Credit Suisse: Apple cắt giảm đặt hàng linh kiện iPhone 10%, cổ phiếu giảm 3.15%

sonlazio
13/11/2015 0:0Phản hồi: 161
Credit Suisse: Apple cắt giảm đặt hàng linh kiện iPhone 10%, cổ phiếu giảm 3.15%
Tìm kiếm số liệu ở một số nhà máy Châu Á mà Apple đặt hàng sản xuất linh kiện cho iPhone, Ngân hàng Thụy Sĩ Credit Suisse đã kết luận rằng doanh số của iPhone 6s và 6s Plus đã bị tụt giảm so với thế hệ trước. Họ cho rằng con số tụt giảm này tối đa vào khoảng 10%, tương ứng với tỉ lệ phần trăm linh kiện mà Apple đặt hàng ít đi ở một số nhà máy.

Sau bản báo cáo này thì Credit Suisse hạ mức doanh số năm của iPhone xuống còn 222 triệu máy thay vì 242 triệu máy trước đó.

Báo cáo phát ra từ Credit Suisse làm cổ phiếu Apple giảm 3.15% so với ngày hôm trước.

Trước kia thì từng có một báo cao từ Pacific Crest Securities cho rằng tỉ lệ đặt hàng linh kiện bị cắt giảm tới 15%, và công ty này cho rằng số iPhone bán ra trong quý này chỉ khoảng 67 triệu máy.

Tham khảo: BA, PA
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

8xloverock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ip6s không có gì đặc biệt hơn trội so với ip6 cả, ko đáng nâng cấp, trong khi ip6 vẫn đáp ứng quá tốt các nhu cầu hàng ngày. Từ ip các đời trước nâng cấp lên thì còn có ý nghĩa. Force touch nhấn mạnh vào màn hình gây cảm giác khó chịu, cảm giác như đang xài cảm ứng điện trở chứ ko phải điện dung.
@8xloverock Mình cg đg dùng ip6. Xét thấy ko đáng giá để nâng cấp làm gì cho phí. Chờ đợi xem ip 7 sắp tới ra sao rồi mới cân nhắc nâng cấp.
Danny_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trungkien7888 Đồng ý với bác , thiết kế như nhau , mà chip A9 với A8 cũng không cảm nhận được nhiều sự khác biệt với những tác vụ cơ bản , Vẫn hài lòng với ip6
@8xloverock Nói iPhone 6 vẫn đáp ứng tốt nhu cầu thì đúng. Còn nói 6s không có gì nâng cấp đáng kể là sai. Riêng cái RAM, chất liệu, cảm giác cầm, cách rung của 6s là đã ăn 6 đứt đuôi rồi.
@8xloverock bởi vậy con 6 mà lên ios 9 thì nó chậm rù luôn, 1 chiêu trò của nhà táo
duykhanhxdop
ĐẠI BÀNG
8 năm
@8xloverock nếu mà nói đáp ứng tốt nhu cầu hằng ngày thì ip 5c là dc rồi..ps: 6s 6s+ nâng cấp khá là nhiều về phần cứng đấy.
Mới sáng sớm Samfan với Seeder quẫy khỏi ăn sáng luôn!
@QLNN chắc đang cụp tai, cụp đuôi nhỉ, nên suy diễn chủ quan ra người khác 😁
jack119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Nhanh tay lẹ mắt nhỉ, có nói tới đâu mà phản hồi, chắc bệnh nghề nghiệp đây mà 🆒
@QLNN Chưa thấy Samfan hay seeder đâu mà chỉ thấy cháu nhảy đành đạch lên như cầy thấy chủ hết cơm ấy.
@QLNN Ăn sáng ngon miệng nha gái !
quoc_hoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@QLNN Giậm trúng đuôi hay sao là la dữ vậy. Ngồi đó mà suy đoán.
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Chắc do FPT tăng giá 6s. Cổ phiếu FPT lại tăng 3.15% 😁
anti-fan
TÍCH CỰC
8 năm
Cuối cùng cũng đến lúc
Hoahp2010
TÍCH CỰC
8 năm
Cuộc chiến sắp bắt đầu
không hư thì mua mới làm gì!?
Mấy anti và seeder chắc sướng lắm :rolleyes:
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình nghĩ ko hẳn thế vì cứ có page ss thì ifan vào xỏ xien nên sfan xiên lại kaka
@tuanminhktqn Bụng dạ của bạn thật hẹp hòi trẻ con, người ta bảo con chó có trêu nó mới cắn. Còn người tự dưng gây sự chửi đổng thì ko khác gì chó cắn ma.
@Tôi bị cuồng Đề nghị mod band hết cái bọn hở ra là chửi người khác não ngắn, ko não, chó ... Các kiểu! Ko thích thì biến chứ quote người ta rồi chửi như thế à!?! Cmt gì chê 1 chút là nhào vô chửi, như động mả ông cố nội nó vậy!?!
Chỉ là dấu hiệu nhen nhóm, sẽ tiếp tục nếu apple không đưa ra được sản phẩm có tính cách mạng hay phạm trù thẩm mĩ mới!
Người ta đang khao rằng Nó đang tiến tới đỉnh của hình sin.
@thientu92 Thế hình Sin đó là do ai vẽ và nó cao bao nhiêu? Nếu 1 công ty với những con người luôn sáng tạo thì chẳng có 1 chuẩn mực hình sin nào cả và họ sẽ tự vẽ ra hình Sin cho mình, và nó cao bao nhiêu tùy mình quyết định, chẳng sợ ai cả.
hvt2.0
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Xách tay cũng ko đủ bác ơi =))
@thientu92 Hình sin nó là quy luật rồi. ^^!
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@thientu92 quy luật mà, ko có gì tránh khỏi, nhưng nếu apple thay đổi đúng đắn với đa số người dùng thì sẽ tiếp tục thành công, còn thay đổi mà tệ thì nó lại khác.
nhphu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một dấu hiệu suy của IP, nếu các đời sau không cải tiến nhiều hơn.
Mình thấy đời IP trước sau na ná nhau, thêm chức năng nhỏ giọt
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
Nhiều thánh tinh tế sống chỉ chầu trực mong apple sập =)).
Jackviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gautrang14
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@gautrang14 sập để có cái mới lên thay, giống nokia là thời bàn phím vật lý, còn hiện tại tạm gọi apple là thời cảm ứng. kaka
vl thật 😁 :D
Lùi 1 bước tiến 30 bước, ko sao đâu
có khi nào IOS bị hệ điều hành khác cho hạ bệ không nhỉ , ngày xưa Nokia và Blackberry là trùm cuối cùng cũng bị hạ , IOS liệu tồn tại được bao nhiêu năm ?
@nguyen.phi66 lý do diệt vong là do Bphone 2 xuất hiện :D:D:D:D:D
@hoanghung.tb với 200 tỷ obama thì apple k rễ như nokia hay bb bây giờ đâu
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@hoanghung.tb cái nào mà nhiều người dùng thì nó thành công, mọi thứ đều do người dùng quyết định 😁
@Trai_rong_kaka Có những thứ có tiền cũng ko mua đc.
Thằng app bây giờ chỉ sống dựa vào 1 sp duy là iphone.
Đây là điều tối kị trong kinh doanh. Ko bao giờ đc bỏ tất cả trứng vào 1 rổ.
Ko thay đổi dc thì sớm ngủm
Chả có lý do gì để đổi từ 6 lên 6S ngoài những ai đam mê chụp hình ..... và yêu táo
mình vẫn trung thành với con ip 6 ghẻ,đợi 7 đổi mẫu rồi mua.6 6s cam chẵng khác gì nhau.những úng dụng nặng cở nào 6s chạy dc 5s 6 đều nuốt gọn,ko đáng nâng cấp
hoangnamlsvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy tay ifan sáng ra nghe tin đã phải phủ đầu ngay. Đừng lo sợ samsung như thế. Hay lo sọ Bê Phôn kia kìa. Ko ai biết doanh số bán dc bao nhiêu cái. Ko ai biết doanh thu bao nhiêu, thật không thể tin được.
3D Touch có lẽ hợp với điện thoại 4 inch chứ to thì khó chịu. Rung thì mạnh máy thì to, cảm giác khá chông chênh.

Tắt đi thì chả khác 6/6s mấy.

P/S: Tim Cook cũng nói là 6s/6s+ là đích tơí của các bác từ 5s trở về trước.
cái ifan thèm là màn hình to thì đã được đáp ứng nên sẽ ít người nâng cấp từ 6 lên 6s, còn mấy bạn dùng 5,5s,4,4s mà lên thì 6s thì ngon rồi. cơ mà mấy b dùng 4,4s,5 thì đa số mua cho bằng bạn bằng bè để cũng có táo thôi, chứ đợi họ mua 6s chắc ra 8s rồi. năm ngoái vì cái màn to nên mình cũng làm e 6plus,thôi thì đợi i7 có gì hót sẽ tính tiếp.
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenmanh287 Bác chỉ dc cái nói đúng 😆
K nói là tất cả nhé
Đây là lời cảnh báo cho apple đừng có ngủ quên trong chiến thắng giống như Nokia ( trước kia ko ai nghĩ Nokia bị phá sản ) . Tuy chưa phải trầm trọng nhưng mỗi đời lại sụt giảm thì sẽ rất nguy hiểm . Thời Timcook chạy theo quá nhiều lợi nhuận mà đánh rơi nhiều cái đặc sắc vốn có . Thời SJ thì cấu hình, chức năng của iphone lun đứng đầu các dòng cao cấp trên thị trường ( cụ thể là iphone 4 ) nhưng giờ thì tụt lại phía sau .
@ongtho11911 Năm nay cấu hình và chức năng có gì tụt hậu thế bạn o_O
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@ongtho11911 Mình nghe cái vụ giống nokia này nọ từ hổi nó ra 4s. Lúc nào cũng hình sin, rồi thì đã lên đến đỉnh, rồi thì thế nào cũng đi xuống bla bla bla
@ongtho11911 cái gì tụt ...Cấu hình con iphone 6s plus bây giờ đang là trùm đó bác
@ongtho11911 nokia phá sản hồi nào vậy thím?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019