Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Công cụ tìm kiếm Bing của Microsoft bị chặn tại Trung Quốc

agp8x
24/1/2019 14:17Phản hồi: 165
Công cụ tìm kiếm Bing của Microsoft bị chặn tại Trung Quốc
Microsoft đã xác nhận công cụ tìm kiếm Bing hiện không thể truy cập được đối với người dùng tại Trung Quốc. Mặc dù chưa biết rõ nguyên nhân, một số nguồn tin cho biết đây là lệnh chặn theo chỉ đạo của chính phủ Trung Quốc.

Thông tin chính phủ Trung Quốc đưa chỉ đạo chặn công cụ tìm kiếm Bing đến từ China Telecom, nhà mạng thuộc sở hữu của chính phủ nước này. Microsoft hiện đang làm việc với chính phủ để quyết định bước đi tiếp theo.

Thực tế thì việc Trung Quốc chặn các dịch vụ của nước ngoài là điều không mấy lạ lẫm, đặc biệt là với những chính sách quản lý ngày càng gay gắt của chính phủ nước này. Tháng 9 vừa qua thì dịch vụ stream game Twitch đã bị chặn, trong khi Facebook, Instagram và Twitter bị chặn từ vài năm qua.

Tuy vậy việc Bing bị chặn ở Trung Quốc gây nhiều sự chú ý vì Microsoft được biết đến với thái độ rất hợp tác với chính phủ, sẵn sàn đáp ứng các yêu cầu về việc chặn "nội dung nhạy cảm". Có vẻ như những điều này là chưa đủ để cứu Bing khỏi kết cục như nhiều dịch vụ nước ngoài khác. Mặt khác thì việc loại bỏ Bing được cho là giúp chính phủ Trung Quốc tăng khả năng kiểm soát mang lưới internet của nước này với các dịch vụ nội địa.

Sự kiện này cũng là một lời cảnh báo với Google, vốn được cho là đang phát triển công cụ tìm kiếm dành riêng cho Trung Quốc với tên mã Dragonfly. Thông qua việc đáp ứng những yêu cầu ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền tự do của người dùng, dự án này đã nội bộ Google và các phương tiện truyền thông bên ngoài lên án dữ dội. Google từng hoạt động tại Trung Quốc đến năm 2010, trước khi rút khỏi nước này vì sức ép quá lớn từ chính phủ.

Cập nhật: tờ Bloomberg xác nhận rằng Bing không thể truy cập chỉ là lỗi kỹ thuật, hiện người dùng ở Trung Quốc đã có thể sử dụng lại công cụ tìm kiếm này.

Theo The Verge
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:p Thêm vào danh sách các nạn nhân . Auto chặn Made in USA . Nghĩ cũng tội cái trình duyệt cùi rách nhất thế giới .
@lamdainhan10 Nhờ thế mà lên hạng vù vù đấy. 😁
tungvt86
TÍCH CỰC
5 năm
@ThuanNguyen94 Chửi nhiều giờ thành VIP luôn hehehe.
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Ng u mà tỏ ra nguy hiểm là đây
El Sapa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthuvc BING khác Edge bạn ợ...
bizzuu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái trình duyệt của microsoft khi cài win xong có nó để tải chrome và firefox về . Xong buớc đó thỉ nó đi vào dĩ vãng . @@
@homangque2 Hắn nghĩ công cụ tìm kiếm Bing với IE là 1, cũng tội tại comment nhanh quá thôi mà.
@bizzuu trước khi commnent thì kiếm thử coi Bing là cái gì cái đã
@homangque2 Nó nghĩ sâu hơn được nhưng vấn đề là đéo hiểu gì =))
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@bizzuu ai bánh đậu xanh đê...!
Chơi kiểu dơ bẩn thì được, chứ lúc bị Mỹ và phương Tây dập theo luật quốc tế thì giãy nãy. Hoan hô Trump.
chenyingjun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huynhdinhchien Cuối năm 2020 bị "vặt" rồi, hóng Đài Loan được sát nhập
LePhone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux Kiếp người Tạng làm sao hả bạn
Cái kiểu tư tưởng bài Tàu. Tẩy chay mù quáng, chụp mũ thì không khá được rồi.
Nhìn lại lịch sử năm 1858. Thời ông cha ta bài bài xích tây lông rồi phải trả giá đắt. Giờ ta lại đi bài tàu vì lo sợ. Kg rút được kinh nghiệm sao?
P/s: nên nhớ vào những năm 18xx bọn tây lông nó cũng ác lắm. Thực dân, đế quốc, phát xít từ chúng mà ra cả. Từ năm 90 đổ đi chung mới bớt ác và hung hãn thôi. Quan trọng là sống biết người biết ta! Bán anh xem xa mua láng riềng gần
phonguhigjb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@x264 Mấy nước đó đều nhờ mỹ mà giàu nhé kể cả đức nền kinh tế đứng nhất châu âu như bây h
@phonguhigjb Nhờ gì hả bạn, do con người nước họ ham học, nghiên cứu mới giàu thôi. Chứ như philipin, hay mexico thì biết rồi đấy đồng minh thân cận luôn giúp phát triên KT biết bao mà có PT nổi đâu. Chủ yếu là do dân không có tính ham học thôi.
HIMYM
ĐẠI BÀNG
5 năm
https://mspoweruser.com/microsoft-bing-now-accessible-again-in-china/

Đã truy cập lại rồi nhé. Chủ thread nên sửa lại đi.
@HIMYM Đã cập nhật lại, cám ơn góp ý của bạn.
😁
@thanhphat95 Cảm ơn bạn đã góp ý!
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
5 năm
Trung Quốc đang thực thi cái chính sách tiêu cực. Không quản được thì cấm, mà quản được cũng cấm.
Nói chung cũng hơi tự tin thái quá về chất lượng đồ nhà.
@Hunglong96 Người VN cũng đang kiếm được hàng tỷ $ nhờ mua bán trên Gg và fb nhé bạn. Nước giàu hay nghèo ko phụ thuộc vào mấy công cụ Gg fb, mà phụ thuộc vào tài năng lãnh đạo của chính phủ, hãy nhìn những nước Châu Âu họ vẫn xài Gg fb vẫn chưa thu được thuế 2 cty đó nhưng nước họ vẫn giàu.
chenyingjun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tjmban8phuong Châu Âu ko có Gg Fb vẫn có thay thế, VN ko có Gg Fb là chết
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@Hunglong96 Ơ kìa thým mới từ nơi nào đến trái đất thế
@tjmban8phuong Tỷ usd? Cho cái nguồn thống kê cái. Vui lòng hiểu google hay fb là một kênh liên lạc chứ không phải là một nơi tạo ra doanh thu. Nhớ thời trước fb không, bán trên diễn đàn, 5giay, rồng bay các kiểu. Nói như ông thì honda tạo ra hàng triệu việc làm, mang lại hàng tỷ usd vì bán xe máy cho người việt??? Còn châu âu, tỉnh lại đi, thuế thu lâu rồi, chỉ là khiêm tốn thôi, nhưng rảnh ông lại mang ra tòa kiếm mấy tỷ $ phạt nhé
Link đây https://www.google.com/amp/s/amp.vnexpress.net/so-hoa/facebook-google-doi-mat-voi-thue-so-o-chau-au-3873268.html
Việt Nam nên chặn nốt, nó ngang nhiên để Tam Sa trên bản đồ mà chả ông nào ý kiến
@vanthanh1995 Nhịn cũng tuỳ cách nhịn, thấy con cái mình bị bắn mà bảo nhịn, phổ cập tiếng trung, dùng tiền tq mà nhịn là thế nào, cơ bản cũng giống như ecuador, chủ nhà thông đồng vs ngoại bang mặc cho con cái chịu thiệt thòi. Hãy nhìn đài loan thì biết, họ kiên quyết cho đến cùng dù ko dc china công nhận. Tôi đã đến đài loan 2 lần. Phải thừa nhận dân họ bài xích tq rất dữ tợn thậm chí có thể nói là thù ghét dù họ có chung nguồn gốc ngôn ngữ. Hãy nhìn hongkong, macao sau khi về tay khựa thì thế nào, họ bây h bị kiểm soát chi chít. Nhưng trễ rùi, h còn mỗi đài loan, họ nhìn cái gương của mấy nc khác mà kiên định, mình nên như vầy. Yếu thì có thể liên minh vs các nc lớn khác. Cơ bản là do chủ nhà ko muốn, nhận sự bầu bán, chức vụ của khựa thôi😔
@Barbatos Bó tay. 😃
@Barbatos Vấn đề của Macao và Hongkong còn là phụ thuộc vào nguồn nước của TQ nữa .. Nên khó hơn Taiwan nhìu
Namprobe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Barbatos Cái gì mà phổ cập tiếng trung gì ở đây bạn??? Ở đâu ra vậy, ơ ???? Tôi chỉ có nghe đề xuất tăng cường dạy chữ hán để hiểu hơn về văn hóa nho học ngày xưa của vn thôi chứ ở đâu ra mà phổ cập tiếng trung, t thấy h họ phổ cập tiếng nhật, pháp như ở vũng tàu quê t đây, ngoài tiếng anh ra chứ chả thấy có tiếng trung gì ở đây hết nhé, v loằn 😆, còn vụ xài tiền nhân dân tệ, bác có đọc kỹ về thông tin này ko vậy 😃), một đất nước còn đang pt thì ưu tiên vẫn là sự cân bằng trong quan hệ giữa các bên, bài tàu à? Bạn có biết bài tàu là khiến dân mình điêu đứng vể kinh tế luôn ko? Còn yếu về nhiều mặt thì nên học hỏi họ đi, thời đại mở r, làm như thời chiến ấy mà bài trừ, người luôn nhìn cuộc sống chỉ qua 1 con mắt như bạn thì có gì để nói nữa ko, mở thêm vài con nữa đi để có cái nhìn tổng quan hơn nhé
mrHz
CAO CẤP
5 năm
TQ đang biến mình thành 1 thế giới thu nhỏ, họ tự tạo ra các kênh riêng cho mình để đưa doanh nghiệp trong nước đi lên. Mình có xài qua các dịch vụ MXH, tìm kiếm, cloud,.. Thì thực sự họ làm cực kỳ tốt, chỉ có 1 điều là kết nối từ quốc tế vào hơi chậm
geminisongtu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 Không chuyên môn gì nó phổ cập rồi. Cái bạn hiểu khác với cái mọi người hiểu. Cái nào chẳng phục vụ nhu cầu khách hàng. Giờ nó cấm gg FB...nên ko thấy cạnh tranh thì sao bạn biết là là các CTY này ko phục vụ đc nhiều nhu cầu cho người dùng. Nên nói đúng chứ đừng cãi bừa, rồi giải thích.
@geminisongtu Nó cấm ở TQ, không cấm ở Mỹ nhé, tớ chỉ bảo ví dụ ở mỹ xem có thằng nào làm được như tecent hay alibaba ở TQ, so thử alipay với applepay xem. So thử hiệu quả giao hàng của amazon với taobao xem (hai nước diện tích na ná nhau nhé và dân tàu nghèo hơn mua đồ ít tiền hơn). Cái gì tàu hơn thì bảo hơn, cái gì tàu thua thì bảo thua. Cấm không phải là điều kiện tiên quyết, như trước đó bing vẫn có đó sao users của nó không vượt baidu? Vấn đề là làm ra sản phẩm giải quyết nhu cầu thôi
geminisongtu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 Bạn lấy 2 môi trường với 2 nhu cầu tiêu dùng và mục đích khác nhau ra so sánh có khập khiển không? Mình cũng không phải bài trừ TQ nhưng bạn hơi thần thánh mấy cty đó của TQ rồi. Bạn cãi hơi cố chấp ( chắc cũng còn trẻ 😆)) ) nên mình không tranh luận tiếp vì không nó phí thời gian lắm.
@geminisongtu Tớ chả thần thánh gì, ở trên có comment sẵn là "hệ sinh thái của nó phục vụ tốt nhu cầu của nó, google là muỗi" xong chửi nhau thôi. Cái hơn nhau ở đây là "phục vụ tốt nhu cầu". Cái gì TQ làm ngon thì nói, tớ chỉ dị ứng cái tư tưởng "mỹ là số 1" thôi, không phải cái gì của Mỹ cũng ngon cho nhu cầu địa phương, chưa tính yếu tố khác quan trọng là an ninh, chả có cường quốc nào muốn thông tin con em mình trong tay cường quốc khác cả
Mình cũng k ưa Bing, dùng khó khăn, tìm kiếm toàn ra kết quả đâu đâu ấy
Có gì hot nhỉ
SaiO
TÍCH CỰC
5 năm
Anh Tập đáp trả đây mà
@SaiO Tập trả thù vụ Huawei đây mà
Chính quyền anh Tập mới đúng là độc tài.
nuubb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@spamspam Cái gì cũng có 2 mặt, rõ ràng bọn phương tây không phải là 1 lũ ngu. Cho nên chưa biết thằng nào khôn hơn thằng nào 😁
@nuubb Khôn thì khôn chứ đây địa bàn TQ mà =))
nuubb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@spamspam Ờ, thế cho nên ra nước ngoài bị bọn kia chơi tập thể lại thôi, nó cũng vin vào cái cớ đấy thôi. Tính đường dài thì chưa biết ai khôn hơn ai. Cho đến khi LX sụp đổ thì mình còn tưởng LX nó mạnh hơn Mỹ mà 😁
quá phủ....
Man404
TÍCH CỰC
5 năm
Đụ nó, trong khi Bing nó dâng Trường Sa của mình cho Tàu giờ nó sút thẳng mặt, nhục lắm, giờ quay lại ..... win với office thôi, k thèm sub 365 nữa. Đù má nó
1 năm trước
1 nam truoc.jpg
Hiện tại:
1 nam sau.jpg
Công cụ tìm kiếm gg phát triển riêng cho china lại tên là thăng long?!! Có huyền cơ chăng
@cyberat Bẻ cua dữ vậy cha nội.
@cyberat Dragonfly nghĩa là "chuồn chuồn" nhé, Thăng Long là "rising dragon"
@sskkb "Huyền Cơ" là ở chỗ từ "Chuồn Chuồn" mà thành "Thăng Long" đấy bạn ơi 😆 Chém banh nhà 😃
@cyberat Dragonfly = Thăng Long 😁, đã dốt văn còn hay chơi chữ
http://bfy.tw/Lxom
Ủng hộ chặn, ủng hộ chiến tranh lạnh
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
Người ta đâm nhát nào, nhát đó chí mạng. Còn anh chỉ quơ tay múa chân, với ăn cắp chơi bẩn là giỏi.
@Leduycng Trạng chết chúa cũng băng hà, dưa gang đỏ đít thì cà đỏ trôn.

Tất nhiên TQ thiệt nhiều hơn, nhưng Mỹ cũng gánh chịu tổn thất không nhỏ đâu

http://cafef.vn/my-va-trung-quoc-cung-thiet-hai-hang-ty-usd-moi-nam-vi-chien-tranh-thuong-mai-20181230152423745.chn
@Leduycng Ăn cắp mà mạnh vậy thì mình ủng hộ nước mình ăn cắp.
Chơi bẩn: Ủa Mỹ nó đòi Canada bắt người TQ, cấm vận Huawei với tội trạng không rõ ràng là chơi đẹp hả.
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@spamspam Hôm nay trồng cái cây, tương lai hái cái quả thôi.
@Leduycng Hôm nay ăn cắp được thì mai giàu nhé. Hôm nay chỉ lo trồng cây, mai chưa chắc cái cây đó do ai hái đâu
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@spamspam Bạn có vẻ không giống người.
Mình dùng thử bing vài lần cũng thấy tàm tạm.
tuanphien
TÍCH CỰC
5 năm
@ngohuyhung1991 Lại tung của!!!.Hự,,,, Hự,,,,,,,,,
@tuanphien Là sao bạn ??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119