Con MacBook Pro mới, dù là 14" hay 16", cũng có performance quá kinh khủng. So với toàn mấy con...
Duy Luân
một thángBình luận: 57
Con MacBook Pro mới, dù là 14" hay 16", cũng có performance quá kinh khủng. So với toàn mấy con...
Con MacBook Pro mới, dù là 14" hay 16", cũng có performance quá kinh khủng. So với toàn mấy con to to khác chạy Adobe Premier Pro thì nó gần bằng trong khi mức độ tiêu thụ điện thì ít hơn rất nhiều.

57 bình luận
i9 12th K khóc thét 😆)) mạnh mà ăn điện hơn m1 max thì tự mà " thẩm du " 1 mình , đâu phải mạnh là ngon đâu , mạnh mà ngốn pin thì thua 😃))
@Nguyễn Chí Danh Có mấy thằng fan cuồng n quan tâm tới pin thôi,ng dùng desktop n có tản nhiệt lỏng vs ko dùng pin, họ dùng để kiếm tiền nhé
@Nguyễn Chí Danh quan trọng render duy trì trong thời gian bao lâu hay nhanh được 30 phút đầu về sau thọt.
@Lê Hải Sơn Cười phát... Apple đúng là thằng có tiền mới chơi vì chúng nó toàn đi thuê mấy thằng dùng máy kiếm tiền làm cho 😆
@Nguyễn Chí Danh vậy chắc chơi game mượt lắm, chắc chạy 24/7 ok lắm, king of the laptop :>
Render bằng premiere pro mà dùng cpu thì đúng intel phế thật, nhưng có dám so render với gpu nvidia ko nhỉ. mình render bằng gpu nó nhanh gấp mấy lần cpu
@khoaqn0000 Hỏi thật
Bạn thực sự đã làm video bằng cpu và gpu bao giờ chưa?
@Ngoknc Final cut chắc ko phải dùng để dựng video rồi
@Ngoknc Nhiều lúc GPU nó không render được đâu bạn.
Render CPU chậm nhưng chắc cú hơn.
Mình render 3D thấy GPU rất hay bị lỗi (tính toán ánh sáng không chính xác, noise,...).
After Effect thấy mọi người cũng hay kêu nhiều hiệu ứng không hỗ trợ GPU.
@Di Hoa Tiếp Ngọc Đang nói pr mà bạn. Việc render còn tùy phân mềm, như mình dùng v-ray render bằng gpu cũng ko ổn bằng cpu đc
Mạnh mát, pin lâu ai chơi lại. Bản premier pro này Adobe mới release không lâu, tương lai ra nhiều bản tăng hiệu suất, khả năng cao còn ấn tượng hơn
thét quá k có tiền mua anh duy ơi :v
Mấy con lap win thử rút điện ra xem còn thấy khói của Mac không.
Máy quá thô, dù hoàn thiện tốt nhưng so với năm 2021 thì quả thật hơi thất vọng cho team thiết kế của Apple. Để sang năm xem sao, chưa nâng cấp vội.
Im lặng đi
@chuoitaykohot Mình thì thấy phần nhiều người mua macbook là do nó đẹp hơn là tính ứng dụng của nó ( đấy là đời trước, đời năm nay thì không chắc lắm 🤣 )
Cười ra nước mắt
@TmouseQ Mặc dù có người nói Apple vẫn còn hợp tác vs John Ive nhưng mà nói vậy thôi chứ ai cũng hiểu dù có thân quen đi chăng nữa thì cũng ko thể có dc tiếng nói so với người trong nhà.
@user1627550220458 chắc đó là đối tượng macbook air á bạn, còn đối tượng xài pro đặc biệt là pro 15 16in max cấu hình thì mình nghĩ là khác
@user1627550220458 Mình không nghĩ vậy đâu bạn. Ban thiếu chữ Pro rồi,
Hic nhưng cái design sao mà thừa cân quá vậy
sao lại so với mbp i7 đời 5 nhỉ? ghi nhầm chăng
@satf2903 con card AMD
@satf2903 5600M là GPU, không phải mã CPU nha bạn
macbook thì ko có chỗ nào chê được rồi. Hóng TGDD có hàng để mua.
Ôi những con máy đáng mua nhất hiện nay <3 tai thỏ ko thành vấn đề, cắm màn hình ngoài là xong.
Nếu rút nguồn ra test bằng pin thì kết quả ntn 😆)
@minhanh0213 trên Youtube có bài test rồi đó bạn. HIệu năng ko hề giảm dù là dùng trên pin hay cắm nguồn.
@ptk8588 ý mình là con 3080 kia cơ bác ơi 😆
Bo tròn nhìn xấu gê
đã anh em làm đặt hàng với apple chưa nhỉ?
14 inh m1max.png
16 inh m1max 1.png
16 inh m1max 2.png
mạnh như này làm excel ngon không nhỉ,
@nowornever79611196 Mạnh nhưng excel cho Mac xài nó khác trên win, thao tác và tính năng hơi khác xíu nên vẫn chưa ngon
@nowornever79611196 Muốn làm cỡ nào mới được?
@nowornever79611196 Excel, Word kể cả bản 365 , chạy vẫn có gì đó nó khựng khựng bác; Mình toàn qua Win trên Bootcamp làm cho lẹ Bác ơi.
@manhhungpl cám ơn bác, vậy thì vẫn window cho ổn hihi
Mình k rõ lắm sao các bạn quan trọng hoá chuyện điện năng vậy 😁 mình thì cái jh hiệu quả tốt thì dùng thôi. Tiền điện đáng nhiêu đâu còn chuyện tiết kiệm pin thì mình k quan tâm lắm :D châc ai đắn đo mua laptop thì mới cần ưu tiên pin chứ mình cứ trung thành với case truyền thống còn laptop ít dùng lắm nên pin chỉ cần được 4,5 tiếng với mình là ok
@AZwarrior Với bạn 4 tiếng là đủ nhưng nhiều người phải ở công sở, trường học cả ngày thì pin càng trâu càng tốt. Pin yếu quá làm mình lúc nào cũng nơm nớp sợ hết, ảnh hưởng đến hiệu suất làm việc, học tập lắm bạn. Cái này mình đã trải qua nên biết. Kiểu như chốc chốc cứ kiểm tra pin, rồi lại nghĩ lát nữa đi đâu cắm sạc, lỡ mình để đó sạc rồi đi mua đồ ăn có đứa nào thó máy của mình không? Tưởng nhỏ nhưng nó làm mình phân tâm lắm. Còn như đã biết pin mười mấy hai mươi tiếng thì mình xài tẹt ga chứ nghĩ ngợi gì nữa.

Thêm một điểm nữa là pin sẽ chai dần theo thời gian. Pin mười mấy hai chục tiếng thì vừa xài vừa phá cũng còn được chục tiếng sau 2 năm. Còn pin 4 tiếng xài hai năm sau còn 2 tiếng mấy thì pin thành cục lưu điện phòng khi cúp điện đột ngột thôi chứ về bản chất laptop của bạn thành máy bàn, lúc nào cũng phải cắm sạc rồi.

Tất nhiên đây là ý kiến cá nhân của mình. Nếu bạn ưu tiên tuyệt đối hiệu năng, pin hoàn toàn không phải vấn đề thì những nhận xét của bạn không có gì sai.
@AZwarrior Nó tự so với chip intel trên mac thì mấy bố lôi hẳn câse pc ra so sánh.
@AZwarrior 1 tí thì không nói. Đằng này nó dùng ít hơn tới mấy lần.
Mà laptop thì cũng làm gì có chip intel nào đọ được đâu mà phải so sánh.
Đã tốn điện, lại còn k mạnh bằng, lý do gì để chọn intel ?
@Di Hoa Tiếp Ngọc Có lí do chứ, lí do là chọn intel để được tự do chọn gpu ohuf hợp nhu cầu. Tất nhiên gpu onboard của intel thì k thể so với chip apple rồi nhưng còn gpu rời thì sao? Liệu cùng giá tiền thì chip intel + gpu rời có ngon hơn k? Liệu gpu max option thì thời lượng pin có tệ đến mức k chấp nhận nổi k? Nói vậy để bạn hiểu mình k phủ nhận sức mạnh của M1 mà là mình thấy cái vấn đề điện năng tiêu thụ đang đuọc thối phồng quá mức trong khi thực tế nó k quá quan trọng
Render thua G15 là dở r. Con G15 nó còn mỏng hơn con MB, rẻ bằng 1 nửa, và còn ko phải máy khỏe nhất của Asus. So vs M16 chắc hít khói.
@khanhnqk G15 dày 0.78 inch còn MBP 0.66 inch thì cái nào mỏng hơn cái nào bạn? Bạn so option cùng dung lượng Ram, SSD xem có rẻ bằng một nửa không?
@Carl Kêu bạn ấy lỡ so rồi thì so luôn màn hình, loa, độ phân giải...
Mua về chơi Game dc ko bạn
Đang dùng M1 có quạt thấy rất OK rồi. Chờ M5 Max ra rồi nâng cấp cũng chưa muộn.
Cười vô mặt
Vãi cả so với mấy con to to, con to và nặng nhất trong này là con MB 16 ấy, chứ con asus G15 nó mỏng dính tản nhiệt như cc, xài "3080" hàng scam của Nvidia có 100W, thuộc hàng thấp nhất trong các bản 3080 laptop luôn, trong khi bản xịn desktop tận 320W, chả khác gì trò max-Q scam hồi trước, kiểu gì cũng có mấy con cừu ngu dốt nhìn vào rồi ảo tưởng mạnh gần bằng card rời 3080 xịn, trong khi con "3080" scam này chỉ cỡ 3060. Đó là chưa kể con G15 kia ngang ram và ssd nhưng giá rẻ hơn tận >$1000.
@Elnino242 Thế còn microphone, màn hình, vỏ nhôm, độ phân giải, độ phủ màu... Có lẽ cừu ngố

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019