Công nghệ màn hình uốn dẻo, gập được của Samsung đã bị đánh cắp để bán cho 2 công ty Trung Quốc
zyzy1908
3 nămBình luận: 348
Công nghệ màn hình uốn dẻo, gập được của Samsung đã bị đánh cắp để bán cho 2 công ty Trung Quốc
Văn phòng công tố Suwon, Hàn Quốc vừa công bố kết quả điều tra khiến cả Samsung cũng phải bất ngờ: một trong những nhà cung ứng của Samsung - Toptec đã bán bí mật về công nghệ màn hình OLED dẻo, có thể gập được của Samsung cho các công ty Trung Quốc với mức giá gần 14 triệu USD.

Nhà cung ứng này đã tạo một công ty vỏ bọc trung gian để dễ dàng cho việc bán bí mật của Samsung cho những công ty Trung Quốc. Tuy nhiên, trong công bố của công tố viên đã không nêu tên công ty Trung Quốc cùng các cá nhân liên quan. Họ đã yêu cầu Interpol tìm kiếm và bắt giữ hai cá nhân đại diện từ hai công ty này để tiếp tục điều tra. Hiện có 9 người bị truy tố (cũng có 1 số nguồn nói là 11), trong đó có 3 người đã bị bắt giữ và Toptec thì đang ra sức phủ nhận những thông tin cáo buộc.

Giữa thời điểm mà mối quan hệ cạnh trạnh giữa Samsung với các nhà sản xuất Trung Quốc ngày càng trở nên căng thẳng thì thông tin này đối với Samsung là một cú sốc rất lớn. Nhất là khi Samsung đã phải mất đến 6 năm, 150 tỉ won (tương đương 130 triệu USD) để phát triển công nghệ màn hình gập. Theo Canalys, Samsung là nhà sản xuất smartphone lớn nhất thế giới trong quý vừa rồi khi chiếm 20% thị phần và màn trình diễn của họ vừa rồi với sự xuất hiện chớp nhoáng của chiếc smartphone gập được Infinity Flex có lẽ đã khiến các công ty Trung Quốc phải "động thủ". Chúng ta cùng chờ kết quả điều tra được công bố và chờ xem liệu công ty Trung Quốc đã dính líu đến vụ việc này có đánh bại được Samsung hay không.

Vấn đề trộm cắp công nghệ đang ngày càng trở nên nhức nhối, Mỹ cũng đã bày tỏ những lo lắng về vấn đề này khi nó đang được xem là 1 chiến dịch từ Trung Quốc (một số nguồn còn nói rằng nó được chính Nhà nước đứng sau) để vươn lên dẫn đầu về công nghệ. Hồi đầu năm nay, một kỹ sư cũ của Apple cũng đã bị bắt tại Mỹ vì ăn cắp bí mật công nghệ xe hơi không người lái.

Nguồn: Bloomberg
348 bình luận
Vậy thì chắc có thằng BOE rồi. Thằng này mấy năm nay LCD hay OLED gì nó cũng tự nhiên có cả
@hypous Tui cũng nghĩ vậy, ko đâu tự nhiên 1 hãng ko tên tuổi lại trình diễn màn gập trc sam mà trong khi đó chưa thấy 1 lần công bố nghiên cứu nào. Bảo sao
smx105
TÍCH CỰC
3 năm
@hypous Ngoài nó ra khó kiếm đc thằng thứ 2, tự nhiên lòi ra cướp 1 mớ thị phần của Sam
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hypous Tự nhiên củng màn hình Infinity O trên trời rơi xuống khi nghe tin Samsung sắp giới thiệu A8, đúng là Trung là Trung Quốc
Antikill
TÍCH CỰC
3 năm
@hypous Có rồi. Có bài nói samsung sẽ kiện gồm BOE và 3 hãng khác nữa
ruby time
ĐẠI BÀNG
3 năm
😃 tung của nó thế
Antikill
TÍCH CỰC
3 năm
@thanh.vohong K biết sao chứ fan nước nội còn có câu quen thuộc hơn "k dùng hàng diệt nôm thì đc gọi là phản.....độ...ng"
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoang_HaoMinh Ý bạn là một?
climax
TÍCH CỰC
3 năm
@Run4yrlife Mẫu quốc Âu Châu thượng đẳng thì khác bạn nhóe ... 😁
@thanh.vohong Chả cần chuẩn bị. Google từ khóa - hac k, key, cờ rách thì vn đứng đầu.
Tàu khựa thì cũng là tàu khựa thôi.Ăn cắp với ăn trộm.một ngày nào đó cả thế giới sẽ tẩy chay tàu khựa.
@smx105 Nói xấu? Thế nào là nói xấu?
@nguyenminh56547 Tự nhục chứ k phải tự ti nhé anh bạn
climax
TÍCH CỰC
3 năm
@Quần Màu Xanh Một ngày nào đó ... =)) =))
Dù sao bạn cũng đỡ hơn mấy thằng thudam_er khác "Cả thế giới đang tẩy chay TQ" =))
lhduongolala
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iAndroids Trộm kiểu đó là trộm vặt bạn ah, còn trộm có tổ chức - từ chính phủ nhà nước tới nhân dân thì chỉ có anh Tàu thôi
DmooN
TÍCH CỰC
3 năm
Đó là lý do TQ mặc dù đông dân nhất thế giới nhưng lại ít có đóng góp về phát minh
gadem
TÍCH CỰC
3 năm
@Xu Bin Bác nói như ăn cặp là 1 chuyện dễ dàng lắm nhỉ. Đánh cắp công nghệ cứ như là nói thích là được ấy nhỉ. Sao bao nhiêu nước không đủ khả năng để làm vc đó. suy nghĩ thiểm cận. Đánh cắp công nghệ mà lại có được siêu máy tính mạnh nhất thế giới ak 😁. Bác ảo tưởng và hâm mộ mẽo nó cũng vừa phải thôi :v.
chauvinhloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ngô Tùng Dương Đồng ý với bạn, đi nhiều, tiếp xúc đủ nhiều rồi hãy đánh giá. Đừng đọc những bài viết trên internet về một cá nhân hay tổ chức nào đó mà đánh giá cả một dân tộc, cái đó gọi là "phân biệt chủng tộc".
thanhhungtk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gadem Kiểu như Mỹ từ tạo ra bom nguyên tử ý. Vãi cả đóng góp cho nhân loại, thèn mỹ nó còn đi đăng ký bản quyền cho cây AK47 là của nó, nhục nhã vãi ra, trong khi M16 kẹt đạn bắn méo được.
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gadem thế có siu máy tính, phũ bỏ được thói ăn cắp ha, bác nc hài vãi luôn
tnguyen_99
TÍCH CỰC
3 năm
Lại là anh lớn TQ
akiradi93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tnguyen_99 Thằng tung của. Not Anh.
Nhiều thang niên trên vnexpress cám ơn TQ ăn cắp bản quyền dc xài đồ giá rẻ, nó càng giàu chiếm đảo nhanh
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@trung3anh Nhân quả gì chứ. Bây giờ bạn không dùng đồ ăn cắp. Bây giờ thử bỏ xe giữa đường xem có bị trộm không.
@mai12 Mất xe vì vẫn có những thằng cơ hội bẩn như bác.
@boyngocxita4 Bác nói đúng. Nếu bớt những thành phần hám lợi như @mai12 thì tụi trộm cướp cũng chẳn bán dc đi đâu. Cướp mà ko tiêu thụ dc thì tụi nó sẽ chuyển nghề. Sui là thành phần như @mai12 quá nhiều.
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@boyngocxita4 @minhkhoi111111 Người ta mất xe đổi nhân quả . Còn mình mất xe đổi cuộc đời . 2 bác này khôn thật. Còn cái tiêu thụ chả liên quan gì đến mình. Vì mình không thèm tiêu thụ mấy cái xe cũ đó. Chỉ thích đồ mới mà rẻ. Haha
snackviet1
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ sợ hàng ăn cắp mà làm tốt hơn hàng xịn thì cay không tả 😆
Tuy ghét nhưng mấy bác cũng phải phục vì cái gì TQ cũng làm đc nha :v
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hunkenbkt có CHplay và thẻ nhớ nha ;)
buihai
CAO CẤP
3 năm
@snackviet1 Apple cũng chôm rồi làm tốt hơn đấy =))))
@snackviet1 Tới ăn cắp mà cũng có kẻ quỳ xuống kính phục bái lạy thì đúng là hết nói
sakuramylove
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luanth Chắc là đồng bọn rồi!
Thế là sắp có smartphone màn gập giá tốt rồi.
Lúc đầu đọc tin thấy hơi buồn, nhưng sau nghĩ kỹ thì thấy cũng ... ko tệ lắm 😁
@Penn thông thường người ta chỉ hiểu 1 nửa vấn đề thôi
lhduongolala
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Penn Thôi bác ạ, đừng cố giải thích làm gì, vì có giải thích thì những thành phần nguy hiểm cũng không hiểu đâu.
nonut
CAO CẤP
3 năm
@hieupy89 KLQ: PX mà bạn cho là cực hữu???
Bạn chẳng hiểu gì về cánh hữu cả.
N.d.Hung
TÍCH CỰC
3 năm
Cao thủ không bằng tranh thủ mà lại 😆 .TQ thì nhanh lắm 😃)
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@kira6866 Quá nhanh quá dữ luôn
tội cho samsung mất bao công sức tiền bạc tự nhiên h có đối thủ ngang xương
@Penn Đúng, và cả 2 đều xuất phát từ mục đích đi tắt đón đầu, không muốn tự nghĩ ra cái khác, cái mới mà đi ăn trộm về làm cho nhanh.
Penn
TÍCH CỰC
3 năm
@sskkb Cách so sánh của bạn giống như là giữa việc móc túi và việc đột nhập cướp tài sản giết người nó cùng 1 mục đích là lấy của người khác làm giàu cho mình vậy.
cuvu1997
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ice.lx17 Ý mình nói là ăn cắp công nghệ chip nhé bạn, k tin bạn có thể seach gg thời đó ip4 vượt icloud bằng cách thay chip ss vào rồi thay số imei và serial đấy
@Penn Thế thì hẳn là SS là cướp của giết người rồi, vì ăn cắp thiết kế của 1 sản phẩm đã thành công vừa dễ mà đảm bảo xác suất thành công cao. Còn ăn cắp công nghệ sản xuất chưa được chứng minh về mặt thương mại, vừa phải đầu tư nhà máy sản xuất mà chưa chắc đã làm được thì hẳn chỉ đáng là loại móc túi.
Ko đi ăn cắp thì làm sao mà đú nổi với các anh lớn đây. Hóng vụ này xem có phanh phui ra được cái gì ko.
@binhyen102 Khựa nằm vùng đó 😃
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@luanth Mẽo nằm vùng đấy có thằng mẽo tên la tuansaigon 606
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@binhyen102 Ngại quái gì
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@luanth @carlard 2 bạn dạy đi thì có. Tôi chả việt gì phải dạy. Rẻ thì dùng chứ chả ăn cắp của ai
Tàu khựa, muốn nói tốt cho nó cũng khó.
Ăn cắp xong rồi lại bán cho mấy anh Mẽo thôi
mai12
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoang_HaoMinh Haha
@mai12 Kaka
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoang_HaoMinh kaka
minhchinmc
TÍCH CỰC
3 năm
bản chất hèn hạ của bọn trung CỘNG
@Mr. Lịch Lãm Không phải chỉ copy hình dáng đâu mà cả thiết kế icon, phần mềm nữa. Đều là không tự nghĩ ra, muốn đi tắt cho nhanh bạn ạ. Trong mắt mình thì 2 loại đó đều là kẻ cướp hết.

@Xu Bin: ý mình là ở mảng điện thoại di động

@TuânSDv : sự thật bao giờ chả đắng, ko có lý lẽ gì để phản biện thì lượn đi cho nước nó trong nhé
minhchinmc
TÍCH CỰC
3 năm
@sskkb SS là nó sao chép giao diện, cái đó ai làm cũng dc. còn tụi trung cộng thì ăn cắp công nghệ. Phân biệt dùm cái
TuânSDv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sskkb Không phân biệt được là kiểu dáng thiết kế và công nghệ sản xuất hả. Phản biện với kiểu này chỉ cần câu như vậy thui.
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xuantruong1992 nhớ lúc đó Nokia, SE, Moto, Sam đồ, chứ Apple còn ở chuồng tắm mưa
Giờ có bắt được thủ phạm thì cũng chẳng làm gì nữa rồi . Lộ hết rồi còn gì .
mhieu90
TÍCH CỰC
3 năm
@uthalinh Có thể cấm bán ở Mỹ, Châu Âu, Nhật, Hàn chứ Trung Quốc với các nước thu nhập thấp nó vẫn bán tốt
snackviet1
TÍCH CỰC
3 năm
Samsung hay làm mấy cái thừa thải xong rồi bỏ (màn hình cong tràn 2 bên của mấy con EDGE chẳng hạn). Chỉ là đua công nghệ thôi
Chứ cá nhân mình thích và an tâm khi cầm 1 thiết bị cứng cáp,chắc tay hơn là 1 sp dẻo quẹo vậy đâu
Chỉ đc cái an toàn hơn khi rơi rớt :3
@snackviet1 1 người sống ở thời trung cổ cho hay
@snackviet1 Nói như đúng rồi, bản pro của con huawei mới có con để cạnh tranh đó thôi, khen lấy khen để rồi quay lại nói cong vô dụng, nói sướng mõm mà ko nhìn thấy hết
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@snackviet1 Nghĩ sao cong vô dụng, nhờ nhìn vô cong cong là bạn biết đồ cong vô dụng của nhà Samsung đó, vậy củng đủ thành công để nhận diện thương hiệu giữa hàng tỷ chiếc đt trên thị trường rồi bé
@snackviet1 Mấy con edge mà bỏ ắ? Chui lên khỏi miệng giếng đi.
BIBUBO
CAO CẤP
3 năm
Dù không nói thẳng tên 2 nhà sản xuất lớn tại TQ đã mua, nhưng nhìn những sự kiện vừa qua, có thể thấy được khả năng rất cao là Huawei và Lenovo
@BIBUBO Bạn cẩn thận ss còn chưa dám nêu tên nhé
@BIBUBO Mình nghĩ là BOE

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019