cùng lúc gắn 2 ổ ssd cho laptop được không?

khoagiaoxanh
14/4/2019 3:42Phản hồi: 14
Nhờ các bạn tư vấn giúp: laptop mình mua đã có sẵn 1 ổ ssd 2.5 inch nhưng dung lượng thấp, mình dự định gắn thêm 1 ssd vào khe m2 để tăng dung lượng bộ nhớ do laptop có hỗ trợ khe cắm này. Không biết có thể đồng thời gắn 2 ổ ssd như vậy được không vì chỉ thấy thường mọi người là: 1ssd để boot win, 1 HDD để lưu dữ liệu. Cảm ơn các bạn.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Được chứ bạn, nếu có điều kiện thì bạn cứ mua gắn thôi. Nhưng tốc độ m2 hình như cao hơn ssd 2.5 nhiều, nên bạn cân nhắc chuyển win qua m2, dùng ssd 2.5 lưu dữ liệu.
Bạn test thông số tốc độ ssd so với cái m2 bạn định mua xem, cái nào nhanh hơn thì chạy win nhanh, tất nhiên là càng nhiều tiền càng nhanh!
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
máy mình đang gắn 1 cái m2, 2 cái ssd 2.5 và 2 cái hdd đây 😁. M2 máy bác support PCIE thì mua cái m2 pcie về tốc độ đọc ghi nhanh hơn Sata 3 đấy bác
Gắn 2 SSD được nhưng làm văn phòng mà lưu nhiều file nhỏ vào SSD hỏng nhanh lắm nên người ta ưu tiên 1 SSD + 1 HDD
Chỉ khi nào VD như lưu game dung lượng tầm 50GB/game thì SSD>HDD
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 sao lưu nhiều file nhỏ lại mau hỏng ssd nhỉ
@lgo.hoang Là như vầy:
  • Nếu như bạn mua bình thường thì bạn chỉ mua được ổ TLC (3-bit/cell) thôi.
  • Nếu bạn lưu cả 3 bit vào 1 cell thì ko sao nhưng nếu lưu 1 bit vào 1 cell thì coi như bạn mất cả 2 bit không xài (lưu file nhỏ ấy)
=> Ổ 300TBW mà bạn ghi kiểu 1 bit/cell thì chỉ tầm 100TBW là hỏng SSD rồi.
@max-20091 lo gì chuyện hỏng SSD bác ơi, bảo hành 3-5 năm thì lo làm gì, đợi hỏng SSD ko chừng hỏng máy trước rồi.
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 không lo bác ơi nó có controller lo rồi, nó sẽ tự fill vào cell cho đủ. giờ SSD toàn bảo hành >300 TBW mà, mình có cái ssd msata máy sony hiệu toshiba mua từ 2014 tới giờ vẫn xài quá tốt :v
Hiện tại laptop gắn được nhiều nhất 1x 2.5" + 3x M.2 2280
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
laptop bạn có hỗ trợ thì rất nên lắp nhé
2 ổ chạy song song
1 ssd cài win
1 hdd lưu trữ dữ liệu
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn có thể mang mấy qua cơ sở của Suachualaptop24h nhờ ktv tư vấn ssd về máy của mình nhé. bên mình có bán SSD, miễn phí lắp đặt và cài win khi mua hàng ạ!
123kapha
ĐẠI BÀNG
4 năm
Được bạn à, Nếu bạn ưu tiên dung lượng thì nên mua HDD để lắp vào chuẩn Sata, M2 ổ SSD để cài hệ điều hành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019