CPU Laptop lên 100 độ C ??

longvu_Zzu
24/10/2021 15:23Phản hồi: 6
CPU Laptop lên 100 độ C ??
Chào các anh, em có con dell inspiron 5301, CPU intel i5 1135g7 , với card on intel iris xe và card rời MX330. ngày hôm trước em vẫn chơi game bình thường, vừa chơi vừa bật HWmonitor đo thì max là 94 độ, có khi lên 96.
Hôm qua, em ngủ quên nên sleep laptop qua đêm. Sáng dậy, chơi con game LoL setting thấp nhất, CPU nhảy lên 100 độ sau khoảng 10p chơi.
Em đã cài thêm app đo nhiệt CPU khác bật song song , và cả 2 đều lên 100 độ.

EM thử cài lên win 11, vẫn lên 100 độ 😔
Các anh ai pro giải thích dùm em với ạ. Huhu. Keo tản nhiệt em mới tra 1 tháng trước, loại keo thrizzly gấu đỏ 160k bao xịn :(

Em tab qua, thấy con GPU chạy ngáo quá trời luôn ạ, trước giờ nó chưa bao giờ chạy lên 100% nhiều như vậy ạ, chỉ ngang ngang, tầm 30%, lâu lâu mới lên hơn 90% ạ. Giờ em không hiểu máy bị chỗ nào luôn :( GPU với CPU như vậy có bình thường không ạ? em cần phải làm gì bây giờ :(
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem có ứng dụng nào ăn gpu không, thử không xài gì xem nhiệt độ có lên cao không, thử cài lại win 10 sạch sẽ rồi cài từng ứng dụng xem cái nào ăn
longvu_Zzu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trungsao1987 em thử cài lại cả rồi anh ạ, sau cùng, em thử disable card rời. và nhiệt độ còn không lên quá 75 😃
Mua máy có card rời nhưng đi dùng card on 😃
@longvu_Zzu có thể nên set card rời chạy một vài ứng dụng nặng thôi, còn bình thường nên cho chạy card on 😃)
ppcnew
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bình thường bạn ơi, 100 độ là mức max, nó chỉ diễn ra trong tích tắc thôi! Nhìn trên bảng mình thấy nhiệt độ của máy bạn khá ổn đấy chứ, CPU chỉ từ khoảng 57-60!
Hoang-pm
TÍCH CỰC
2 năm
card onboard Intel XE mạnh hơn MX330 nếu được lắp ram kênh đôi nhé, bro mua máy này hơi bị chỏi nhau rồi, mang tiếng có card rời mà chẳng mạnh hơn card on gì hết, lại còn tốn thêm mớ tiền. Muốn mát lâu dài ổn định thì chịu khó lắp thêm 1 cây ram cho lên kênh đôi. tắt card rời xài card on thôi thì mát cả ngày nhé
@Hoang-pm Giảm tải cho cpu cũng tốt, cũng không hẳn là vô dụng.
Vả lại MX330 cũng cho fps cao hơn kha khá khi chơi game.
Cơ mà về tiền chênh lệch thì đúng là không đáng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019