Control Panel sẽ sớm biến mất trên Windows 10!

bk9sw
24/3/2020 12:6Phản hồi: 141
Control Panel sẽ sớm biến mất trên Windows 10!
Cái ngày Control Panel mất tích cũng đã sắp tới khi trên bản build Preview mới nhất của Windows 10 đã có tùy chọn Hide_System_Control_Panel. Công cụ hệ thống có từ thời Windows 2.0 này có thể sẽ được Microsoft cho nghỉ hưu và nhường chỗ cho Windows Settings.

Control Panel có lẽ là thứ mà chúng ta mở nhiều ngang ngửa với File Explorer bởi nó cho phép cài đặt thiết lập nhiều thành phần thuộc hệ thống từ bảo mật, tài khoản cho đến mạng, thiết bị ngoại vi, tùy biến giao diện, gỡ cài đặt phần mềm … Mỗi khi có lỗi thì Control Panel là thứ đầu tiên tìm đến để chẩn đoán và sửa lỗi. Tuy nhiên, Control Panel đã có tuổi, kể từ Windows 8 thì Microsoft đã cố gắng làm mới với một hệ thống thiết lập có giao diện hiện đại hơn, thân thiện với màn hình cảm ứng và dễ dùng hơn cho người dùng mới nhưng không thành công. Từ đó đến nay thì Control Panel vẫn còn nguyên, nó tồn tại song song với Settings mới của Windows 10.

Sở dĩ nó còn đóng một vai trò quan trọng như vậy là Microsoft gặp thách thức để thiết kế một công cụ quản lý hệ thống tiên tiến hơn, cho phép chỉnh nâng cao nhưng về hình thức và cách dùng thì phải dễ tiếp cận trên tất cả các dạng thiết bị. Và đúng như vậy, Settings mình thường dùng để chỉnh những thứ cơ bản, đơn giản nhưng mỗi khi cần gỡ ứng dụng hay thiết lập mạng, IP các loại thì mình lại vào Control Panel.

Việc ẩn đi Control Panel cho thấy Microsoft đang muốn hướng người dùng chuyển sang dùng Settings và cũng ngầm khẳng định rằng tương lai, Control Panel sẽ không còn nữa và Settings sẽ đủ tốt để thay thế cả về tính năng lẫn trải nghiệm.

Ngoài ra, còn một khóa xuất hiện trong Registry là SystemToAboutSettingsSearchRemoval - trang System huyền thoại để anh em soi cấu hình máy có thể bị loại bỏ luôn. Trang này nằm trong Control Panel và thứ thay thế nó chính là Settings > About your PC.

Mình thì dù rất thích Control Panel nhưng cũng ủng hộ nước đi này của Microsoft khi mà Windows 10 đang ngày càng được cải tiến, nhiều ứng dụng, công cụ cũ được thiết kế lại theo phong cách Fluent Design. Control Panel và Settings đang tạo ra một sự rối rắm nhất định trên Windows 10 bởi một số thiết lập nâng cao chỉ có trong Control Panel, chẳng hạn như thiết lập về kết nối mạng. Điều này khiến người dùng bình thường và mới tiếp xúc với Windows rất khó để tìm hiểu và tạo ra sự thiếu nhất quán về trải nghiệm sử dụng. Vậy nên đã đến lúc Control Panel nghỉ hưu, nhường lại sân chơi cho thế hệ trẻ ở đây là Settings. Những thay đổi trên khả năng sẽ xuất hiện trên Windows 10 20H2 phát hành vào nửa sau năm nay.

Theo: WindowsLatest
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên thế.đã setting rồi còn control panel, rối cả máy
lamcity123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ephemeral55 Chuẩn ! Cải tiến kết hợp 2 cái làm 1 đi , CP trên win10 thì 0 đầy đủ mà setting thì 60% bấm vào thì lại chuyển về CP . Cái này nên làm từ lúc mới ra win10 mới đúng
@h3ti3n Bạn nói quá! 😁
@lamcity123 Chuẩn bác, chưa hoàn thành thì có thể kệ đấy, bao giờ xong thì up. Như bên mac nó chỉ có mỗi cái Settings là xong
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
4 năm
@ephemeral55 Biết sao Mic để cả 2 ko? Tại vì đùng 1 phát bỏ control panel sẽ khiến người dùng ko quen setting, nên họ để dần dần làm quen thì mới bỏ hẳn control được
Cái setting cơ bản thấy khó dùng hơn CP nhìu. Hy vọng sẽ cải khi bỏ CP
@xylitol2010 Mình nghĩ do mình đã dùng quen rồi chứ nếu là người dùng mới thì setting sẽ dễ tiếp cận hơn
SilverA
TÍCH CỰC
4 năm
@xylitol2010 Setting tiện, dễ sử dụng hơn nhiều. Nhất là với những người mới sử dụng máy tính. Chẳng qua 1 số cái nó chưa đưa từ control panel vào và với ae đã quá quen dùng CP rồi nên thấy tiện vì không phải tìm kiếm. Chứ với nguồ dùng mới thì mò hơi mệt.
Tất nhiên nếu M$ bỏ CP thì chắc chắn sẽ phải đưa tất cả lên rồi.
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@SilverA Sẽ có cách mang lại, giống như trình xem hình cũ cũng tiện và ngon hơn hơn trình mới nhiều
@xylitol2010 Mình cũng thấy vậy, nhìn màu nó nhạt nhòa, chả có icon gì nhiều. Nói chung vẫn thích CP hơn.
Chả hiểu ông MS nhồi nhét gì lắm vào cái windows 10. Đã có MS Edge rồi mà vẫn còn cái Internet Explorer làm gì không biết?
@Lò Văn Sò Đây nhé bạn
http://muasamcong.mpi.gov.vn/
Nếu dùng ie 9 trở lên thì phải bật tương thích về ie8 nhé
Các trình duyệt khác bạn truy cập thì bt, nhưng nộp hồ sơ đc thì phải ie8 trở lui nhé.
@Hồ Khắc Pháp Nhưng mình dùng chrome vẫn vào được mà? Hay nó còn có tính năng bắt buộc phải dùng trên ie?
@Lò Văn Sò Như trên nói rồi b, vào xem thì đc, nhưng lúc nộp hồ sơ để tham gia đấu thầu thì lại ko đc.
@Hồ Khắc Pháp Đã hiểu, cảm ơn bạn.
Gỡ ứng dụng h dùng settings được rồi còn mạng vẫn phải dùng control Panel. Hiện tại thì settings vẫn chưa thể thay thế được nên chưa thể loại bỏ hoàn toàn CP
Khổ hihi, dùng bao năm rồi
Screen Shot 2020-03-25 at 6.31.14 AM.png
@If you dont mind mình Win 10 đã 1 tỷ thiết bị 😃 quá bá
washi68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@daot096 Mac là dành cho "bọn có tiền" mà có tiền thì thuê đứa khác làm mấy cv kia nên cũng đâu có care việc apply policy như win hay ko :v mà nhiều cái họ lại dùng Linux hay các nền tảng khác chứ chả phải win nên mấy ông đừng thần thánh win quá :v
@daot096 MacOS có hệ thống tương tự dùng apply policy giống AD của Win, nhưng không phổ biến lắm 😃
@Hybrid Gs Trình đâu làm mấy cái cao siêu đó hả bạn. Edit rep cmt xong thì mất luôn tên nick cần rep nữa là. Chỉ chém đc gió thôi. 😃
Ktom2617
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc cũng tuỳ vào mỗi người thôi,thích dùng cái gì thì dùng.Nhưng mình thích setting hơn
Ktom2617
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thích setting hơn
😁 Vẫn thấy control panel có ý nghĩa, nếu bỏ thì phải tích hợp full vào setting :D
Bỏ Control Panel chỉ khổ thằng IT
@mimi_emyeu search nhưng nếu biết từ đấy,vì nó toàn tiếng anh,trong khi mình dùng theo thói quen nên không nhớ tên tiếng anh của nó là gì thì biết gõ gì để cho nó tìm giúp mình.
@4bkshared Mình thích cái Control Panel ntn hơn. 😃

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2020/03/4945804_cpc1.jpg
@nguyenminh56547 Bạn biết đc MS làm tới đâu à? Ng ta có kế hoạch hết rồi gần như h mình hiếm khi xài tới CP
ndta21
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em còn chả biết tắt cái máy tính như nào. trước giờ chỉ toàn phone
Võ Phiệt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích settings hơn, từ lúc lên win10 đã ít xài cp hẳn, chắc vẫn còn nhiều người quen vs cp nên thấy khó bỏ, settings h cũng gần đủ rồi
khitamdao
TÍCH CỰC
4 năm
vãn đang dùng window 7, ko cần quan tâm vụ này 😁
Cha đẻ HĐH được cài trên 1 tỷ thiết bị mà thiết kế cái giao hiện không thể thảm hoạ hơn. Đúng là bọn ăn hại.
minhahp29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lại còn thế nữa
koumyougen
TÍCH CỰC
4 năm
Setting của Wìndowds10 chậm và thiếu trực quan
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
mình thấy setttings mới nó rối và thiếu các chức năng chuyên biệt hơn. mỗi lần muốn chỉnh gì thêm, control panel là cái dễ và trực quan hơn. Sỡ dĩ mình ko thích settings vì nó focus vào cái đơn giản đến nỗi thiếu nhưng cái cơ bản cho người dùng. ví dụ như chỉnh desktop icon... thì phải vào 3-4 bước. trong khi control panel là vào phần display setting là xong
không thể nào? dùng setting là một cực hình
Cái màu xám trong này nhìn kiểu gì cũng ko ưa nổi
hay.mình thích nó đc tích hợp vào settings luôn cho giao diện nó hiện đại và đồng nhất 1 cái

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019