Công nghệ khử tiếng ồn và tạp âm của tai nghe

Công nghệ khử tiếng ồn và tạp âm của tai nghe
Từ trong buồng lái máy bay đến nơi đông đúc xe cộ, từ nơi cần sự yên tĩnh cho tới nơi có hàng vạn hỗn âm, công nghệ khử tiếng ồn đã và đang trở nên rất hữu ích cho người dùng của nó ở mọi nơi.

Còn điều gì ức chế hơn khi bạn đang tận hưởng bài hát yêu thích hay xem video trên YouTube, thì đột nhiên có tiếng chó sủa “ngang qua” khiến bạn phân tâm. Thậm chí tệ hơn là ai đó mở dàn loa karaoke và át luôn không gian riêng của bạn, những lúc thế này thực sự là thời điểm thích hợp để bạn nghĩ tới tính năng khử tiếng ồn chủ động (ANC).

Nguyên lý hoạt động của ANC cũng không quá khó hiểu, khi sóng tạp âm truyền đến, hệ thống ANC trong tai nghe sẽ khử tiếng ồn bằng cách triệt tiêu chúng với quá trình destructive interference. Nguyên tắc của ANC là sử dụng 1 micro nhỏ để nhận diện tiếng ồn xung quanh, sau đó 1 con chip nhỏ bên trong tai nghe sẽ tạo ra sóng âm thanh nghịch đảo, nhằm triệt tiêu sóng âm từ môi trường bên ngoài. Chúng ta có thể hình dung về hiệu ứng khi mà hai con sóng xô vào nhau, tự chúng sẽ triệt tiêu lẫn nhau và sau đó chỉ còn lại mặt biển tĩnh lặng.

Có khá nhiều cách khử tiếng ồn khác nhau ngoài ANC, ví dụ như kiểu tai nghe sử dụng phần nút bịt kín tai (earphone) hoặc loại tai nghe áp sát đầu, mục đích của chúng như một rào cản vật lý đối với sóng âm thanh hướng tới tai. Tuy nhiên, ANC là hệ thống phức tạp hơn với khả năng tự điều chỉnh theo mức độ “ồn ào” ở môi trường xung quanh. Tính năng chống ồn chủ động ANC có thể điều chỉnh cho phép bạn chọn mức độ tiếng ồn mà bạn có thể nghe thấy, việc này hỗ trợ kiểm soát mức độ giọng nói của bản thân, để bạn vẫn có thể nghe được chính mình khi giao tiếp.

1. Microphone
Một micro nhỏ nhận diện tiếng ồn xung quanh.

2. Âm thanh đi vào
Các sóng âm thanh từ bên ngoài đi vào sẽ được phát hiện bởi micro bên trong của tai nghe.

3. Mạch khử tiếng ồn
Các bo mạch bên trong tai nghe sẽ phân tích âm thanh nhận được từ môi trường xung quanh.

4. Sóng âm mới
ANC tạo ra các sóng âm thanh bị đảo ngược và lệch pha, triệt tiêu các tạp âm xung quanh.

5. Loa
Loa phát ra âm thanh mà bạn muốn nghe, sự gián đoạn bởi tiếng ồn xung quanh giờ đã được giảm thiểu.

6. Housing
Phần bao bên ngoài của tai nghe có thể được thiết kế để tạo thêm một rào cản âm thanh vật lý đối với các tạp âm từ môi trường xung quanh.

Theo How It Works số 167

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tai nghe mình có chống ồn chủ động, mà mình toàn tắt đi.
Nó tạo ra cái âm gì u u để át tiếng bên ngoài, ko đeo lâu được. Mà không bật chống chủ động cũng đã khá ổn với nhu cầu của mình 😁 . Với cá trước đọc nhiều cmt nói đeo chống ồn chủ động lâu làm hại tai nên.... :D .
Bao h chờ bạn ở quán cafe thì bật lên nghe nhạc ngồi đọc sách cho cách âm thôi :D .
@megatroll Các con đời sau nó đỡ ù tai hơn nhiều rồi bác.
Wru5224
ĐẠI BÀNG
một năm
@spetsnaz GRU Bác nói đúng, đời sau cải thiện nhiều rồi.
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
Đeo cái này ra chỗ ồn có đỡ hại tai ko nhỉ
@xKito Đỡ chứ bạn, nó như cái núi bịt tai
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
@manhnh20 Còn chức năng chống ồn có tác dụng ko?
đến bao h mới có tai nghe chống ồn chủ động tuyệt đối 100% nhỉ
@Khải Baby vậy thì chắc cần chip cực mạnh và micro hút âm cực nhạy quá chứ hiện nay chỉ khử âm nền thôi chứ các âm bất chợt kiểu tiếng nói hay tiếng còi vẫn ko xử lý triệt để được, mà đó là tắt âm khi không có nhạc thôi chứ nhạc lên thì mấy tiếng kia hầu như ko nghe được gì.
@Khải Baby Ko bao giờ có khỏi hy vọng bác êi. =]]
@Trung Kiên7 Vậy hả 2 bác 😔( No hope vậy ư...
rassen
TÍCH CỰC
một năm
Lại là MIT. Cái học viện này chắc số phát minh vs mức ảnh hưởng bằng cả vài ngàn cái khác cộng lại
@rassen @Majaaa thớt viết một bài phân tích khả năng khử tiếng ồn của ống giảm thanh trên mấy khẩu súng.
@B1tches keep reporing but can't stop

Nguyên lý nó đơn giản thôi, tiếng nổ được tạo ra bởi áp suất nén đầu nòng thay vì xả ra 1 lần thì ống giảm thanh tạo ra các buồng tiêu áp bằng cách dắt khí xả đi lòng vòng tự triệt tiêu nhau, mà nó chả êm như game nghe tiếng pew pew như bắn phi tiêu đâu.
@namnguyen1011 Êm hay ko thì còn tùy cỡ đạn và đạn của ông subsonic hay supersonic và cả cấu hình của cái giảm thanh của ông nữa.

Còn tui muốn coi mấy ông mod viết bài thôi.
Giờ ống giảm thanh build bằng máy in 3D easy. 2 ngày là xong, súng nào cũng có.
ông đầu hình là 3d chắc luôn 😆
@tamle_o thôi bậy di.. 3d gì mà xấu vậy
lqtung
ĐẠI BÀNG
một năm
Mới trải nghiệm công nghe ANC hôm nay luôn. Thấy ấn tượng thật. Ngồi trong quán cafe mà tưởng mình ngồi lạc lỏng 1 mình.
Thanks mode viết bài có nhiều kiến thức khoa học.
@lqtung bác cho e hỏi tên sản phẩm tai nghe anc của bác với ạ
lqtung
ĐẠI BÀNG
một năm
@Khải Baby Tai nghe Sony WH-1000MX3. Mình mua hàng dùng rồi, nghe cũng ok bạn.
Con Beats fit pro của mình mỗi lần bật chống ồn là ngủ quên mất đất. Chả còn biết xung quang mng đều lồm cồm dậy làm việc hết rồi. Quạu ghê😆)
@bhuubao So với Airpod pro thì cái nào êm hơn Bác?
@Hoang DK PQC căn bản là 2 con chỉ khác nhau ở cái mút tai bác ạ.
Beats thì cài mút cơ bản của tai nghe bình thường nên kín hơn, còn AP pro thì mút nó hơi dẹp hơn tí nên đeo thoải mái được lâu hơn.
Vì Beats kín hơn nên chống ồn ok hơn, nhưng không nhiều lắm đâu. Còn lại thì phần cứng bên trong y như nhau mà.
@bhuubao Cảm ơn Bác nhiều!
yêu mod @Majaa, toàn bài hay
@bitdefend Cảm ơn bạn ạ 😁
Có tai nghe in ears nào chống ồn 100% ko nhỉ ? Xài airpods nhiều lúc vẫn nghe được tiếng nói chuyện 😓😓😓
@cloud1406 Sony 1000XM4
@cloud1406 mình cũng cần loại chống 100%
mrqd
TÍCH CỰC
một năm
Thử tai nghe cứ đeo chắc, để thật iên, nếu nghe thấy tiếng tim đập thình thình thì coi như bỏ
Tốt quá cũng nguy hiểm. Nhiều người tập thể dục đeo tai nghe chống ồn mình thấy họ bị tai nạn hoặc va chạm nhiều. May là trong khuôn viên công viên. Họ cứ đi cứ chạy mặc mọi người xung quanh vì đeo tai nghe là "điếc" luôn. Mình trước cũng vậy đeo chạy bộ thấy có ông bị vấp té chay cả máu đầu tùe đí thôi bỏ luôn. Hahahaha
bài hay
Cái gì cũng nói tới mà không nói tới ảnh hưởng khi sử dụng trong thời gian dài thì nhiều người tưởng đeo 24/7 cũng được rất nguy hiểm.
vunt
TÍCH CỰC
một năm
Làm sao cứ phải nhét thêm mô hình 3D, tởm lợm kia vào bài viết vậy? Thiếu ảnh à?
@vunt Bao dung chút đi bác, miễn họ không làm hại mình là được 😁
“ANC tạo ra các sóng âm thanh bi đảo ngược và cùng pha, triệt tiêu các tạp âm xung quanh”
Chỗ này phải là đảo ngược và cùng pha mới đúng nguyên lý chứ
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
em cần mua con tai nghe không dây tầm 500k đổ lại (dạng tai nghe có bịt tai, không phải dạng đút vào tai) , ko cần chất lượng âm thanh, chỉ cần nghe ok là đc, càng tai rộng rộng 1 chút cho thoải mái vì đầu to =)) . Mong anh chị em giới thiệu cho cái tên hoặc ném cái link vào mặt cho em. em xin cảm ơn
tamakeno
ĐẠI BÀNG
một năm
@cu dé Thử con Edifier W820 nha bro.
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@tamakeno vâng, cảm ơn bác tư vấn, để em trải nghiệm thử xem
alvk
ĐẠI BÀNG
một năm
Tai nghe chống ồn, công nghệ ra đời cũng lâu rồi mà