Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cục sạc nhanh 65W OnePlus 8T: nguyên team đi vào hết

Duy Luân
24/10/2020 2:9Phản hồi: 142
Cục sạc nhanh 65W OnePlus 8T: nguyên team đi vào hết

Đi kèm trong hộp của OnePlus 8T là một cục sạc nhanh 65W, nó hỗ trợ sạc nhanh theo công nghệ Warp của OnePlus, đồng thời tương thích của Power Delivery nên bạn chỉ cần đem 1 cục sạc thôi là có thể sạc cho cả OnePlus 8T lẫn máy tính, iPad, phụ kiện và mọi thứ có hỗ trợ Power Delivery. Trong bài này mình nghịch thủ coi công suất đầu ra của cục sạc này như thế nào.

Trước hết là thử nghiệm với chính con OnePlus 8T, khi đó pin của máy đang ở mức 33% thì công suất đạt mức khoảng 56W, nếu để máy xuống pin thấp hơn nữa thì máy sẽ dùng với công suất cao hơn. Cơ chế này giống mọi cục sạc nhanh khác thôi và nó được điều khiển cả bởi phần mềm lẫn phần cứng, nên đừng ngạc nhiên nếu lúc bạn đo công suất chưa chạm mức tối đa.

Còn khi thử nghiệm ở mức pin 55% và cắm sạc, lúc này chắc chắn máy sẽ lấy vào nguồn yếu hơn, số thể hiện trên đồ đo vào khoảng 38W. Cái này bình thường và mọi thiết bị hiện nay đều thế, anh em nào có nghịch đo thử thì nhớ đây là tính năng, không phải lỗi 😁

.jpg

Cục sạc của OnePlus 8T có công suất cao hơn nên nó sẽ tương thích ngược được với các máy OnePlus cũ vốn dùng sạc nhanh 35W và các mức thấp hơn, nên anh em có đang dùng máy cũ thì cắm cục sạc mới của OnePlus 8T thì vẫn sạc nhanh bình thường.

Sau đó mình thử cắm OnePlus 8T vào MacBook Pro của mình. Lúc đó chế độ sạc sẽ chuyển sang dùng chuẩn Power Delivery và máy tính nhận đúng công suất sạc 45W. Có thể tới đây bạn sẽ thắc mắc là OnePlus quảng cáo sạc nhanh Warp đạt được tới 65W lận, sao cắm vô máy tính nó chỉ sạc được 45W? Cái này không phải OnePlus nói xạo, mà do cấu hình của hai chuẩn sạc này khác nhau. Trên chính cục sạc cũng có ghi rằng nếu bạn dùng Warp Charge cho điện thoại OnePlus thì mới lên được 65W, còn nếu dùng Power Delivery thì chỉ 45W tối đa mà thôi.

Công suất sạc 45W này đủ dùng cho MacBook Air, MacBook Pro 13" (hơi thiếu chút nhưng vẫn dùng được), các dòng laptop Windows mỏng nhẹ hỗ trợ Power Delivery, iPad, iPhone và gần như mọi chiếc
điện thoại Android có dùng cổng USB-C nên cũng không cần lăn tăn lắm. Khi nào bạn dùng MacBook Pro 16" như mình thì mới phải suy nghĩ cầm thêm cục sạc rời, còn không thì có thể dùng chung cục sạc với OnePlus 8T.

Khi cắm thử với iPhone thì đầu ra tối đa 18W, là công suất tối đa mà cơ chế sạc nhanh của iPhone có thể nhận được, cái này cũng bình thường thôi không có gì quá lạ.

Tóm lại, cục sạc của OnePlus 8T sẽ cho ra công suất tối đa:
  • 65W: khi sạc với OnePlus 8T
  • 45W: khi dùng với những thiết bị Power Delivery
Với từng thiết bị, tùy từng mức pin mà thiết bị sẽ điều chỉnh công suất mạnh yếu cho phù hợp, cân bằng giữa tốc độ sạc, tuổi thọ pin và nhiệt độ.

Quảng cáo

142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết bán lẻ có ko nhỉ và mong nó rẻ rẻ chút để mua. Cục này ổn áp quá 😆
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@le hoang trung tin thế thì y hệt cục 45W của samsung nhỉ
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@kenje Phạm Mod chỉ test qua cục satechi nhưng nhìn sơ thấy dòng sạc ko ổn lắm
Nếu có bán lẻ cũng nên mua hãng thứ 3 với 2-3 cổng
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@greensmile Nhu cầu của b thì cục 65w 3 cổng (2c-1a) kiểu zendure superport S3 là thoải mái
Mà cực nhỏ gọn
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Hyper 100w nóng như cái lò Mod ko test nhiệt độ à?
A có cục 65 w xài laptop với đt, tiện ơi tiện, nó tặng kèm cái laptop gaming mới lạ 🤣
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
3 năm
@hasnguyenit Mình mua cục 1a1c 30W sạc cho điện thoại và macbook air. Mua thêm cục 45w mà ít khi xài 😆).
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bk9sw asus nó tặng cùng con zep M từ năm ngoái rồi bro
@CrazyPanda Nhưng cái cổng C của máy chỉ nhận 65W
Một mình cân tất cả như vầy mới là bảo vệ môi trường.
Chả bù cho team iphone, vì môi trường
thelord186
TÍCH CỰC
3 năm
Tốc độ bàn thờ, tuy nhiên ko ham =))
@thelord186 Nhiều lúc muốn cũng chẳng được
JunTuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thelord186 kiểu chùm nho này còn xanh quá 😆
@thelord186 Cái gì người ta không có đc người ta sẽ bao biện là ko ham ko thèm
@JunTuan Vì độ yên tâm vào sản phẩm chưa có thôi
Laptop mình chỉ dùng 45w mà điện thoại đã 65w rồi
Cảm thấy tổn thương
@bomduc Thường mấy e chip U ko card rời thì tầm 45w full load thôi.
@thanhdat3796 Oh
@bomduc Như macbook xưa có 32W à :d macbook air cũng tầm đó
@Duy Luân Uh đấy ngày trước nhiều con ko bằng luôn, thằng Xiaomi nó còn tương 100w
1 lỗ sao đút nổi nguyên team
@Nam Air Đút dây chuyền 😆
@Duy Luân Gu team mặn quá...
@Nam Air 😆
nublast
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Haha
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
quá đã
cũng ổn
bachhacden
TÍCH CỰC
3 năm
Chơi vậy thì sao bảo vệ môi trường được, cần tẩy chay 😆
thanhnh1806
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình toàn dùng 1 cục sạc của Macbook Pro + thêm adapter sạc cho cả Mac, iPad , phone ....
@thanhnh1806 2 cục đi 1 cục hơi ít cổng
thanhnh1806
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc 1 cục cấp nguồn + adapter rồi.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhnh1806 Rút ra rút vào cực lắm b
odimon
TÍCH CỰC
3 năm
Chơi sang chảnh quá .. không biết học tập Apple bảo vệ môi trường gì hết 😄😄
- Sang năm Apple đẩy mạnh bảo vệ môi trường lên tầm cao mới , mua iPad , Mặc .. sẽ không được kèm sạc nha 😄😄
khonglachi
TÍCH CỰC
3 năm
@odimon Để bảo vệ môi trường, nó còn ko thèm cho máy vào hộp. Ifan mua chỉ cần có tờ giấu chứng nhận đã trả tiền là xong.
@khonglachi Sai nhé. Năm sau sẽ đóng gói bằng lá chuối như bán xôi mới chuẩn bv mt nhé bác.
odimon
TÍCH CỰC
3 năm
@chetdichoroi 😆😆
Cái này mới gọi là vì môi trường nè
Các chú vào hết nhanh lên cho chị còn kéo quần. Nhưng mà vào lần lượt thôi nha vì chị chỉ có 1 lỗ
Nếu đang dùng iPhone thì tốt nhất là dùng cục sạc đi kèm theo máy 5V 1A để lợi pin, bền máy.
southonline
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eragon888 Nói châm chọc đó bác
@eragon888 Con bót kéo tương tác của tinh té
vsphere
TÍCH CỰC
3 năm
@from team b with love Nhưng nó có kèm nữa éo đâu 😆
@Jojolonelycat Còn thông minh hơn cả bot
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
Tiếc nhỉ, Nếu đủ 65W thì sạc cho lap được luôn. sạc zin lap đời 2020 giờ toàn min 65w PD. 45W thì chỉ sạc thôi chứ vừa sạc vừa xài là thọt.Mua củ PD ngoài cũng phải 5l .
@db9911 Mua lap ngon đầu tư củ sạc gọn chừng đó cũng bình thường mà bác
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
@Jojolonelycat dùng lại đc thì đỡ phải mua thôi fen
@db9911 zmi 65w chào đón bạn 😃
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hơi tiếc là không có sạc không dây!
ủa nhìn y như cục sạc macbook, vậy cho hỏi nếu mình dùng sạc macbook sạc iphone có bị gì ko mọi người?
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
@Methylamine Ngoài bị nhanh với tiện ra chắc ko còn bị gì nữa đâu bạn 😌
@Methylamine không sao nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119