[CSKN] Những lưu ý khi muốn thuê chung cư cùng với người khác
Rất hay và hữu ích!/5 người
Gd165
11 ngày trướcBình luận: 86Lượt xem: 12.725
[CSKN] Những lưu ý khi muốn thuê chung cư cùng với người khác
Những anh em có dự định lập nghiệp ở các thành phố lớn như Sài Gòn, Hà Nội hay Đà Nẵng thì ngoài phòng trọ ra thì có thể lựa chọn chung cư hay những căn hộ dịch vụ, tuy nhiên để tiết kiệm thì nhiều người cũng như mình sẽ lựa chọn thuê chung hay từ được dùng nhiều là "share phòng". Vậy khi thuê chung với người khác như vậy thì cần lưu ý những gì, thì với kinh nghiệm của bản thân mình sẽ chia sẻ cho anh em.

Trước khi thuê

Vấn đề tài chính

So với việc thuê nhà trọ giá rẻ hơn hay chỉ cần cọc tiền nhà 1 tháng, thì việc thuê chung cư hay các căn hộ dịch vụ thì bạn cần phải cọc 2 tháng tiền nhà, cũng như tiền thuê sẽ cao hơn. Thế nên đầu tiên là tiền đâu, bạn phải chuẩn bị cho mình khả năng tài chính, để đảm bảo sau khi cọc tiền nhà, trả tiền tháng đầu tiên thì vẫn phải dư ra một khoản để chuẩn bị các chi phí khác như là chuyển nhà, mua sắm đồ đạc,...

Không thuê chung với người lạ, mới quen biết

Hiện nay thì mình thấy việc các trang rao vặt, bất động sản hay có các đăng kiểu tìm người share phòng chung cư, mình sẽ nêu ra những điểm bất cập nếu bạn chọn hình thức này:
  • Không an toàn: thuê nhà ở thì việc đầu tiên là cần an toàn, ở với người lạ bạn sẽ phải để đồ đạc cẩn thận, lỡ có quên đồ gì quý giá thì người đầu tiên bạn nghi ngờ chính là người ở chung căn nhà đó, nghĩ mà xem ở mà cứ phải cẩn thận, lo lắng như vậy thì đâu thoải mái được. Hay như một vấn đề tế nhị hơn là giới tính chẳng hạn, bạn là kiểu trai thích gái, hoặc gái thích trai nhưng người lạ bạn thuê chung lại không phải vậy? Như vậy sẽ rất là kì cục, mình nghĩ các bạn cũng sẽ không thích rơi vào tình huống này.
  • Vấn đề tiền bạc, hợp đồng: Nếu như người cho bạn thuê là chủ nhà thì hẳn đơn giản, nhưng người cho bạn thuê lại là người thuê của người khác, thì vấn đề thanh toán tiền bạc hay hợp đồng sẽ phức tạp hơn.
  • Không thoải mái: như mình ở nhà có thói quen sẽ cởi trần cho mát, có thể là ra phòng khách chơi game, ăn uống, nhưng khi bạn ở với người lạ thì bạn sẽ cần một thời gian đủ lâu mới có thể làm được việc đó.

Hãy thuê với người quen biết lâu, rõ hoàn cảnh gia đình của nhau

Hiện tại mình đang thuê chung cư với một người bạn đã chơi với nhau được 10 năm, mình biết rõ nhà cùa bạn đó, ba mẹ, ông bà, tụi mình còn trong một nhóm bạn với nhau. Vì thế khi về ở chung thì tụi mình khá thoải mái với nhau, mình có thể vứt bóp, điện thoại, laptop ở nhà mà không cần phải lo lắng, có thể cởi trần thoải mái, và cũng biết được công việc rõ ràng của người bạn nên mình không lo khi đến kì thanh toán tiền nhà, điện sẽ bị chậm trễ.

Sau khi thuê thành công

Hiện tại mình và bạn mình đã ở chung với nhau được gần 2 tháng nhưng chưa có vấn đề hay xích mích gì xảy ra và vẫn vô cùng thoải mái.

Tôn trọng nhau, cũng như không gian riêng của mỗi người

Mình và bạn mình thuê căn 2 phòng ngủ, 1 phòng khách, dù thân thiết với nhau đã lâu nhưng cả hai vẫn luôn thực hiện một số điều như:
  • Không tự tiện vào phòng của nhau: vào là gõ cửa hoặc khi người kia đi vắng phải gọi điện thoại xin chứ không có kiểu vào xong rồi mới nói, có những đồ ăn, thức uống mà mỗi người mua riêng và khi người kia thiếu đều sẽ nhắn tin hay gọi điện xin trước, rồi hứa sẽ mua để lại, nói chung là khi mượn bất cứ thứ gì thì phải xin phép người kia trước. Điều này cũng đúng trong trường hợp một trong hai có người yêu mà muốn dẫn về chơi thì cũng nên "xi nhan" trước.
  • Giữ gìn vệ sinh không gian chung: Ở đây là phòng khách, nhà bếp, nhà vệ sinh thì tụi mình sẽ thay phiên nhau dọn dẹp, đổ rác.
  • Sòng phẳng trong tiền bạc: cụ thể là tiền nhà, tiền điện, nước, internet cứ 50-50 với nhau là tốt nhất, nhưng cũng không cần quá cứng nhắc như lâu lâu mình vẫn bao bạn mình ăn, uống trà sữa hoặc ngược lại.

Không gây ồn ào tới những căn hộ xung quanh

Cuối cùng thì ngoài việc những người sống trong một căn hộ thì bạn cũng cần phải biết giữ gìn trật tự với những căn hộ xung quanh. Như chỗ mình thì thấy cách âm không tốt lắm như căn bên cạnh có nói chuyện quá to thì vẫn nghe thấy, hay khi có người đi bên ngoài nói chuyện cũng vẫn nghe được, vì thế giữ trật tự không gây ồn ào là một điều cần thiết, như mình là sau 10 giờ tối mình sẽ bật nhỏ TV lại, hay bạn bè ghé thăm nếu không ngủ lại thì sau 10 giờ tối cũng nên giải tán. Trên đây là những kinh nghiệm của mình khi thuê chung cư với người khác, nếu anh em nào có thêm kinh nghiệm hay có những vấn đề thắc mắc, băn khoăn gì khi muốn ra ở riêng thì có thể comment chia sẻ với mọi người. Xin cảm ơn.
Rất hay và hữu ích!/5 người
Thân thì hãy thuê chung, ko thì khó sống lắm, lại đường ai nấy đi thì mệt
@trainoitrull Mình cho mấy đứa sinh viên thuê nhà mà bọn nó ở bẩn quá, đợt này không cho thuê nữa về sửa lại tốn mớ tiền
@see022 Cứ mơ đi em
@thienvk Sinh viên ko ổn định đâu bác
@trainoitrull thân thì càng không nên thuê chung, chơi với nhau thân là một chuyện, còn ở với nhau được hay không lại là chuyện khác. Nhiều khi ở với nhau mới thấy người kia có nhiều tính cách không hợp, lâu dần lại thành người dưng
Hầu hết những lưu ý cần để ý thì Quân đã đề cập cả rồi, chưa biết bổ sung thêm ý nào, cảm ơn Quân đã chia sẻ, đã note lại khi cần 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Haha nhà có ở thành phố thì đâu cần thuê hả a?
@Gd165 Thì có thể truyền bí quyết cho AE, bạn bè nếu họ có ý định 🤓
@crazysexycool1981 Bổ sung là nếu gái đẹp cần share phòng với bạn nam. Thì các bạn nam cẩn thận sức khoẻ
@Nguyen N°5 Chuyện cổ tích nha, chờ đó có việc này nếu nam nữ quen nhau đơn thuần 😆
nếu là nữ rủ thuê chung thì khỏi đọc bài viết nha.
@Gd165 hi hi
@kixx zin lổ rún
@kixx Nếu coi phim Căn Hộ 69 của Namcito thì sẽ thích share phòng. Kakaka
@caffeinezzZ Thứ nhất là crusch hoặc là phải xinh, chứ nữ không thì cực đó bác
vấn đề là phải có tiền, haha, đc cái ở chung cư thoải mái thật. trước ở quận 9 thì thuê chung cư khá rẻ. Còn thuê chưng cư trong trung tâm mắc vc luôn
@Thiếu nữ thôn quê sau không khuyên bạn ấy chuyển đi chỗ khác rẻ hơn, phòng trọ mà 5.5tr - đi làm chắc hơn 20tr mới dám thuê
@gabaybong Nó làm tháng 12tr mà tiền phòng với tiền phí này kia tháng 6.5tr chưa tính ăn uống này kia thì nó kêu tháng dư 3tr là tiết kiệm nhất . Do trước ở 2 người nhưng người kia chuyển đi chưa tìm người ghép nên ở 1 mik. Vì con gái làm về trễ sợ nguy hiểm nên phải ở chỗ gần nhà và có an ninh xíu .
@nhuphuzz Uhm do mình có nhà ở sg ko thuê vào phòng chơi nghe nói giá 5.5tr mà hoảng . Do con gái làm có khi về trễ nên ko mướn xa đc mà tìm người ghép chưa có .
@gabaybong 5.5tr thuê đc chung cư không thôi còn phí dịch vụ điện nước phải lên hơn 6tr5. Mà giá đó năm cách đây hơn 1 năm, lâu r không biết giá sao
Chưa từng nghe thuê chung với người lạ bao giờ. Mất xác có ngày =]]]]]]
@Rich Leon Nghe sợ thật nhưng dạo quanh các nơi cho thuê vẫn có mấy bài kiểu tìm người ở ghép 😆
@Gd165 Chắc coi phim Hàn nhiều quá đây mà =]] Sống thử mà giả bộ ko hà =]]
@Rich Leon thời sinh viên bác mà hay lên các hội nhóm cho thuê nhà thì sẽ thấy nhiều tin tìm người ở ghép lắm, trước kia mình cũng thế, có mấy người đến xem nhưn chắc họ cũng không thích ở với người lạ nên cũng không ở. Lại lâu lâu thấy bài bóc phốt là mất đồ + quỵt tiền nhà bla bla.... =)))
quen hay lạ ,giới tính chẳng quan trọng .tiền cọc đầy đủ là đc
cửa điện tử ,thẻ từ nên phòng ai nấy sống ,có khi cả tuần ko thấy mặt nhau 😁
@kixx Vậy hơi cô đơn và lạnh lùng đó bạn 😆
Ở chung thì cứ phải ít nhất cũng là bạn của bạn và phải biết chút ít chứ không biết gì thì thôi khỏi chung chạ, hồi lại mất xác. 😁
@xuantruong1992 Mình là phải chơi với nhau ít nhất 1 năm hoặc là bạn cấp 3 mới dám đề nghị thuê chubf
nhiều khi thân rồi về ở chung mới có chuyện và sau lại cạch mặt nhau và tỉ lệ xảy ra nhiều ở các bạn nữ.
@Fatren Sea Nghe nói con gái mà giận nhau xog là khó hoà lắm 😆
@Gd165 nhiều khi mình là con trai nên không hiểu nổi, thân thiết cỡ nào chị em ra sao mà giận nhau là như thù 8 kiếp vậy, hay do con trai vô tư quá nhỉ
Phải khác giới mới chịu
10 năm vẫn chưa muộn để yêu nhau mà 🤣
trước tiên phải có tiền
Sát cửa nhà có mấy bé sinh viên kute xinh tươi thuê căn hộ bên cạnh, cứ mỗi lần đi làm về nghe tiếng cười nói mà thích, đứng mở cửa thì các bé im re nhìn em với ánh mắt viên đạn. Thấy các em nữ ở chung mà ko thấy to tiếng với nhau bao giờ, chỉ thấy phải dọn chỗ để thay nhau dẫn trai về. Em đang nghĩ kế bắt 1 em về mà chưa được, chứ để nhiều người sống cùng nhau thế hơi bất tiện các bác ạ
@Big Chicken Kế nhanh nhất rãi tiền
@Big Chicken Gớm gái giờ hư quá dẫn trai về , em luôn nghe lời má em dặn . Khi nào có chồng mới được phép gần đàn ông .
@Thiếu nữ thôn quê :v Vậy bạn "thiếu nữ thôn quê" hãy ôm cái tư tưởng đó về quê lấy chồng
Đàn ông chúng tôi ở đây, phải đc gần đàn bà và cảm thấy chín thì cưới
@Thiếu nữ thôn quê Bố tớ dặn giờ phải dắt cả trâu lẫn nghé mới cho cưới cho chắc cốp
Nam, 28t, kinh nghiệm thương trường từ làm ăn đến thể thao (sân 2m), đang ở 1 mình tại chung cư Rivera park và cần tuyển 1 em nữ ở ghép (yêu cầu da trắng, tuổi 18-24, đẹp, cao ráo). Chi phí ở mình lo trọn gói.🤣🤣🤣
@BinBon2020 Mới bước qua 17 được hông? Biết mới biết 35 thế cần anh chỉ thêm ạ
@BinBon2020 Nói bảo mình nghiêm túc. Cứu thích bạn ra ngoài mà kiếm gái, chứ sống vs gái kiểu như bạn khổ lắm. Tin mình đi
1 + 1 = 2! 😃 Biết là post để tinh tế "hoạt động", động viên là chính nếu không tinh tế khó hoạt động được nữa.
Tìm 1 bạn share phòng, share hộ ở chung mà không mích lòng cực kỳ khó
Búc mắc lại khi cần.
Ăn thua là có trách nhiệm và niềm tin là dc
hồi sinh viên thuê phòng ở chung rồi chia nhau nấu ăn
Tới bữa mình nấu, mình chỉ biết luộc rau và chiên trứng
Thực đơn của mình là: trứng chiên + canh trứng cà chua + rau muống luộc
Làm 2 lần như vậy mấy bạn nghỉ chơi mình luôn 😁
@gnuhuuh Còn mình thì nấu các món phức tạp tụi bạn chê chờ lâu đói sắp ngất, tốn tiền. Không nghỉ chơi nhưng cno bắt rửa bát, đi chợ, không cho nấu cơm nữa
@Big Chicken Bác khéo thế. E chẳng mần dc gì
Thực ra thì có thân đến mấy thì cũng phải xác định một vấn đề là khi về sống cùng nhà, vài tính xấu trước kia ko biết thì giờ sẽ biết, thành ra kiểu gì cũng sẽ có khúc mắc. Anh em sinh viên nên để ý cái này trước khi góp tiền thuê chung 1 căn sống cho tiện.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019