[Cùng nghe] Nghỉ lễ, thưởng thức album Night Train của Oscar Peterson
AudioPsycho
3 nămBình luận: 80
Asleep
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dạo gần đây hơi cuồng dòng nhạc new age, lại sẵn tìm ra nhạc sĩ yêu thích đã lâu không nghe. Vừa đọc sách vừa nghe thư giãn cực kì.
@Asleep Kiếm Enigma nghe thử. Hoặc Medwyn Goodall nghen!
mazechan
TÍCH CỰC
3 năm
@AudioPsycho Kitaro nữa bác 😁
mazechan
TÍCH CỰC
3 năm
@AudioPsycho Kitaro, Olafur Arnalds, The Daydream, Secret Garden, Omar Akram nữa bác :p
beexxxl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc mod giống mình. Nghe tá lả từ Art Tatum, Dave Brubeck... cho đến Eric Prydz, Paul Van Dyk, ASOT, ABGT đủ thể loại. Hehhe
@beexxxl Art Tatum là một cặp bài trùng với Oscar Peterson đó, nghe nhạc 2 ông này có mấy cú hook na ná nhau 😁
mazechan
TÍCH CỰC
3 năm
@beexxxl Bác nghe Trance nữa hả? Co tham gia VTL ko bác :p
beexxxl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sidaoi Có bác ơi . Nhưng vừa rồi em k đi Thanh Hoá được
mazechan
TÍCH CỰC
3 năm
@beexxxl Mình cũng k đi đc vì ở quá xa 😔 cơ mà gặp ae VTL trong đây vui quá 😁 mình share link mỗi ngày trong group ấy. Nick Minh Nguyen :p
Không biết mình có thuộc loại "dở hơi" không? Mình nghe "được" đủ thứ loại nhạc, mà nghe thấy hay mới chết chứ 😃.
Từ blue/jazz/Rock/Pop/Country...cho đến nhạc trữ tình/nhạc trẻ/sến...tạt qua ca trù/dân ca/quê hương/cải lương... quẹo sang classic/thính phòng/giao hưởng/Flamenco...
Nhưng có một cái dở không thể nào sửa được là mình nghe nhiều nhưng trí nhớ về thông tin bài nhạc hoặc nhóm nhạc rất tệ. Nhiều khi có 1 bài nghe muốn mòn cái lỗ nhĩ nhưng chả bao giờ nhớ nỗi cái tựa hoặc tên ca sỹ.

Khoảng đầu thập niên 90 trên kênh HTV (TPHCM) có chương trình giới thiệu dòng nhạc quốc tế do Lê Hải và Quỳnh Hương phụ trách và dẫn dắt. Chủ đề của chương trình này là hệ thống lại dòng nhạc: Blue/Jazz/Pop/Rock/Country quốc tế. Thời đó Rap chưa thịnh hành tại VN nên chương trình ít đề cập, thi thoảng có nói nhưng nói sơ lược, không đi sâu bằng các dòng nhạc kia.
Cũng cần nói thêm, Lê Hải là diễn viên chính kịch, cùng thời với Khánh Hoàng, Thanh Hoàng, Quốc Hòa... Nhưng Lê Hải lại nổi tiếng trong lĩnh vực sưu tầm "chơi" nhạc quốc tế. Anh có tiệm bán đĩa CD trên đường Lý Chính Thắng quận 3, gần tiệm chè Yên Đỗ cũng nổi tiếng thời đó, giờ cũng dẹp luôn rồi 😁. Giờ tiệm đĩa này không còn nữa. Ngày xưa mình hay mua đĩa ở đây và không ít lần bắt gặp Lý Được (tay guitar bass nổi tiếng SG), hay Mạnh Trinh (tay guitar lead cũng của SG), thời đó mấy ổng cũng hay ghé chỗ này.

Thập niên 80 ở SG thịnh hành 2 dòng nhạc, một là ca khúc quần chúng, ca khúc cách mạng, hai là nhạc quốc tế. Thích coi ca nhạc quốc tế thì có vài điểm ở SG nhưng nổi tiếng nhất là quán cafe kế bên rạp chiếu bóng Vinh Quang ở đường Pasteur, Q1. Tất nhiên coi ca nhạc phát qua băng video :D. Quán này giờ cũng lui vào dĩ vãng... 😃

Dạo này Tinhte đăng bài về dòng nhạc quốc tế làm mình sực nhớ kỷ niệm xưa. Mạo muội viết comment dài lòng thòng, nhớ đến đâu, viết đến đó, "bà 8" thấy sợ 😃
@KIẾM PHÁP Uh, khổ nhất là nhạc nào nghe cũng thấy có cái hay, nãy mới nghe Buồn Của Anh - Đạt G ft. Masew cũng thấy hay quá thể. Haha
Âm nhạc mỗi người có một trải nghiệm, lớn hơn nữa là có những câu chuyện, mình rất mong những comment có tính chia sẻ và trải nghiệm, hoài niệm như vậy nhiều hơn. Nhạc là đầu câu chuyện, chuyện mang người tới gần nhau hơn.
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
Em cái gì dính tới piano là thích, xưa ghét jazz lắm luôn. nhân đây cho mình hỏi bác nào rành về đàn piano điện tầm tiền 20-30tr nên mua đàn nào ạ?
Carl
CAO CẤP
3 năm
Sao mình thấy mấy bản nhạc Jazz đều giống giống nhau. Thêm vô mấy đoạn phiêu nữa làm sao nhận ra đang chơi bản nào nhỉ?
@Carl Cùng thể loại thì nó phải vậy. Tương đồng nhịp, phách, âm giai, cao độ, trường độ....nhưng tổng thể mỗi bài khi nghe lại có sắc màu khác nhau. Nghe quen sẽ thấy có sự khác biệt nhau từng bài dù cùng thể loại.
cảm giác thư giản
hhiepbi
TÍCH CỰC
3 năm
Chủ thớt post món này sang vnav đúng hơn! Đối với audiophile đây là bản không thể thiếu trên kệ, thành viên trên này đa số là giới trẻ công nghệ, luôn hướng đến cái mới, về âm nhạc thích "sôi nổi đèn đóm, màu sắc, điệu nhảy,..." nên khó thể quay lại tiếp nhận. Còn âm nhạc mang tính tự sự đặc biệt về "âm thanh, ca từ, nhạc điệu -không hình ảnh" chắc chỉ số ít bạn trẻ thích, chỉ dành cho những người như mình (ngồi một mình, nghe một mình) mà thôi.
@hhiepbi VNAV chơi chán chê, đi qua đi lại toàn người quen, không phải quen vừa mà là quen rất thân, riết đâm chán chết cha :v
lechiquang89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác nào có DSD em xin với. nghe cho nó đã cái lỗ tai. thanks.
tiendung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rất tuyệt....cảm ơn bài viết....
mmvcr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác có thể giới thiệu hệ thống hơn về dòng nhạc Jazz được không? Mà bác có thích Bossa Nova ko nhỉ? Cảm ơn vì bài giới thiệu rất hay.
@mmvcr Mình cũng thích nghe Bossa nè bác
Ho dinh thy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mmvcr Bossa Nova- cơn bão khủng khiếp đã tràn qua Bắc Mỹ thập niên 70,lôi cuốn biết bao thế hệ với giai điêu ngọt ngào,rộn ràng đậm chất Bresil.Kết nhất tay guitarist Charlie Bird và cặp vợ chống Autrust và Antonio Carlos Jobim
minhmge
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kết hợp giữa hoà âm cổ điển và tiết tấu la tinh, 1 vụ khá đau đầu cho ai chơi nhạc. Người nghe nhạc này thì hay khắt khe độ chi tiết của bản nhac.
@minhmge Nghe thì nghe bình thường thôi, mình cảm đc nó thì thấy nó hay, ko thì bấm thể loại khác chứ giờ đâu mà khắt khe cho phí hèn 😁
Hôm nào đưa mấy đĩa slow rock nghe mod ơi!
@xuanlong1966 sắp tới sẽ có Suzy Quatro.
@AudioPsycho Mấy bài như:phoenix Rising(Annihilator),Never eding nightmare(MSG),Forever and one(Helloween) v.v.
thấy các bác nghe nhạc hàn lâm quá, mình tai trâu nên toàn nghe rock, trap, bassbooted 😁
hoanghieu313
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khá thích jazz,về nhà 1 ngày ngâm bồn làm 1 cốc winde đỏ nghe jazz khá tuyệt.
Tiện đây các bác cho e hỏi địa chỉ lounge jazz hay tại HN với ạ
mtl0612
ĐẠI BÀNG
3 năm
Good job. Tiếp tục phát huy nha mod :p

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019