn các đối thủ khác mà vẫn tiết kiệm pin hơn. Phần thứ 2, bộ tăng tốc đồ họa PowerVR SGX540 là đời sau của các chip đồ họa PowerVR SGX530 trên Motorola Droid, PowerVR SGX535 trên iPhone 3GS. Chúng ta bảng danh sách khả năng dựng hình của các con chip như sau (chỉ nói lên sức mạnh của chip đồ họa, không phải toàn hệ thống hay bộ xử lý chính):

• Motorola Droid: TI OMAP3430 600MHz, PowerVR SGX530 dựng được 7 triệu tam giác 1 giây.
  • Nexus One: Qualcomm QSD8250 1GHz, Adreno 200 dựng 22 triệu tam giác một giây.
  • iPhone 3G S: Samsung S5PC100 600MHz, PowerVR SGX535 dựng 28 triệu tam giác một giây.
  • Samsung Galaxy S: S5PC110 1GHz, PowerVR SGX540 dựng 90 triệu tam giác một giây.
Như vậy, bạn có thể thấy chip PowerVR SGX540 thật sự mạnh mẽ khi so sánh với các chip đời trước của nó. Hiện con chip này mới chỉ xuất hiện trên 2 sản phẩm của Samsung là Galaxy S và Wave S8000. Khi tìm hiểu sâu hơn về lý do các nhà sản xuất khác chưa tích hợp PowerVR SGX540 vào nhân xử lý thì mình phát hiện ra một điều: PowerVR SGX545 mới chính là con chip đồ họa mới nhất của Imagination, hỗ trợ cả DirectX10, OpenGL ES 3.2 và cả OpenCL. Bạn có thể đọc bài viết này để biết rõ hơn. Dự kiến SGX545 sẽ được tích hợp vào thế hệ chip ARM Coxtex A9 tiếp theo trên các nền tảng SnapDragon 2, Tegra 2 và OMAP4xxx.

Nguồn: Samsung
vậy là Samsung mạnh hơn iphone hả ta
Mạnh hơn cũng là điều bình thường thôi mà bạn! IP linh kiện toàn từ samsung làm ra mà!
Cái này thì có vẽ chưa chắc...chỉ riêng chíp chưa nói lên được hết tất cả, còn nhiều thứ nữa..
Nhưng nói chung cũng chờ xem SS Galaxy S sẽ như thế nào thấy PR cũng dử, nếu giá tầm 7-9 tr cũng thử làm 1 con...😁 chắc ko có giá đó
Con này chạy CPU 1GHz,chỉ có ram và rom là chưa công bố thôi,theo bác thì còn gì cản nó đứng đầu thế giới nữa nào :D
mình vẫn thích sài đồ ss hơn sony vì giá rất rẽ mà chất lượng cũng ko kém hơn quá nhiều theo mình 8.5/10 là quá tốt rồi mà giá chỉ khoản 2/3

con S8500 mà giá 8tr sẽ đắt hàng lắm đấy (ko lẽ nó 8tr mà I8000 i8910 lại hơn 9tr) cũng khó hiểu
vãi chưởng. iP 3Gs chơi game đã phê thế rồi mà chip con SS này còn mạnh gấp 3 lần.
Hix, sao trong BB của bác lại có Avata của em.
Dã man con ngan, sao mà nó lại mạnh thế nhỉ..............................
Uh. Sao nó lại mạnh thế nhỉ 😁:D:D
Mạnh mà chạy WinMo và Symbian thì miễn luôn.Còn chạy HDH Sámung de ma chang co game nao de choi,hay manh de choi flash game 😃.Thế nên mạnh nhưng phải có các phần mềm hãng thứ ba tận dụng nó để phát triển mới được.Thấy SS dùng nửa vời lắm,được cái chụp ảnh đẹp. Con Galaxy nên chọn Android OS cho tiềm năng về lâu về dài.
Galaxy xài Android mà, Galaxy S cũng thế.
bác này chưa coi kỉ thông tin nè,con này chạy android mà...
vẩn còn wp7 bạn ah, chưa biết chuyện gì sãy ra sau này đâu. riêng mình sài 2 con samsung là i780 và 920sc thấy rất tốt.
Nói thật chứ WinMo làm tôi thất vọng lắm rồi.Cứ tù 6.1 lên 6.5 rồi thất bại rồi vứt làm wp7,thất bại lại vứt cái đó để lên version khác.Bỏ mặc các sản phẩm cũ.Dùng nó không vọc lâu được.Vào web thì chậm vãi với 3G,hay bị đơ giống window trên PC.Mình sẽ không mua máy HDHWinmo nữa. Uhm mới đọc qua con này xài Android vậy là cí thể xài được 2-3 năm mà không chán do Android Mảket rồi sẽ mạnh hơn hoặc như Appstore thôi.Mà SS hay cho dòng sp ăn theo nhanh lắm từ Omania đến Corby nên các bác nên từ từ đảm bảo có galaxysuper S ra sau nó với bàn phím và sau đó có thêm cái với máy ảnh 8 chấm ...etc.nói chung SS hay câu lắm không khoái.Mà thêm nữa up room cho SS khó vãi chưởng.
mình thấy bạn có vẻ thành kiến với wimo quá rồi. phát triển của ms là quá dể hiểu. lúc đầu họ phát triển wimo dựa trên kinh nghiệm làm window, nên có 1 chút hơi bất hợp lý đó là màn hình đt thì có chút xíu mà các chi tiết thì quá nhỏ. nhưng ko thể phủ nhận là wimo đã đạt đc nhiều thành công, khi mà iphone chưa ra thì wimo vẩn là 1 mình một ngựa từ thời O2 đấy, và việc họ phát triển wimo cũng đều đặn quá khác phục khá tốt các đểm yếu của bản trước. bạn nọi wimo lướt web chậm thì mình ko hiểu mình dùng opera mobile thấy nhanh và mượt, sau này còn có skyfire hổ trợ flash mình thấy quá tốt. tuy nhiên hiện nay khi mà iphone và android ra đời thì tất nhiên ms phải nhìn lại mình wimo đã lạc hậu, rỏ ràng là iphone đã làm thay đổi ng tiêu dùng. ng ta thích màn hình với những icon to để dùng tay chứ ko phải dùng bút, ngoài ra giao diện cũng phải đẹp và mượt, và đa điễm nữa. nên ms ra wp7 theo mình là quá sáng suốt, biết nắm bắt thời cuộc, chứ cư ôm khư khư cái củ thì sao mà khá lên nổi.wp7 thì chưa ra nhg xem giới thiệu thì thấy nó là hdh hiện đại như iphone hay andriod, và đừng nói là bắt chướt gì hết, vì kinh doanh mà ko bắt chướt thì có mà húp cháo thôi, iphone cũng bắt chước nhiều đấy.
Còn samsung thì như mình nói đấy sài 2 cái thấy rất ổn, có lẻ là có cái này cái khác, ko phải cái nào cũng dở.
Hơ, iphone vẫn còn mạnh phết nhở.
Hix, sao chip của Droid yếu quá vậy ta 😔
em cũng buồn 5s cùng MS :(:(:(
Hỏi Motorola để biết thêm chi tiết 😁

P/S : SS với LG "siêng" áp dụng những công nghệ mới 1 vào sản phẩm của mình thật ^^
và sản phẩm đó chìm xuồng mấ giá rất lẹ sau khi ra mắt ......
thì từ từ những hãng khác sẽ tung ra chip mạnh bằng hay mạnh hơn để đối đầu thôi , lo gì , mà cứ tưởng là samsung chỉ chơi với bada của mình thôi chứ ,
Nói thật chứ phải tầm 3 năm nữa mới có app/game sử dụng hết công suất của những con chip đồ họa khủng này 😁 Các bác cứ yên tâm lúc đó lại có nhiều con mạnh gấp chục lần bây giờ ấy chứ ;)
hehe cái chính là công nghệ các bác ạ.bây h ai cũng mơ đt chạy khủng vào chip 1.5 với 2. ram 1G nhưng chả ai biết bây h mấy em này mà chạy thế thì đầu tiên nên nghĩ đến tản nhiệt ko thì tờ eo teo hehe tản nhiệt cho máy chắc đang đc coi là vấn hàng đầu đây.ko tản nhiệt tốt mà chạy hảng khủng vậy ko sớm thì muộn cháy máy
Kinh hoàng em Samsung này... Hơn cả Iphone... Samsung bây h phát triển chóng mặt quá...
vậy là có một niềm mơ ước mới rồi !
đơn giản chip của 3gs là do ss sản xuất mà! dĩ nhiên ss biết cài nào hơn nó
quan trọng là sản phẩm có tận dụng được tốt lợi thế đó hay ko thui
giống như 1 con iPhone với 1 con Samsung cùng xài chip này thì bạn sẽ mua con nào ?
Trời .Mạnh thế .Nhưng e chỉ cần con chip xử lý đồ họa như 1ngàn 2 thôi.Đủ để gọi điện vs nhắn tin không bị lag 😁
Ơ thế đồ họa của 3GS mạnh hơn chip Snapdragon 1Ghz à?
không hiểu sao máy nào cũng thích,mỗi tội có cái thích hơn và thích vừa vừa.Em này trong danh sách j thì đợi khi có xiền mới biết được:p
mạnh hay yếu chưa phải là quan trọng nhất.
vấn đề là có ai ủng hộ sử dụng và phát triển phần mềm cho nó ko.
Nếu mà cấu hình mạnh nhưng thiếu sự hậu thuẫn của các hãng thứ 3 để làm nổi bật các tính năng của con máy thì cũng ko đáng để mua.
Hiệ tại, chiếu theo bản thân mình, 1 thằng thực dụng và đam mê vọc phá thì mình sẽ chọn các mẫu máy có HDH phát triển cùng kho ứng dụng mạnh mẽ. Đơn giản thế thôi.
bác này nói đúng nè
e vẫn thik IP vì kho ứng dụng bao la
càng mạnh càng mắc tiền. Vấn đề bác đừng quan tậm là 7 triệu hay 70 triệu tam giác/s. Nên xemkhả năng của tổng thể Droid/Milestone là tốt. Mặc dù chip đồ hoạ nó mạnh hơn 10 lần, nhưng sức mạnh bề ngoài đâu có hơn 10 lần đúng hem ^^!

---------- Post added at 12:09 AM ---------- Previous post was at 12:06 AM ----------

sao avatar của bác có wallpaper desktop nhà e.😕 đụng hàng dòi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
56.187 bài đăng
Kin Bul+ 140CAO CẤPKin Bul
2.026 bài đăng
minhdoduc+ 77VIPminhdoduc
5.622 bài đăng
flyfood+ 53ĐẠI BÀNGflyfood
395 bài đăng
hemilo+ 51CAO CẤPhemilo
3.051 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM