Công nhân chết vì độc tố tại nơi chế tạo màn hình cảm ứng cho Apple

Duy Luân
23/2/2010 1:54Phản hồi: 80
Công nhân chết vì độc tố tại nơi chế tạo màn hình cảm ứng cho Apple
Công ty Wintek, nơi cung cấp màn hình cảm ứng cho iPhone và iPod Touch, lại tiếp tục có một công nhân thiệt mạng do nhiễm độc tố n-hexan (C6H14).

Tháng 8 năm 2008, Wintek đã sử dụng n-hexan làm chất tẩy rửa màn hình thay cho cồn vì giá thành rẻ hơn. Do sử dụng chất độc này nên 49 người phải đưa đi chữa trị, trong đó có 1 người thiệt mạng. n-hexan là chất độc đối với con người, gây ra tình trạng chóng mặt, đau đầu, buồn nôn. Nguy hiểm hơn, n-hexan rất dễ nổ. Wintek đã phải đưa ra thông báo "điều kiện làm việc nguy hiểm" tại nhà xưởng sản xuất, một trong những điều kiện trầm trọng nhất. Khoảng giữa tháng 2 năm 2010, tại Wintek lại có thêm một người thiệt mạng. Có vẻ nhưng công ty này vẫn chưa ngừng dùng n-hexan sau khi bị phạt vào năm 2008.

Theo Gizmodo
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhtinhqti
ĐẠI BÀNG
14 năm
nghe kinh quá nhỉ! không biết dùng iphone có bị ảnh hưởng gì ko........................
co đấy bác. Bác ko biết chất c6h14 hơi bị độc àh, ngửi thui thì có thể gây dị ứng và viêm xoang ùi 😁 coi chừng cái màn hình của bác nó còn lưu lại đấy. Bán rẻ con iphone cho e, để e "hy sinh" thay bác :D
hix chắc là không. Nó dùng để tẩy rửa thôi mà. Túm lại có khi dùng máy cũ lại chắc ăn hơn máy mới.
Oài ........... phức tạp thật giờ cái gì cũng độc hại
tranbao81
TÍCH CỰC
14 năm
Trời ơi ! Thảo nào từ lúc dùng iPhone đến giờ các ngón tay em cứ mềm ra. Sợ quá mấy anh ơi !
pác này chém quá trời.... hì hì mà bác kiểm tra cả thằng nhỏ đi... không khéo nó cũng nhũn như tay ấy chứ.. he he
trời, ba này xạo pà cố.haha.
mhung7182
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình nghĩ tay bạn mềm ra là do cái avatar của bạn đó heheheh
replay767
TÍCH CỰC
14 năm
cái gì mà đụng chạm nhiều lần chẳng mềm. Dùng ava kia mà còn nói dc như vậy hả bro. há há...
rữa màn hình xong thì nó bay hơi hết còn đâu nữa mờ độc, C6H14 là ankan dễ bay hơi, còn độc hay không em không biết, khi đọc tin này em mới biết là nó độc, ghê nhỉ
Bay hơi thì bay nhưng nếu chẳng may sử lý khí không tốt mà hít phải vẫn die như thường ! Chất này dễ nổ thảo nào thỉnh thoảng có vài chú Iphone bốc cháy chắc vậy
số C > 4 là chất lổng sao dễ bay hơi được hả bác
hoangbk
ĐẠI BÀNG
14 năm
Với điểm sôi từ 50 đến 70 ° C thì nó dễ bay hơi ở nhiệt độ phòng là điều hoàn toàn bình thường chứ bác?
caremkeomut
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dán miếng bảo vệ màn hình vào... Vừa bảo vệ màn hình lại vừa bảo vệ đc ta..:p
phanuyvu
TÍCH CỰC
14 năm
Thì các bác thớt iPhone hay tự hào về "hàng độc" iPhone, nên giờ nó "độc" thiệt thì quá đúng ý các bác quá rùi còn gì, kekek
ô kinh vãi chưởng, không biết dùng ip có dính độc ko nhể, sợ quá :-SS
Chỉ vì giá thành rẻ mà coi mạng người như cỏ rác, thật đáng lên án công ty này, mà hình cty này của TQ thì phải, nếu đúng thì nên tẩy chay nó là vừa rồi, khốn nạn thằng TQ, dân nó đông bởi thế chết vài thằng nó ko quan tâm gì là phải rồi
pvtq9
TÍCH CỰC
14 năm
Chính xác. Nó chính là một công ty của Trung Quốc. Mà thằng Apple thấy nó rẻ nên thuê nó thì Apple cũng chẳng khác gì nó
😆 sau khi dùng ị phone, nên rửa tay trước khi ăn =))
SE K800i
TÍCH CỰC
14 năm
mấy cha sản xuất này ham rẻ,chẳng có lương tâm gì cả!
n-hexan dễ bay hơi nên hít nhiều gây ngộ độc là phải rồi,đáng ra phải dùng alcohol để đỡ ngộ độc.
Còn vụ cháy nổ là do chất lượng pin với điều kiện môi trường hoạt động chứ liên quan gì đến dung môi nay nhỉ,để bình thường nó cũng bay hết
tay mem ah

tay mem la bieu hien cua sap chet oy day,ve co gi ngon thi an di .........haha
con thang nho...chac mem tu lau oy....can gi phai doi toi bg,co fai the ko bac nhi........
dichduon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Công nhận thằng Trung Quốc giỏi thiệt vậy mà cũng nghĩ ra để hạ giá...kha...ha...may mình ko dùng
hqviet
CAO CẤP
14 năm
hic hic, nguy hiểm quá nhỉ.
Đúnh là Tàu, cái gì có lợi là làm, chẳng quan tâm gì đến mạng người cả.
sumboy
CAO CẤP
14 năm
thông tin bổ ít đây bác nào có ý định xuất khẩu lao động sang china nhớ tránh thắng này nhé
đồ do trung của làm dính chưởng là phải...người nó nó còn hại đc mà..@.~..
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Chài, vậy mà có thằng còn bảo đi ngoài đường không slide được phải dùng lưỡi liếm :sorry8bj: Mà nghe đâu bên làm màn hình Nokia cũng dính nữa, đình công um sùm rồi.
gamohnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Các bác cho em hỏi tí, màn hình cảm ứng của iphone tuyệt thế, sau này có rất nhiều hãng phát triển, công nghệ tiên tiến hơn mà sao chưa thể ngang bằng iphone được ?!
Hay Apple thuê cty này vì sản phẩm của họ tốt hơn các cty khác, và hiện nay việc phát triển màn hình cảm ứng có sự chênh lệch nhiều về chất lượng giữa các hãng ko, hay là do nhiều yếu tố khác tạo lên 1 thiết bị di dộng !
nếu bạn đã từng dùng qua Nexus 1 thì bạn nên nghĩ khác. ko phải sản phẩn của các hãng khác màn hình ko bằng, mà lý do or là màn hình điển trở như N900 hay điện dung mà ko đa điểm thôi. và thêm 1 lý do nữa là màn hình đa điểm cảm ứng điện dung đã đc IP đăng ký độc quyền tại Mỹ nên những sản phẩm của các hãng khác tại Mỹ ko sản xuất do luật bản quyền
gamohnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Em ko hỏi đa điểm hay ko, ko kể đến đa điểm và cùng là cảm ứng điện dung thì em thấy màn hình cảm ứng của iphone tốt hơn các điện thoại khác
Chắc bác chưa hiểu ý câu hỏi của em, so tks !
gần đây Samsung mới ra con
Samsung Wave - S8500: Chạy Bada, màn hình Super AMOLED
màn hình có vẻ đẹp hơn so với Iphone:eek:
Ở 1 số xứ lạnh khắc nghiệt ra ngoài phải mang bao tay thì xài điện trở là hợp lí
không phải nơi nào cũng thuận lợi để xài điện dung
Các sản phẩm của hãng khác không bằng là đúng, vì không làm chủ cả phần cứng lẫn phần mềm. iOS được thiết kế rất trau chuốt và tinh tế, hơn nữa lại hoạt động rất mượt mặc dù phần cứng của Apple không cao như các hãng khác. Tinh tế là làm sao? VD như sử dụng trình nghe nhạc, chỉ cần lướt ngón tay trên danh sách bài hát là để ý thấy được 2 hiệu ứng, hiệu ứng thanh scroll cũng rất thuận lợi và thông minh. Đôi khi ta quá quan tâm những cái lớn mà chính những cái nhỏ như vậy lại góp phần to lớn để làm nên sự tinh tế cho sản phẩm Apple mà chưa hãng nào tính tới bây giờ làm được.:happy:
quá nguy hiểm! Vì nghệ thuật đỉnh cao mà hi sinh thế này, nguy hiểm....! Nguy hiểm quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019