Cụ bà 82 tuổi là vị khách thứ 4 cùng tỷ phú Jeff Bezos bay vào không gian vào 20/7 tới

Rubi Lee
2/7/2021 6:23Phản hồi: 44
Cụ bà 82 tuổi là vị khách thứ 4 cùng tỷ phú Jeff Bezos bay vào không gian vào 20/7 tới
Trong thông báo mới nhất của công ty hàng không vũ trụ Blue Origin đã công bố vị khách thứ 4, người sẽ cùng Jeff Bezos, cậu em trai Mark Bezos và người đã chi 642 tỷ đồng để chiến thắng cuộc đấu giá diễn ra vào tháng 6 vừa qua, tham gia vào chuyến du hành vũ trụ vào ngày 20/7 này. Theo đó, vị khách thứ 4 này là một cụ bà đã 82 tuổi có tên là Wally Funk, bà sẽ tham gia vào sứ mệnh này với tư cách là “khách mời danh dự”. Vào năm 2020, tỷ phú Bezos từng tuyên bố Blue Origin sẽ là công ty đưa người phụ nữ đầu tiên lên Mặt Trăng và điều đó đã sắp thành hiện thực.

Tỷ phú Jeff Bezos đã chia sẻ niềm vui lên trang Instagram cá nhân vào ngày 1/7

Bà Funk từng là một trong những người phụ nữ Mỹ đầu tiên tình nguyện tham gia của chương trình “Mercury 13” hay còn được biết đến là “Chương trình Phụ nữ vào không gian” diễn ra vào tháng 2 năm 1961. Được biết đây là nỗ lực nhằm đào tạo phụ nữ bay vào không gian vũ trụ, mặc dù bà cùng 12 người phụ nữ và 7 người đàn ông đã hoàn tất chương trình huấn luyện khắc nghiệt nhưng chưa từng được bay vào không gian vì sứ mệnh đã đột ngột bị dừng lại. Khi đó, bà Funk được đánh giá là “có biểu hiện tốt và hoàn thành công việc nhanh hơn bất kỳ chàng trai nào”, thậm chí bà còn dành 10 giờ 35 phút ở trong bể bơi cô lập giác quan (sensory deprivation tank), thành tích còn vượt trội hơn so với phi hành gia nổi tiếng John Glenn.

Wally Funk cho biết: “Tôi đã liên lạc với NASA 4 lần để nói rằng ‘tôi muốn trở thành một phi hành gia’ nhưng không ai chịu đưa tôi đi'. Họ nói với tôi rằng bởi vì tôi là phụ nữ và tôi không thể làm điều đó.” Thực tế, Funk đã có nhiều kinh nghiệm trong việc lái may bay với hơn 19.600 giờ bay và bà cũng đã từng dạy hơn 3.000 người cách lái máy bay tư nhân và máy bay thương mại. “Mọi thứ mà FAA - Cục Hàng không Liên bang có, tôi đều có giấy phép.”

Tuy nhiên, bà Funk không cần những kinh nghiệm này trong chuyến bay của Blue Origin, bởi hệ thống tên lửa và tàu vũ trụ New Shepard đều hoàn toàn tự động được thiết kế để cho bất kỳ ai cũng có thể trở thành phi hành gia chỉ sau vài giờ được hướng dẫn và huấn luyện tại các cơ sở của Blue Origin.

Trước đó vào năm 2019, bà Funk đã trả tiền để mua vé lên máy bay vũ trụ bằng tàu được chế tạo bởi công ty Virgin Galactic của Richard Branson, đối thủ cạnh tranh lớn của Blue Origin. Vẫn chưa rõ liệu bà Funk còn giữ kế hoạch bay cùng Virgin Galactic hay không.

Theo CNN
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

langtudaik
TÍCH CỰC
3 năm
Chuyến đi cuối đời
@langtudaik Được như cụ khỏe mạnh 82 mà còn dc bay ra mặt trăng thì phải nói là cuộc sống đáng giá
langtudaik
TÍCH CỰC
3 năm
@NguyễnDuyĐạt Thì đúng r còm gì..để lại cái tiếng cho con cháu đời sao 😁
@NguyễnDuyĐạt đáng giá thật, đáng giá đến tận những ngày cuối đời
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@langtudaik gọi là ước nguyện cuối đời thành hiện thực thì đúng hơn
i_tinh_tè
ĐẠI BÀNG
3 năm
82t mà nhìn cách ăn mặc như 50 60 vậy 🙂
@i_tinh_tè răng còn trắng tinh & đệp hơn của m nữa 😔
bà cụ này chắc chắn còn khỏe lắm nha 😃
là cụ dc chọn đi free hay cụ phải trả tiền mua vé nhỉ ?
@palmtj27 Á đù.
Đề nghị đọc bài trước khi hỏi.!
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@palmtj27 Đọc lướt!! Chán 😃
@palmtj27 có đọc bài không bạn?
milioner87
ĐẠI BÀNG
3 năm
@palmtj27 Thật! Đọc mãi cũng chưa biết là đi free hay trả tiền nữa, chỉ thấy là khách mời danh dự, chắc free 🤣🤣
l.m.hoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@palmtj27 free nhé
HuyenPic
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chúc mừng cụ có một cuộc sống ko hề tẻ nhạt ở cuối đời.
Yêu quá
@HuyenPic Phải nói cụ có cả cuộc đời không hề tẻ nhạt 😄
[H][G]
ĐẠI BÀNG
3 năm
phụ nữ mà khỏe thế
Chúc cụ có 1 chuyến đi may mắn 😁
Cười ra nước mắt
Đi cùng siêu tỉ phú thì cụ an tâm quá rồi 😁
doanphucgt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dã man thật, 82 tuổi rồi mà sức khỏe vô biên thế
Bay ra ngoài vũ trụ hay lên Mặt Trăng. Thoing tin mơ hồ vậy
Ai chơi lợi bà ơi!
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
Già mà gân quá.
Yêu quá
chắc đi luôn
@nhucongpro ngu
@nhucongpro Có đi luôn thì vẫn dc cơ hội mà chắc cả đời bạn chưa chắc được
hoặc có thể bạn ko đủ sức khỏe mà giữ dc cái chân đứng lên tàu như bà đâu mà nói
nrgdj
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cụ khỏe thật
Chúc mừng cụ.!
Hy vọng cụ sẽ có những trải nghiệm tuyệt vời.!
ồ khách mời danh dự thì tốt quá rồi còn gì nữa 😁
Chúc mừng ae nhà Bezos, có thể có 1 trải nghiệm ngồi cạnh cái xác trong chuyến hành trình...
@Dollarssssss chưa chắc ai là cái xác đâu nha, ổng tính kỹ lắm mới mời người kinh nghiệm hàng ko đầy mình đi cùng 😃
@c0mmand0 Nghe nói lên tới vụ trụ thì ko sao, chỉ sợ lúc phóng và lúc đáp, người lớn tuổi chịu ko nổi áp lực ấy, chứ lên đc trên kia cảm giác bồng bềnh như xuất hồn vậy mà😂😂😂
Bà muốn vậy chắc bà sẽ đồng ý bay thôi..........Chỉ tiếc tuổi già rồi về có tú kinh nghiệm thì còn ít thời gian để truyền cho người khác quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019