Con mình xem iPad, TV, không smartphone

cuhiep
7/6/2020 9:46Phản hồi: 272
Con mình xem iPad, TV, không smartphone
Mình quan niệm là ở thời đại này việc con cái chúng ta sử dụng đồ công nghệ là chuyện bình thường, không thể ngăn cản được. Do đó tiếp theo mình tính đến chuyện là dùng thiết bị công nghệ nào thì tốt hơn. Kết quả là con mình được phép dùng iPad không được phép dùng smartphone.

Vì sao không cấm sử dụng thiết bị công nghệ?

Nếu bạn có thể chơi với con bạn toàn bộ thời gian nó rảnh, nếu bạn có sân cho nó chơi giống như cách đây mấy chục năm bạn vẫn ra đường, ra vườn chơi thì mình nghĩ việc cấm sử dụng thiết bị công nghệ của bạn là chấp nhận được.

Tuy nhiên ở trong trường hợp của mình cũng như nhiều anh em khác thì mình không thể chơi với con mình toàn thời gian rảnh của nó được, mình phải làm việc ngay khi ở nhà. Mình chỉ chơi với con mình một lúc thôi. Nên nó buộc phải chơi cái gì đó. Trong những thứ nó chơi với thì có: TV, Sách, chơi xếp hình, xem iPad.
Màn hình càng lớn thì nội dung hiển thị càng rõ ràng. Có xem được nội dung rõ ràng thì nhận thức thế giới và học được mọi thứ rõ ràng.

Vì sao không phải là smartphone mà là iPad?

Khi con mình xem một nội dung gì đó trên màn hình thì có hai thứ mình quan tâm: một là hình ảnh, hai là âm thanh. Hình ảnh càng to càng tốt, âm thành càng rõ ràng càng tốt.

Do đó tuỳ nội dung mà mình ưu tiên sử dụng TV hoặc iPad. Nếu coi phim thình mình khuyến khích là Netflix trên TV 65". Nếu coi các nội dung trên app thì mình khuyến khích dùng iPad. Con trai mình xài iPad 12"9 còn con gái xài iPad 11". Trước đó hai bạn xài iPad Air 9"7. Không xài iPad mini, không xài smartphone.

Mình cũng để ý con mình để xem nó có mở âm thanh quá nhỏ hoặc quá to mỗi khi sử dụng iPad hay TV hay không. Khi xem TV mình còn khuyến khícn đeo tai nghe để nghe nội dung rõ ràng hơn và ít làm phiền người xung quanh hơn.

Smartphone quá nhỏ và âm thanh không đủ rõ ràng nên mình không muốn con mình nhập nội dung (input) từ nó.
Âm thanh rõ ràng, âm lượng hợp lý sẽ giúp con cái nghe nội dung rõ ràng hơn. Có nghe rõ ràng thì nói ra mới rõ ràng, rành mạch được.

Trong bài này mình chỉ nói về thiết bị. Mình sẽ chia sẻ tiếp các nội dung liên quan đến việc dùng thiết bị công nghệ của con mình. Mình cũng mong anh em chia sẻ vấn đề này để chúng ta cùng chia sẻ điều chúng ta cho là đúng đến mọi người. Cám ơn anh em.
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạy con hiện đại 😁
Smartphone nhỏ quá, mấy đứa con nít xem cứ dí sát vào, ko tốt cho mắt.
@Pnmr560 Thì chúng ta đang bàn tới cách dạy con thôi 😆)
khoi087
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hypous Bớt đạo đức giả dùm cái
@khoi087 Bạn ơi, mình chắc chắn là bạn chưa có con 😆
khoi087
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hypous Bớt đạo đức giả sẽ sống tốt nhé bạn
Đợi chờ một bài viết từ anh Hiệp về cách dạy tiếng anh cho con cái từ lúc còn nhỏ 😁 Rất tò mò về cách dạy ngoại ngữ cho con của anh ạ !
7lov3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vviettan Anh bạn mình việt kiều Phần Lan cũng vậy. Mẹ chỉ nói tiếng Việt, ba chỉ nói tiếng Phần Lan. Nếu nó hỏi tiếng Phần Lan với mẹ thì mẹ ko bao giờ trả lại và ngược lại. Giờ lớn nói đc hai thứ tiếng một lúc.
7lov3
ĐẠI BÀNG
4 năm
]
Nhưng cha mẹ dở tiếng Anh thì không dám học theo kiểu bác lại phải nhờ cậy youtube và phần mềm. Em chỉ mua phần mềm cho nó nghe truyện (kiểu Monkey Story, Play time...) vì mình nói sợ phát âm sai làm hỏng con. Bây giờ nó thích nghe truyện tiếng Anh, đọc sách song ngữ (Mới 5 tuổi mà đọc đc cả tiếng Việt và tiếng Anh). Chỉ hy vọng sau này nó thích môn tiếng Anh đừng như ba nó.... 😃
@Sandcastle_1108 dễ mà bạn! Có tiền như lão ta đã là đc :D
dark_baron41
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Tùng Dương cho coi clip tiếng anh nhưng có dạy nó nói không. Có nói chuyện với nó bằng tiếng Việt Không. Trẻ con cho coi clip mà không chọn lọc, không giới hạn thì nó còn bị trầm cảm nữa kia chứ chậm nói đã là nhẹ. Cái trẻ con cần là được giao tiếp và sử dụng ngôn ngữ. Dưới 2 tuổi tuyệt đối chỉ nên cho nghe và nói chuyện với con không cho xem clip. Dạy ngôn ngữ ko thể phó mặc cho máy được.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà có đk thì ipad phải rồi 🤣
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@Khiemauto Giờ dám thả ra chạy loanh quanh như hồi nhỏ không bác. Hồi xưa nói tưởng lâu nhưng chỉ cách chừng 20 -25 năm đã thấy xã hội thay đổi quá xa. Trước nhỏ 3-5 tuổi, trẻ con cả xóm chơi với nhau từ đấu tới cuối xóm, cách nhau cả mấy cây số. Giờ mình rất muốn cho con được như vậy nhưng thả ra thì phải theo sát nó không thì đủ thứ hiểm nguy rình rập. Cuối tuần thì toàn thời gian với nó được, còn trong tuần thì làm sao? Vấn đề này thật ra tưởng dễ mà rất khó. Bản chất trẻ con thì không thể ngồi yên. Nó mà ngồi yên thì mình chạy khấp cẳng với nó ngay.
@Mr.ZP iPad nó rẻ hơn cái smartphone mà bạn. mấy cái iPad Air đời đầu bây giờ rẻ lắm và nó dư sức cho con coi thoải mái không cần phải lo lắng hihihi
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@LunarCRY Đá xiên hay đá thẳng gì là việc của tôi. Tôi không đụng chạm gì tới bạn thì bạn cũng nên biết điều khi ăn nói. Nhìn xem bác chủ tịch ở dưới trả lời tôi thế nào, học hỏi thêm đi nhé. Vô tinh tế comment cũng nên đem theo chút ý thức văn hóa và lịch sự để người đọc còn tôn trọng mình 1 chút. Xin chào!
alihieu
TÍCH CỰC
4 năm
@wegadnie Đúng rồi bác, ngày xưa thế hệ 8x đời gần đầu như e tầm 4-5 tuổi chạy chơi khắp xóm. Lớn hơn tí tầm lớp 1 đã phải tự đi bộ đi học cách nhà hơn km rồi chứ làm gì có ai đưa đón, đến giờ là hô hào anh e cùng xóm lên đường, rồi buổi trưa chẳng ngủ toàn rủ nhau vi vặt trộm quả trong nhà người ta 😁. Chiều tì tụ tập chơi quay, bắn bi, tát cá, bắt chuột bắt dế... các kiểu và thời ấy ae mình ko phải học nhiều, ngày có nửa buổi sáng hoặc chiều thôi. Chứ giờ cũng thấy tội chúng nó, học hành suốt ngày, rảnh ra thì điện thoại, Ipad, TV. Mà cấm cũng khó vì có ai chơi với chúng nó đâu. Giờ cứ theo xu thế thôi để cho chúng nó thích nghi nhưng phải có điều độ
Xem smartphone nhiều hư mắt, với cũng khó kiểm soát được nó coi cái gì!!!
tuanhavn77
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo Xem nơi đủ sáng, chơi 1-2h là mở video để vận động. Tập thể dục theo video vào buổi sáng và trước khi tắm là thói quen thường ngày cho cả nhà.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@hemilo Kid mode là xong đỡ ngại bác ạ.
@HuynhDacY Mấy đứa nhà em nó rành lắm, cái này chả ăn thua bác ơi!!!
Không cấm vì có lẽ chắc chắn không thể cấm được. Mình khi không chắc chắn việc sẽ không dùng smartphone quanh các bạn bé thì không có lý do gì cấm không cho các bạn dùng được, dù sao cũng là các bạn học theo chính người lớn mà.
@P.W thì phụ huynh phải làm gương thôi, kiểu muốn con đọc sách thì trước mặt con cầm quyển sách để đọc, kẹp smartphone ở giữa là được =)))
Trẻ con giờ cũng ngại cho chúng nó ra ngoài phơi nắng thật
@dac chuẩn ạ. nó thích là khác. nghĩ lại ngày xưa mình là ra liền
@dac Trẻ con còn thích ra nắng, suốt ngày còn bị cha mẹ chửi ra nắng bệnh, đen con
@dac đi golf chắc mn tưởng mấy e caddie lun he. 😃
@c0mmand0 Bên mình golf ko có kiểu caddie nữ như ở VN. Ko hiểu sao ở VN lại có kiểu đó, caddie là công việc nặng nhọc ko phù hợp lắm với nữ
Foureyes8x
TÍCH CỰC
4 năm
Đơn giản lỡ dùng phone của ba chơi, mà vô tình thấy ba chat xxx, hoặc hẹn gái hotel thì toang, cứ ipad cho lành
adbio
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà không cho con trẻ xem trên điện thoại, ipad chỉ cho học nội dung của bài học, còn xem giải trí các thứ thì dùng tivi nhưng không cho xem nhiều
cháu nhà mình cho xài ipad cũng thấy bt, lâu lâu cũng nhắc nhở là xài quá nhiều rồi phải ra ngoài đường chơi, các cháu đi học cả ngày nên xài ipad tí chắc cũng k sao, nhưng các ngày nghỉ thì xài nhiều hơn, hạn chế xài smartphone vì màn hình quá nhỏ
Ku nhà mình khoái đồng hồ garmin
@cuongha9 Ơ 😆
linkingok
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongha9 Con bé nhà mình 8 tháng, mê đồng hồ của ba nó 😆)
@linkingok Ku nhà mình cứ thấy bố về là lại loay hoay tìm cách gỡ đồng hồ
Roshien
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho xem phim lợn
@Roshien Ranh giới quá mỏng manh nhỉ ? Thật chứ chả chơi tụi nhỏ thấy hình ảnh hoạt hình đẹp đẽ dễ thường này rồi copy nguyên câu của bạn lên search thì hậu quả sẽ có liền. Hay quá bạn ơi. Để cho các bậc phụ huynh tưởng mình cao siêu và ...... 1 phen giật thót cả mình chơi . Nhất là nhà có con trẻ . Hahahahahahah
Suy cho cùng cũng chỉ là một cách nguỵ biện thôi.
@hakuruno Đồng ý với bác.
Masterok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Nhưng sự thật là như vậy mà. Bác nghĩ là kol như bác Hiệp dễ có thời gian trống lắm hay sao. Những lúc nào rảnh thì có chơi rồi, lúc bận không chơi được thì chẳng nhẽ bắt trẻ em ngồi không. Bác Hiệp đầu tư và chỉ dẫn các con cách chơi, cách sinh hoạt vậy là tốt chứ nguỵ biện gì ?
@hakuruno Đúng và chính xác. Cho chúng chơi thì việc giới hạn và cấm chúng sẽ rất khó khăn. Người ta thường nói càng cấm đoán thì càng tò mò hấp dẫn đấy. Nếu ai chưa có con hay sắp có em bé thì nên tránh cho chúng tiếp xúc với phone hay tablet.....chỉ cho xem ti quy giải trí là ok. CHừng nào lớn thì tự nhiên chúng sẽ tự "thích nghi"thôi . Hahahahhah
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Phần lớn thì phụ thuộc vào bố mẹ. Vẫn nên cho trẻ xem video, nhưng chỉ nên xem trên TV và có người lớn ngồi ở đó, chọn nội dung. Như nhà mình thì chỉ hay xem VTV7, cuối tuần thì có xem một vài phim hoạt hình khác, xem thì có bố, mẹ ngồi cùng, quy định rõ thời gian.

Điện thoại thì chỉ cho thằng bé con để học Duolingo.

Ngoài ra thì phần lớn thời gian ở nhà cùng con thì chơi với nó hoặc đọc sách cho nó nghe. Việc đọc sách cho trẻ con thật sự có tác dụng rất lớn đến trẻ con. Các nội dung trong sách trẻ con nó rất thích làm theo, ngoài ra bọn nhỏ tự học rất nhanh. Bé nhà mình 5 tuổi, chỉ đọc sách cho nó, không hề dạy chữ hay đánh vần nhưng đến giờ gần như các sách nó đọc được hết, một số chữ nó không biết mới hỏi, đọc như người lớn luôn vì không biết đánh vần
pdtkame
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Chính xác là ngụy biện công nghệ 😃
Cho cháu chơi gì cũng dc nhưng người lớn cũng cần chơi cùng và định hướng và chia sẻ và cùng vui với các cháu. Đừng để trẻ con tự chơi 1 mình nhiều là dc
@Nam Air để trẻ tự chơi một mình nhiều thì càng lớn nó lại càng xa cách phụ huynh, đến tuổi dậy thì thì nó có khi tránh mặt luôn, đến khi trưởng thành thì giữa phụ huynh và con cái lại có khoảng cách lớn khó mà nói chuyện với nhau
@Nguyễn Tùng Dương Đúng nhìn xung quanh người lớn chúng mình xem. Ích kỷ và tự kỉ đầy ra đấy. Làm việc thì mỗi người 1 cái máy , 1 cái phone còn về nhà cũng thế mỗi người ôm đầu cắm cổ vô cái phone của mình chả ai nói với lời nào cả. Đến cả bồ bịch ra quán xem tụi nó cũng thế mỗi người chỉ cắm đít vô cái phone thôi.....Vậy con trẻ nói nhìn nhận và oánh giá sao về gia đình về xã hội mà chỉ biết là cha , mẹ, anh,em chỉ có 1 thế giới 1 tình cảm riêng là chiếc phone của họ thôi ?. Đừng ngụy biện hay khoe mẻ mình giàu sang hay trí thức chỉ vì thông qua việc cho chúng tiếp cận quá sớm đến công nghệ đến máy móc hiện đậi. Có ai trogn thời đại này rãnh mà ngồi trổng chừng từng li từng tí con mình không ? Coa cũng chả làm nổi. hahahahahhahahah
@pond1597 Quan điểm của mình, con đi học tối về ba mẹ ko dùng điện thoại mà phải chơi với con cho xem youtube 1 tiếng rồi 10h nói con đi ngủ, được cái 2t xíu mà biết đến giờ tự gập ipad cất tủ đi ngủ chứ ko ham khóc nhè. Sau đó ba mẹ muốn coi gì thì coi nhưng thường mình cũng ngủ vì ngày tiếp xúc đt, máy tính nhiều quá rồi
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@pond1597 Dù sao thì cũng nên cố gắng bác ạ 😁. Cầm smartphone thì cũng chỉ là để đọc tin tức, xem linh tinh. Trước mình cũng thế, nhưng sau nghĩ lại, thời gian đó để ra chơi với bọn trẻ con nó vui hơn nhiều ^^
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Này em đồng ý với bác Hiệp nè (lần đầu luôn á😂😂😂)
Không cần phải quá cực đoan với các thiết bị công nghệ. Nó đều giúp cuộc sống chúng ta tốt đẹp hơn mà.
Suốt ngày mng cứ ra rả là không nên cho trẻ tiếp xúc với đồ công nghệ rồi ù lì ở nhà. Nhưng mấy ai có đủ thời gian vui đùa với chúng cả ngày cả đêm? Nếu bạn quan tâm đến con mình vẫn có thể chọn lọn những nội dung để chúng tiếp thụ mà.
@bhuubao Thì đúng mà, mình thấy nếu đc, để con cái tránh xa đt, ipad, máy tính.. càng tốt. Thật tiếc là mình cho con chơi đồ công nghệ cả ngày, lý do i như của chủ tịch.
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@c0mmand0 Mình thì thấy không nên nhìn theo chiều hướng quá tiêu cực. Bé nhà mình cũng cho xem iPad, Tivi chứ không cấm. Và mình thấy con học được nhiều điều hay hơn là mình tưởng. Nên đừng quá cực đoan nghe theo mấy tay nhà báo suốt ngày ra rả khuyên không cho con dùng đồ công nghệ. Mấy tay đó chắc gì đã có con?
@bhuubao Cho nó quên sau này nó đòi không mau thử xem. Nhiều chuyện xảy ra lắm nhá. Nói tới tội cho mấy đứa con nhà nghèo. CHúng nghèo quá mà cha mẹ còn bươn chãi kiếm cơm thì tiền đâu mua bánh mua kẹo ăn vặt chứ đừng nói là típ cận công nghệ mang lại lợi hại đó .......Nếu ngon hãy tập cho chúng "thiếu thốn" trong 1 gia đình khá giả hay giàu có thì hay nhất . Để sau này chúng "gánh " cả giang sơn của bạn để lại. Không thì bạn và nó cắp nón đi .....Có báo nào tha thiết khen và ửng hộ cho co nít dùng smart phơn hay tablet không ? Trên thế giới có ai ửng hộ cho chúng dùng sơm để mang lại lợi ích cho tiệm làm kinh thuốc hay Bác sĩ tâm lý ......ý kiếnHahahahahah
con của admin diễn đàn lớn có khác
@nhtphuc Sau này ác min còn pót lên chúng phì phèo thuốc lá cầm ai phone của ai đó rồi lái bi em cặp nách vài em chưn dài tới nách luôn . Lúc dó vô địch thiên hại lun. Cu hịp giàu có thật. Nhìn tô phở mà thèm nhỏ cả nước miếng lun. Thông cảm mình không có giàu thế nên do bản tính chuyên môn đố kị tham lam và ganh ghét của con người bình thường cho nên ganh tị đấy thôi . Thông cảm nha. Hahahahahah
ngon nhỉ, con em đây ;)
>>> Cập nhật, mới xóa hình, để hỏi ý kiến nó xem có cho đăng không đã ;)
@ADUMEN 😁 con mình nó cũng hỏi mình không được đăng hình nó lên mạng xã hội :D
App cũng giúp trẻ tương tác, sáng tạo. Nhất là ở trong thành phố, ít khi trẻ ra ngoài vui chơi như trước.
Hơn nữa các chương trình bằng tiếng Anh có thể coi ở Tivi hoặc Ipad giúp trẻ "tắm" ngoại ngữ luôn.
Nói chung chỉ cần hạn chế những app rác, kênh rác trên youtube và giới hạn thời gian sử dụng.
Mình cũng đồng tình, vẫn nên cho trẻ tiếp cận cộng nghệ chứ đừng cấm hẳn. Quan trọng là cách người lớn hướng dẫn trẻ dùng. Nếu ngày đó mình cũng bị cấm cản tiếp xúc máy tính thì đến bây giờ chắc cũng chẳng biết và đam mê công nghệ là gì 😆)
@KhôiTrần15 ngày xưa ông bô tôi cấm tôi dùng máy tính đây =))), nhưng được cái là ham điện thoại nên cố dành dụm tiền để mua một cái smartphone - qua đó mà mới tiếp xúc được với thế giới internet. Lúc trước toàn chém gió trên tinhte qua con máy 2.8 inch =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019