Cùng ngắm những hình ảnh đẹp nhất chụp từ đài thiên văn nghiệp dư tại Hà Nội
nguyentranha
một năm trướcBình luận: 223Lượt xem: 39.435
Cùng ngắm những hình ảnh đẹp nhất chụp từ đài thiên văn nghiệp dư tại Hà Nội
Xin chào các bạn!

Cuối tháng 8/2017, mình khởi công xây dựng đài thiên văn nhỏ trên nóc nhà riêng tại quận Nam Từ Liêm, ngoại thành Hà Nội. Toàn bộ kinh phí xây sửa, mua sắm trang thiết bị trong đài đều do mình tự trang trải từ vốn tích cóp được trong nhiều năm. Nói thêm một chút về công việc chính của mình là nhân viên văn phòng, thực ra chẳng được đào tạo hay nghiên cứu chuyên sâu về vật lý hay thiên văn học. Vì thế, mong muốn xây dựng đài thiên văn cá nhân đơn thuần xuất phát từ niềm đam mê của mình với bầu trời đêm. Thêm nữa, đam mê này cũng có một chút cơ sở do mình đã tự tìm tòi về thiên văn học trong thời gian dài, kết hợp trao đổi kĩ thuật với một số anh em cũng chơi ảnh thiên văn trong và ngoài nước. Cộng đồng người Việt Nam chơi thể loại này tương đối nhỏ (chỉ lèo tèo vài người), tuy nhiên các anh rất nhiệt tình và có kiến thức rất uyên thâm.

Đài thiên văn nghiệp dư Nam Hà Nội với hai kính thiên văn khúc xạ và hai camera thu hình chuyên dụng được đặt trên chân đế xích đạo. Toàn bộ hệ thống được điều khiển bằng máy tính.

Vị trí đặt đài trên nóc nhà mình tại một khu dân cư không quá đông đúc ở quận Nam Từ Liêm, ngoại thành Hà Nội. Hình ảnh chụp từ flycam trước khi xây dựng đài.
Đài của mình được thiết kế theo dạng roll-off roof với đặc trưng là phần nóc phẳng có thể trượt ra-vào dễ dàng bằng tay hoặc bằng điều khiển điện. Kính thiên văn nằm ở dưới mái và chỉ có thể quan sát hay chụp hình được khi phần mái này mở ra. Tất nhiên, so với kiểu dome (mái vòm xoay) sử dụng trong các đài quan sát chuyên dụng như đài Nha Trang, Hòa Lạc thì roll-off roof của dân nghiệp dư trông xấu xí hơn và cũng có nhiều bất tiện trong quá trình sử dụng hơn. Bù lại, kiểu thiết kế này rất dễ chế tạo bằng nguyên vật liệu có sẵn trong nước, giá thành rẻ hơn nhiều và dễ dàng custom theo nhu cầu trong tương lai.

Đến nay, sau 16 tháng đi vào hoạt động với một vài lần cải tạo lớn nhỏ, đài thiên văn nghiệp dư của mình đã hoạt động tương đối trơn tru. "Trái tim" của đài là hệ thống ba kính thiên văn: một kính khúc xạ APO đường kính 80mm, một kính khúc xạ APO đường kính 107mm và một kính phản xạ kiểu Ritchey-Chretien đường kính 200mm. Tiêu cự của ba kính lần lượt là 480mm, 700mm và 1625mm, nói vui vui theo ngôn ngữ của dân chơi ảnh thì đây gọi là vừa đủ dải tiêu cự để chụp cả trường rộng và góc hẹp. Kính thiên văn và camera chuyên dụng được đặt trên chân đế xích đạo để bám theo nhật động, giúp cho những bức ảnh phơi lâu tới hàng chục phút mà các ngôi sao không bị kéo thành vệt. Toàn bộ hệ thống ghi hình được kết nối vào máy tính, mình có thể điều khiển trực tiếp trên đài hoặc remote từ xa cho đỡ phải ngồi hứng sương gió vào ban đêm.

Bạn nào đam mê thể loại nhiếp ảnh thiên văn, có thể kết bạn và trao đổi cùng mình tại địa chỉ facebook: https://www.facebook.com/tranha053
Blog của mình: https://havnblog.wordpress.com/

Đài quan sát Nam Hà Nội

“To infinity…and beyond!”
havnblog.wordpress.com

Khoe với các bạn một số hình ảnh đẹp nhất được mình chụp tại đài:

Bầu trời sao mùa đông phía trên nóc đài thiên văn của mình.

Tinh vân Lạp Hộ (còn gọi là tinh vân Orion) nằm trong chòm sao Lạp Hộ. Tinh vân này cách chúng ta 1.600 năm ánh sáng và là một trong những tinh vân sáng nhất có thể nhìn được bằng mắt thường. Bức ảnh đạt Top pick của diễn đàn ảnh thiên văn Astrobin. Link ảnh.

Tinh vân Chổi Phù Thủy (The Witch's Broom Nebula, mã hiệu NGC 6960) nằm trong chòm sao Thiên Nga. Tinh vân này cách chúng ta khoảng 1.470 năm ánh sáng. Bức ảnh đạt giải Ảnh thiên văn trong ngày của diễn đàn ảnh thiên văn Astrobin ngày 11/6/2018. Link ảnh

Tinh vân Xoắn Ốc hay còn gọi là tinh vân Helix nằm cách chúng ta khoảng 700 năm ánh sáng về phía chòm sao Bảo Bình. Bức ảnh đạt giải Ảnh thiên văn trong ngày của diễn đàn ảnh thiên văn Astrobin ngày 01/3/2019. Link bài viết

Thiên hà Mũ Vành Rộng (hay thiên hà Sombrero) nằm cách Trái Đất 30 triệu năm ánh sáng về phía chòm sao Xử Nữ. Bức ảnh được chụp bằng kính thiên văn Ritchey-Chretien 200mm.

Đĩa bụi khí khổng lồ của thiên hà Tiên Nữ, còn gọi là thiên hà Andromeda. Đây là thiên hà xoắn ốc nằm gần chúng ta nhất, "chỉ" cách khoảng 2.5 triệu năm ánh sáng. Ảnh được gộp từ 3 hình nhỏ hơn bằng kĩ thuật mosaic với tổng thời gian phơi sáng lên tới 54 giờ tương đương việc chụp trong 6 đêm bằng hai kính thiên văn và hai camera chuyên dụng.

Sao chổi 46P/Wirtanen được ghi hình trong lần tiếp cận gần Trái Đất nhất vào đêm Chủ Nhật, rạng sáng ngày 17/10/2018.

Tinh vân Vòi Voi (Elephant's Trunk nebula) nằm cách chúng ta khoảng 3 ngàn năm ánh sáng về phía chòm sao Tiên Vương.

Tinh vân Hoa Hồng (Rosette nebula) nằm cách chúng ta khoảng 5200 năm ánh sáng về phía chòm sao Kỳ Lân.

Tinh vân Đại Bàng (Eagle nebula) nằm cách Trái Đất khoảng 7.000 năm ánh sáng về phía chòm sao Cự Xà. Bức ảnh đạt Top pick của diễn đàn ảnh thiên văn Astrobin. Link ảnh

Mặt Trời với một nhóm vết đen mang mã hiệu AR2565, có kích thước tổng cộng lớn hơn cả Trái Đất. Bức ảnh được chụp nhanh bằng kính thiên văn thông qua một bộ lọc Mặt Trời đặc biệt. Nghiên cứu về Mặt Trời là một trong những lĩnh vực thiết thực của ngành thiên văn học.

Cảm biến thời tiết của hãng HitecAstro lắp đặt ngoài trời. Một cảm biến với kích thước chỉ nhỏ bằng lòng bàn tay nhưng có thể đo được rất yếu tố như: nhiệt độ không khí, nhiệt độ thượng quyển, điểm sương, tình trạng bầu trời, độ trong của khí quyển, lượng mưa, tuyết... và gửi thông tin cảnh báo về máy tính. Đây là thành phần quan trọng của các đài quan sát tự động.

Dữ liệu thu thập được xử lý bằng phần mềm chuyên dụng cho ảnh thiên văn. Phần mềm PixInsight là một trong những công cụ mạnh nhất trên thế giới trong lĩnh vực này, được đông đảo giới nghiệp dư và các chuyên gia tin dùng.
đẹp quá. Ko thể tin được
@rintakis Trước giờ chỉ biết Tăng Thanh Hà đẹp, ko ngờ Ngân Hà cũng đẹp dữ vậy!
Nhìn bộ ảnh xong thấy mọi thứ thật nhỏ bé trong vũ trụ này, trái đất, con người đến cả những khoản nợ của mình cũng thật nhỏ bé theo...
@nickzt Thích cái Khoản Nợ nhỏ pé 😃
@nickzt khoản nợ của mình tuy nhỏ bé nhưng vẫn lớn hơn khoản tiền mình có mới đau 😔
Tuyệt vời quá 😃
@Hassler Có đam mê ta làm được những điều tuyệt vời bác nhỉ ?! Tuyệt vời.
Ảnh đẹp quá bác ơi. Bác làm nhân viên vp ở đâu cho e xin vào làm với ạ..
Quá tuyệt vời ^^
Bác chủ mê thiên văn hả, em cũng mê lắm mà k biết mua kính ở đâu chất lượng, e ở đồng nai, mà mấy cái hình này bác chụp bằng cái kính kia hả
@carddienthoai.com Vâng mình chụp bằng 2 kính trong hình và một kính khác nữa ạ. Giá tiền của kính chuyên cho nhiếp ảnh tương đối cao bác ạ 😔
@nguyentranha Bác có biết sách nào hay về thiên văn không? Hiện tại e có lược sử thời gian, vũ trụ song song, vũ trụ trong vỏ hạt dẻ, bản thiết kế vĩ đại, đang tìm mà k biết có cuốn nào hay
Tổng chi phí hết khoảng bao nhiêu vậy bạn?
@nguyentranha Hình ảnh phía trên mình nghĩ xứng đáng. Chúc bạn thêm nhiều ảnh đẹp.
@nguyenlongf9 Lộ quá nhaa nhaa.
@sonnb để e xóa :v
Nói chung là bạn rất có đam mê!
Quá đẹp. Đầu tư bộ này khoảng bao nhiêu bác thớt? Tính mua cây kính vọc vạch. Cũng có ít đam mê thiên văn học mà điều kiện chưa cho phép.
@unsigup Mình ước tính tốn khoảng 600-700 triệu bỏ vào đài thiên văn này. Đam mê này khá tốn kém ạ, chúng ta bắt đầu chơi có thể đi từ những chiếc kính thiên văn cơ bản và dễ sử dụng hơn 😃
@nguyentranha Ôi!.... Chờ Vietlott thôi!....
Tuyệt vời. Quá đam mê và quá tài năng.
Đẹp thật
Đẹp quá bạn ơi, vũ trụ thật xinh đẹp, không ngờ thiết bị cá nhân mà có thể chụp được những tấm ảnh như vậy, thật ngưỡng mộ 😃
@VVvMM Cảm ơn bạn nhiều lắm 😃
Tuyệt vời quá bạn ạ.
Thật tuyệt vời 😃
Chúc bác chủ nhiều sức khỏe và có thêm nhiều tấm hình đẹp hơn nữa.
Đẹp quá bạn ơi! Đôi khi đam mê sẽ tạo thành sự nghiệp, keep going on!
Đẹp quá bạn ơi. Cái này chắc nhà phải ở ngoại ô chút mới lắp được hả bạn. Chứ mình thấy nội thành ô nhiễm ánh sáng quá.
@hungbya Nhà mình ở ngoại ô Hà Nội nhưng cũng dính khá nhiều ô nhiễm ánh sáng từ nội đô. Giải pháp tốt nhất là sử dụng kính lọc dải hẹp để chụp ảnh tinh vân, hiệu quả khử ô nhiễm ánh sáng cực kỳ cao. Bạn đọc thêm ở đây nha: https://havnblog.wordpress.com/2017/07/01/anh-thien-van-qua-kinh-loc-dai-hep/
dân chơi có tiền và đầu óc
Quao, quao. Tuyệt vời! Khi đam mê trở thành hiện thực. Phục bác quá!
Tuyệt vời
đẹp dã man con ngang... hết bộ đó nhiêu xiền bác :eek:
@duong8x Dạ cũng đắt đỏ lắm bác 😔
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019