[CP+ 2014] Canon ra mắt EOS 1200D: CMOS 18 MP, DIGIC 4, lấy nét lai, giá 550 USD

Trung Dt
12/2/2014 6:24Phản hồi: 88
[CP+ 2014] Canon ra mắt EOS 1200D: CMOS 18 MP, DIGIC 4, lấy nét lai, giá 550 USD
tinhte_Canon_EOS 1200D (20).jpg

Canon vừa giới thiệu tại CP+ 2014 mẫu máy ảnh EOS 1200D (Rebel T5 / Kiss X70), phiên bản tiếp theo của chiếc EOS 1100D đã ra mắt năm 2011. So với phiên bản trước đó, EOS 1200D sử dụng cảm biến CMOS 18 MP (giống với 100D) nhưng vẫn dùng bộ xử lý hình ảnh DIGIC 4 của 1100D, chỉ hỗ trợ ISO đến 12.800. Sản phẩm DSLR phổ thông mới của Canon cải thiện tốc độ lấy nét nhờ hệ thống nhận diện theo pha (phase detection) và tương phản (contrast detection) tương tự như EOS 100D. Máy cũng sẽ được bán kèm với ống kính EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS STM được tối ưu cho hệ thống lấy nét mới.

So với EOS 100D với kích thước và trọng lượng nhỏ hơn, EOS 1200D nặng đến 480 g và có kích thước 13 x 10 x 7,8 cm (EOS 100D là 11,68 x 9,07 x 6,96 cm, 407,1 g). Có thể thấy Canon vẫn tiếp tục theo phân khúc máy ảnh DSLR giá rẻ với kích thước và trọng lượng vừa phải.

Với cảm biến CMOS APS-C 18 MP, Canon tích hợp hệ thống lấy nét 9 điểm mới với 1 điểm cross-type trung tâm. Hệ thống lấy nét lai với vùng lấy nét rộng, hỗ trợ khả năng lấy nét liên tục trong chế độ Live View. Trong chế độ quay phim, chế độ Movie Servo AF hỗ trợ tính năng bắt nét theo chuyển động, sử dụng hệ thống ống kính STM (STepping Motor) để tối ưu hoá khả năng lấy nét với cảm biến. Máy được nâng cấp lên màn hình kích thước 3" độ phân giải 460,000 điểm ảnh, trong khi EOS 1100D chỉ có 2,7" và 230,000 điểm ảnh.

Ngoài những tính năng chụp tiêu chuẩn, EOS 1200D hỗ trợ bộ lọc hiệu ứng sáng tạo như Grainy Black & White, hiệu ứng ảnh đồ chơi hay hiệu ứng mắt cá. Canon cũng đã thêm chế độ Video Snapshot của EOS 650D vào mẫu máy ảnh DSLR mới này. Chế độ này cho phép quay các đoạn video dài 2, 4 hay 8 giây, sau đó có thể biên tập chung ngay trên máy. Máy hỗ trợ quay phim Full HD 1.920 x 1.080 pixel với 30 fps định dạng MOV.

Canon EOS 1200D sẽ có mặt trên thị trường từ tháng 3/2014 với giá bán 550 USD dành cho thân máy và và bộ ống kính EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS STM.

Thông số kỹ thuật Canon EOS 1200D / Rebel T5 / Kiss X70
  • Loại máy ảnh: phản xạ ống kính đơn DSLR
  • Cảm biến CMOS 18 megapixel kích thước APS-C
  • Bộ xử lí hình ảnh: DIGIC 4
  • ISO: 100 đến 6.400
  • Tốc độ màn trập: 1/4000 giây
  • Màn hình: LCD 3" độ phân giải 460,000 điểm ảnh
  • Viewfinder: quang học, phủ 95%, phóng đại 0,8x
  • Hệ thống lấy nét: 9 điểm, 1 điểm cross-type
  • Có khả năng lấy nét theo pha và theo độ tương phản
  • Đèn flash pop-up
  • Quay phim Full-HD, tốc độ 24/25/30 fps, micro stereo
  • Thẻ nhớ: SDXC/SDHC
  • Kích thước: 12,96 x 9,97 x 7,79 mm
  • Trọng lượng: 480 g (chưa bao gồm pin)

Nguồn: canon-europe
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

owentien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang chơi Canon EOS 1100D khá hài lòng...
@owentien Tớ cũng thía! hehe
Nhìn bề ngoài so với 1100D thì khác được lớp bọc da 😁
Nhưng lớp bọc da này coi bộ vậy mà đẹp à
hoangdc79
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn dùng DIGIC 4
Ko tới giá 550ÚSD đâu!
1100D kèm kit mới 100% giá 8 chai nè... (Khánh Long)
@MrDuc2010 ơ,thế mà em tưởng 500d có,tính quất con 500d,vậy thôi em dồn tiền mua con 1100d xách tay có vẻ ngon hơn nhỉ
@MrDuc2010 các bác nào bit cho e hỏi. E tính mua
một e canon D ,,,nhug lên web của canon
và web của các cửa hàng ko hiểu sao
chênh lệch giá quá trời....Mua ở cửa
hàng giá thấp hơn ko bit hàng nó ra
sao....Các bác bit tư vấn giúp e...
@lee sang jay Hàng xách tay bao giờ mà giá chẳng thấp hơn hàng chính hãng!
Hàng chính hãng Lê Bảo Minh là an tâm nhất, bảo hành 2 năm, tặng kèm 1 số thứ, nhưng đắt hơn...
Nếu mua hàng xách tay thì "phải" mua của các cửa hàng uy tín, ví dụ như Khánh Long, Tấn Long, Giang Duy Đạt, Zshop...
Mua ở đâu thì bác cân nhắc, cân đo đong đếm giữa giá, đồ tặng kèm, bảo hành, uy tín-độ rủi ro hàng "luộc" (Used rồi mà tuốt lại như mới, reset được cả số shot về gần 0 nhé)...
Nghe bác hỏi "có vẻ" chưa biết gì nhiều, ít kinh nghiệm về DSLR.. Đôi khi bác nên mua hàng second hand, giá khoảng 7-8 chai kèm lense, bắn cho đã (khoảng 0,5-1,5 năm), tích lủy kinh nghiệm và kiến thức, bán đi lỗ ít thậm chí ko lỗ, mua 1 em new hoàn toàn (nên có tầm nhìn 2-3 năm, sao cho đừng chán-hối hận và bán vội, đừng bị lạc hậu sớm, nếu ko thì lỗ lắm)
@MrDuc2010 Cảm ơn những tư vấn rất hữu ích của bác. Nghe bác tư vấn như vậy ,chắc cũng thuộc loại nhà nghề. Nếu bác không phiền thì cho e xin mail có j e ko biết ,tại e cũng ko có kinh nghiệm với kiến thức về thể loại này mà kohler biết hỏi ai hết, a giúp e dk k0 ?
nhìn tiêu đề lúc đầu tưởng EOS 1200 VNĐ (⊙.⊙(☉_☉)⊙.⊙)
  • Hệ thống lấy nét: 9 điểm, 1 điểm cross-type oải~ :rolleyes:
đẹp nhỉ , ko biết về việt nam giá thế nào ?
Thèm 1 cái như vầy 😔 phổ thông thôi, thích, chụp đẹp, cầm Pro, nói chung là ngon 😃

Mỗi tội Apple nó ăn vào máu, tàn phá cái....ví đến rỗng tuếch mỗi khi nó ra sản phẩm mới :( năm nay nếu Apple ko ra cái gì đó ~5iNch thì sẽ mua 1 e Canon vậy hehe
Canon sao vậy nhỉ ? Giờ này còn dùng dicgic4 ...
@Khanhld.dvport Quan trọng gì đâu bạn 😆 đây là 1 máy thuộc dòng dưới entry nên dùng công nghệ bt là bt thôi.
@Khanhld.dvport Để giảm giá thành, cạnh tranh về giá so với các hãng khác, canon chắc đang định hướng vào phân khúc ống kính rời giá rẻ.
Dòng 1xxxD của Canon kém dòng xxxD rất nhiều về chất lượng ảnh....giá như vậy là hơi cao...! Giá này mua Mirrorless thì sẽ có chất lượng ảnh tốt hơn .....;)
Hiệu ứng số làm sao bằng hiệu ứng quang được bác.......
@Xperia_no1
Con này có sẵn hiệu ứng ảnh đồ chơi và hiệu ứng mắt cá, đỡ tốn tiền mua ống xịn 😁
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ mới ra 7d2 hở trời

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@kimlee_hl92 7d II ra sẽ giẫm lên 6D, 5D. Nên các bạn yên tâm là sẽ không có 7D II hay D400 đây. Thay vào đó là FF giá rẻ. Đó là định hướng chung của các hãng máy ảnh rồi.
@shrelax84 mình nghĩ vẫn sẽ có 7Dm2, có 2 khả năng. Một là đây vẫn là crop nhưng được trang bị một loạt tính năng để định vị nó cao hơn 7D, ví dụ như weathershield ở mức cao, ống kính STM, wifi + GPS, hệ thống lấy nét mới, quay video 2K, cảm biến mới... Hai là, nó sẽ là một mẫu FF giá rẻ nằm dưới 6D, với thông số kỹ thuật kém hơn và giá cũng thấp hơn. Khả năng thứ 2 cao hơn.
Trong ảnh ko phải ống 18-55mm STM. Ko biết khi bán có đúng là STM ko nhỉ!!
Ngóng chừng nào ra 7D2, chờ cả năm rồi mà chưa ra
saokyvayne
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy ko có gì đặc sắc
tiền này mua 50D cũ ngon hơn
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
5D mark II cũng thế. Oải :rolleyes:
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn mình nâng cấp đến 7D và bảo là chất ảnh mặc định của dòng crop thì y chang nhau. Mình xài 1100D thấy ảnh cũng như mấy đàn anh số nhỏ hơn 😁
_Kenzi_
TÍCH CỰC
10 năm
có con nào giá 7-8 chai không nhỉ, cố sắm lấy em đi du lịch chụp cho đẹp
@Talobin Nhưng tại sao giá thấp hơn đề xuất, chẳng lẽ cửa hàng móc túi trả khoảng đó... Còn phần bán rẻ hơn kohler bít chất lượng ra sao.Bác giải thích giúp e .....Thank ạ
@Talobin Nhưng tại sao giá thấp hơn đề xuất, chẳng lẽ cửa hàng móc túi trả khoảng đó... Còn phần bán rẻ hơn kohler bít chất lượng ra sao.Bác giải thích giúp e .....Thank ạ
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lee sang jay Theo mình nghĩ vì bán với giá thấp hơn đề xuất vẫn có lời rồi. cứ hàng chính hãng thì yên tâm thôi.
@Talobin Phải cụ thể là giá của Lazada đưa ra con canon 60D (thân máy) là 16.899.000 VND trong khi đó giá đề xuất của canon đưa ra cho con canon 60D (thân máy) là 22,500,000.Điều này làm e thật sự rất băn khoăn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019