Cũ mà hay: Sony SRS-XB12 - Loa di động nhỏ gọn, pin trâu, âm thanh ấn tượng, phù hợp vi vu dịp Tết
abuchino
1 nămBình luận: 184
Cũ mà hay: Sony SRS-XB12 - Loa di động nhỏ gọn, pin trâu, âm thanh ấn tượng, phù hợp vi vu dịp Tết
Tết là dịp mà nhiều ae sẽ có nhiều thời gian để thư giãn, đi đây đó với gia đình, tụ tập bạn bè, hay đơn giản chỉ là dành thời gian cho bản thân nghe nhạc đọc sách. Hôm nay mình sẽ chia sẻ với ae một món đồ âm thanh rất thú vị: chiếc loa Sony SRS-XB12 cực kỳ nhỏ gọn nhưng đã theo mình gần 1 năm qua. Mình nghĩ đây là chiếc loa rất phù hợp để ae trang bị theo bên mình dịp Tết sắp đến, vì sao thì mời ae đọc tiếp bên dưới nhé.

Mặc dù là mẫu loa nhỏ nhất và rẻ nhất trong dòng loa ExtraBass, nhưng SRS-XB12 vẫn là sự lựa chọn hàng đầu của mình trong những chuyến đi chơi xa. Tết là dịp mà ae sẽ di chuyển rất nhiều như về quê đoàn viên với gia đình, đi du lịch xả hơi sau một năm làm việc vất vả, chính vì vậy mình nghĩ chiếc loa có giá 1tr này cực kỳ phù hợp để ae mang đi lại khắp nơi dịp đầu năm mới này.

Ưu điểm lớn nhất khiến mình luôn quyết định chọn SRS-XB12 khi đi bất cứ đâu đó chính là nhỏ gọn. SRS-XB12 có kích thước chỉ vỏn vẹn trong lòng bàn tay, cùng trọng lượng cũng vừa phải nên rất phù hợp để bỏ vào balo đi khắp nơi. Nhờ ưu điểm này mà dù ae có đi chơi ngắn ngày hay dài ngày gì thì SRS-XB12 cũng sẽ cực kỳ phù hợp để bỏ vào hành lý. Mình thường di chuyển bằng máy bay và với hành lý xách tay chỉ có 7Kg thì việc lựa chọn SRS-XB12 mang theo cùng các đồ dùng cá nhân khác là vừa vặn.

Quảng cáo

Thậm chí nếu các bạn nhồi nhét căng cứng balo xách tay và không thể nhét thêm loa SRS-XB12, thì chiếc loa này cũng có một dây treo bằng vải để móc ở bên ngoài balo. Các bạn cũng có thể sử dụng chiếc dây treo này để móc loa trong nhà tắm, nhà bếp và treo trên ghi đông xe đạp để tha hồ thưởng thức âm nhạc mọi lúc mọi nơi.

Trái ngược với thể hình thấp bé nhẹ cân, SRS-XB12 mang trong mình một nội lực giàu mạnh. Rất nhiều bạn bè của mình đã phải ngạc nhiên vì âm lượng của SRS-XB12 gây ấn tượng mạnh nếu so với kích thước của mình. Tất nhiên nếu như một chiếc SRS-XB12 vẫn chưa đủ để thoã mãn ae thì cũng đừng lo, Sony có trang bị tính năng giúp dễ dàng phối ghép hai loa với nhau ở chế độ stereo giúp mang lại trải nghiệm tốt hơn và sống động hơn gấp nhiều lần.

Nhờ khả năng to mồm này mà trong hầu hết các trường hợp mình đều sử dụng được SRS-XB12. Từ phòng ngủ, nhà bếp hay các buổi party nho nhỏ ngoài sân em nó đều có thể đáp ứng được. Có lẽ nhiều ae sẽ hoài nghi về điều này nếu chưa được thấy tận mặt nghe tận tai, tuy nhiên mình nghĩ cho đến khi thực sự trải nghiệm em nó, phần đông ae sẽ hài lòng.

Nhờ được trang bị khả năng chống bụi và nước lên đến IP67, mình cũng yên tâm quăng quật SRS-XB12 khắp nơi lên bờ xuống ruộng mà không sợ em nó lăn ra đột tử. Tết này nếu ae có lỡ ăn nhậu mà làm rơi rớt đổ vỡ gì lên em nó thì cũng yên tâm không vấn đề gì cả, nếu có dơ thì đem ra vòi nước rửa cũng OK luôn nhé. À mà lưu ý là nếu rửa loa, đi trời mưa v.v.. thì ae cần phải đóng nắp cao su chỗ cổng sạc và cổng 3.5mm nhé.

Quảng cáo

Lại thêm một điểm cộng nữa cho SRS-XB12 đến từ thời lượng pin, khả năng sử dụng 16h liên tục. Điều này giúp ae ở kiểu kiện sử dụng thông thường ngày 2-3 thì về quê ăn Tết cả tuần mới phải sạc lại một lần. Còn nếu ae quẩy liên tục thì em nó cũng được cả ngày nhé. Ah quên là ae có thể dùng sạc dự phòng để sạc cho SRS-XB12 nên cứ yên tâm tha hồ quẩy.

Điều khiến mình cảm thấy bất ngờ khi sử dụng chiếc loa di động SRS-XB12 này đó là chất lượng âm thanh vượt khỏi kích thước nhỏ gọn của loa. Bên trong chiếc loa này chỉ có một củ loa ở mặt trên các bạn có thể dễ dàng nhìn thấy và bên dưới là một màng rung thụ động để tăng cường dải trầm của loa. Nhờ màng rung thụ động này mà tiếng bass được gia cố vững vàng hơn chứ không bị đục hay thiếu lượng như các loa ở cùng kích thước này. Thực tế trải nghiệm thì dải trầm của SRS-XB12 đánh khá chắc chắn, mạnh mẽ và không hề có cảm giác lấn sang trung âm.

Phần trung âm đặc biệt là giọng ca cũng được SRS-XB12 thể hiện đầy đủ chi tiết, trong trẻo và dù cho mình có mở tối đa âm lượng vẫn không hề có cảm giác bị vỡ. Nếu các bạn thích giọng ca hơi tiến (forward), nhiều chi tiết hơn ở trung âm các bạn có thể để loa nghiêng về hướng mặt của mình.

Quảng cáo

SRS-XB12 có lẽ là sản phẩm được sinh ra dành cho những chuyến đi, kích thước nhỏ gọn, pin trâu,sự tiện lợi cùng chất âm mà em nó mang lại khiến mình hoàn toàn hài lòng với số tiền hơn 1tr bỏ ra. Tất nhiên cũng có nhiều mẫu mã loa di động khác của Sony sẽ có tính năng cùng chất âm tốt hơn, tuy nhiên ở dịp Tết này khi mà nhu cầu di chuyển tăng cao, mình nghĩ hơn bao giờ hết SRS-XB12 là mẫu loa cực kỳ phù hợp nên giới thiệu để ae tham khảo qua.
Congcu
CAO CẤP
1 năm
Mình đang dùng XB1, xác nhận chất âm cực kì ngon, bass khỏe, âm rõ, pin thì trâu đừng hỏi. Với kích thước như con này thì không thể tìm đc con ngon hơn. Mình có cả con Anker Soundcore Mini, pin cũng trâu, nhưng âm như cờ. Nếu muốn chất ngon hơn nữa thì Wonderboom, nhưng hơi to.
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@Congcu nếu không quan tâm về giá thì con này được, còn tài chính eo hẹp thì có nhiều lựa chọn hơn khi mà chất lượng âm cũng 8-9-10 mà giá chỉ bằng nửa
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@Jaywalk Tai nhanh hư lắm, nghe loa hay là nó quen liền, dùng cái lởm hơn là ko chịu nổi. Tương tự như mắt vậy, nhìn màn hình dpi cao quen, chuyển qua cái thấp là cứ thấy như tổ ong.

Khi không muốn dùng thì đắt rẻ ko còn là yếu tố quyết định nữa 😁
qua2007
TÍCH CỰC
1 năm
@Congcu mini 1 ah bạn pin dc bao lâu mình thấy nhiều người bảo hay mà, mình mới mua con motion q 1 cặp công suất 16w 1 con nhưng nghe cũng dc không ấm như sony như mod viết bài
quangbien92
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Congcu Công nhận đó bác. Dùng hàng ngon quen thì mấy cái lởm dùng khó chịu lắm
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@qua2007 Vãi cả công suất, chứng tỏ hiệu suất kém. 16W nó oánh rung nhà.
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
1 năm
đợt mình cũng phân vân em XB10 với UE wonderboom cuối cùng lấy em UE, mồm to + màu mè nhìn thích vãi 😆
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@nutaro_2007 Nhưng to quá bác ạ. Nếu muốn nghe ở nhà thì lại hơi thiếu, mà mang đi lại hơi thừa 😁
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Congcu Tại em chỉ nghe thay loa laptop, thi thoảng ra ngoài picnic nên cần vừa vừa tí, sợ con xb kia loa k đủ to như UE
iamdzungnt
TÍCH CỰC
1 năm
Đang dùng SRS-XB10 thôi đã thấy pin trâu mà nghe hay rồi. Bass thì đúng là Extra Bass luôn =))
mrkaokuong
TÍCH CỰC
1 năm
@trungdung143 Bạn cho mình hỏi bass có mạnh như tai nghe ip hoặc loa thùng không . Mình muốn mua 1 con mà nghe thử loa jbl của đứa em thì chẳng thấy bass luôn ấy.
kudatluv93
TÍCH CỰC
1 năm
@mrkaokuong em bác nghe JBL gì mà ko thấy bass , con này bass cùng lắm như FLIP 3 thôi. JBL có bass ngon thì dòng charge trở lên
mrkaokuong
TÍCH CỰC
1 năm
@kudatluv93 Thấy không ấn tượng nên không hỏi . Trước giờ chưa xài loa dạng này bao giờ chưa có kinh nghiệm mua.
iamdzungnt
TÍCH CỰC
1 năm
@mrkaokuong Tai iPhone em nghe chưa bao giờ thấy bass hay bass nào ra hồn 😆 nhưng con này thì ngon. Ngồi trong phòng hay mang đi du lịch thì dòng này hợp lý
Tết đến rồi bớt nghe , nhìn vào đồ công nghệ , dành thời gian trò chuyện cùng người thân trong gia đình , ông bà cô chú lâu ngày ko có dịp gặp nó ý nghĩa hơn chứ nhỉ
@hikaru1412 Tết mua loa về cho cả nhà nhảy đầm đợi cao đao chớ sao bạn, quá hợp lý
@hikaru1412 Chuẩn đó bác chạy theo công nghệ bị phụ thuộc vào nó rồi nó điều khiển mình. Ta nên tận hưởng cuộc sống bên ngoài và dùng càng ít công nghệ càng tốt
anhmk95
TÍCH CỰC
1 năm
@hikaru1412 mở nhạc hát hò tiệc tùng cùng người thân trong gia đình.
amio1st
TÍCH CỰC
1 năm
@hikaru1412 Dành cho ai còn ông bà còn ko có thì thôi đo du lịch cũng có khoảng lặn cho bản thân chứ :v.
@hikaru1412 Nhất là lên mạng gặp toàn bọn xạo, trên mạng nhiều thông tin xạo hơn ngoài đời đó bác
Nhoc Kai
ĐẠI BÀNG
1 năm
Bữa mình cũng phân vân giữa em nó và Tronsmart T2 Plus và mình đã chọn T2 plus cuối cùng nó ko làm mình thất vọng .
Lewisphi
TÍCH CỰC
1 năm
@Nhoc Kai Ngon bổ rẻ có điều mang loa kim loại sau thời gian dễ bị rỉ
chubely11
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Nhoc Kai Cho 1 tí review về em nó đi bạn
Nhoc Kai
ĐẠI BÀNG
1 năm
@chubely11 Bass mạnh , loa lớn 20W , chống nước quá tốt , Bluetooth 5.0 , sạc Type C , ghép loa TWS được. Còn về lâu dài thì mình chưa biết mới mua được hơn 2 tháng thôi. Giá thị trường giờ sale cũng tầm dưới 600K.
Loa Sony mình xài qua khá nhiều cái: XB01, XB10, XB3 và gần đây là XB41. Nói chung là nghe được nhưng mà xài một thời gian cũng sẽ chán, muốn thứ khác chuyên nghiệp hơn thôi
(kết nhất 2 con ZR7 và X99 mà chưa được trải nghiệm)
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@D-K Không cần bạn, hàn thẳng vào 2 cái điện cực cạnh mấy dây ra vào. Có lẽ mạch bảo vệ nằm trong cục pin gốc. Họ làm sẵn mấy cực để mở rộng dung lượng thì phải, chứ tự nhiên lòi 2 chân làm gì. Mình dùng ổn, không gặp bất cứ vấn đề gì, sạc ngâm 24/7 chưa thấy cháy nhà.
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@tuyen_kientruc2013 Bass mạnh mẽ, ấm áp. Con sony oánh bass mà nghe như oánh rắm =))). SONY nghe ngon nhưng chưa có cửa với Harman 😃
@Congcu Sony thiết kế chống nước lên tiếng ko thoát ra hết được.
Congcu
CAO CẤP
1 năm
@tuyen_kientruc2013 Chắc bọn kỹ sư nghĩ người ta bê con loa đó chạy bộ, còn cẩn thận nghĩ trước lúc bê loa chạy dưới mưa =))
mình đang xài con Tronmax T2 nghe cũng khá ngon. cũng chống nước.
kidrainzboy
ĐẠI BÀNG
1 năm
Bạn mod này nói chuyện cà lóc cà chóc nghe mệt quá. Biết là bạn nói kiểu tự nhiên gần gũi để đỡ khô khan nhưng chưa tới. Nói nhanh nhưng phát âm không rõ từ làm người nghe khó nghe rõ. Rồi cứ "ok", "ok luôn" nghe mắc mệt.
zombie01
TÍCH CỰC
1 năm
Extrabass thì kinh rồi.
Mình rất thích con loa này vì thằng bạn làm chung có nên đi du lịch hay đem theo.
Đang chờ ver2 có usb-c sẽ mua, 2020 mà mua micro-usb nữa thì mệt quá.
Cứ chờ thôi bạn ơi mà nhanh nhất chắc phải đến tháng 9. Bởi vì mọi năm dòng ExtraBass được Sony giới thiệu mẫu mới tại CES, còn năm nay thì im phăng phắc
M có xb 21 quá ngon. Đẳng cấp sony hơn bọn JBL 1 bậc. Xác nhận nghe test thử cửa hàng lấy luôn sony.
@ctintuc.blogspot.com Từ ngày mình mua Xtreme 2 là sang tên luôn con XB41. Nghe dòng XB ngoài bass ra mọi thứ đều ù, mà ngay cả bass mình thấy cũng không đầy như JBL.
kudatluv93
TÍCH CỰC
1 năm
@ctintuc.blogspot.com con lạy thánh, nghe loa sony cứ như đấm vào tai mà thánh bảo hơn 1 bậc. trải nghiệm JBL dòng cao một tý đi để thấy khác biệt
kudatluv93
TÍCH CỰC
1 năm
@justinut0909 người ta fan cuồng "So ly" rồi ông ạ
@ctintuc.blogspot.com Uầy hai con đúng là cùng tầm giá mà kiểu tiếng khác nhau mà, có người thích người k thôi. Sony thì nghe dày hơn so với JBL
Như chủ thớt nói thì với cái giá này quá ngon
baotk95
ĐẠI BÀNG
1 năm
so vs jbl flip 3 thì sao ạ
@ctintuc.blogspot.com Mấy dòng giá rẻ của Sony (cỡ 3tr trở xuống) chủ yếu bass dày, lấy đây ra trong trẻo má. Thử hỏi dân dùng loa xem bọn extra bass âm trong trẻo k họ nói cho nghe nhé
@songoku_1206 Trong lu ấy bác 😁 Được cái ích tra bát đánh vào thị hiếu tăng mức ảo tưởng âm thanh.
JBL bass chắc nhưng hơi khô, không đc mềm như mấy bé harman
kudatluv93
TÍCH CỰC
1 năm
@Ngothien123 chuẩn như Lê Duẩn
@baotk95 Đúng ra là nếu so thì phải so XB 22 vs Flip3, còn Clip 2 vs XB12. Nói tiếng của dòng Extrabass k trong thì cũng k đúng do có những con tiếng rất trong và dễ nghe như XB20 hay con XB12 nếu setup đúng
Mình thấy phí tiền vl bỏ thêm vài trăm mua jbl flip 3 ko ngon hơn à
@Ngothien123 Cá nhân t nghe xong flip 3 chả có ấn tượng j cả. Thà nghe loa ngoài trên phone còn hơn. Đại loại như flip 3 chỉ là tăng volume lên còn nghe ko rõ âm thanh cứ trộn vào nhau vậy. Con sony nghe phát âm đanh chắc rõ ràng khác hẳn
@ctintuc.blogspot.com Con sony xb10,12 nó cũng nhỏ xíu chữ giải quết âm thanh được gì đâu. Một khi đã chọn loa di động r thì nghe nhạc chung phần nào độ lớn sẽ quan trọng hơn là âm thanh
tuandung.no1
ĐẠI BÀNG
1 năm
mới mua con này được 1 tháng, nói chung rất đã. Công nhận quả pin trâu thật.
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
1 năm
Mang con này đi nghe kiểu gì cho sướng tai đc trời, lại còn cả pin 16 tiếng, quảng cáo sony ghê quá
Con này cá nhân m đánh giá ko bằng con LG PH1 ( giá 350k-450k)
âm hay. Nghe lời hát rất hay,nghe ko mệt, do thiên bass như con sony này
Raspberry
TÍCH CỰC
1 năm
Đã làm 1 con màu xanh. Đặt bàn làm việc kèm mb pro 13” và chuột logitech m337 cũng màu xanh. Ko có gì phàn nàn về em nó
Chắc mua 1 cái quá.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019