Cùng tiền, nên chọn iPhone 12 Pro cũ hay iPhone 13?

Didu
26/9/2021 10:12Phản hồi: 120
Cùng tiền, nên chọn iPhone 12 Pro cũ hay iPhone 13?
Nhiều người bạn hỏi mình là giữa iPhone 12 Pro cũ và iPhone 13 mới thì nên chọn máy nào với cùng số tiền. Mình biết nhiều người muốn lên đời iPhone cũng sẽ có chung thắc mắc này nên làm bài phân tích cho anh em hiểu rõ hơn về sự chênh lệch của hai máy.

Với khoảng 23 triệu đồng trong tay, anh em có thể mua iPhone 12 Pro cũ, dùng lướt đang rao bán khá nhiều hoặc ra cửa hàng mua hẳn iPhone 13 mới, nguyên seal. Cái được đầu tiên khi mua máy mới là sự đảm bảo, được tận tay bóc seal, tận tay kích hoạt, máy mới nên cũng không lo về pin, nguồn gốc rõ ràng.

iPhone mỗi năm đều ra mắt với cấu hình phần cứng và màu mới, năm nay có hẳn phiên bản màu hồng mà chị em mong ngóng từ lâu. Ngoài màu mới, iPhone 13 còn có màn hình với rãnh đen nhỏ hơn 20%, đây là nâng cấp lớn nhất về mặt màn hình giữa hai máy, vì iPhone 13 không có màn hình 120Hz nên như nhau về độ mượt. Cả hai đều là 6"1, độ sáng 800 nits, OLED…

Do được trang bị chip A15 Bionic nên hiệu năng của iPhone 13 sẽ nhỉnh hơn so với iPhone 12 Pro (chip A14 Bionic) một chút. Với những người vài năm mới đổi máy một lần thì mình tin cấu hình không phải cái họ đắn đo quá nhiều, với những tác vụ cơ bản, dùng hàng ngày thì cả hai máy vẫn đảm bảo độ mượt, nhanh trong vài năm nữa.

iPhone 12 Pro sẽ hơn iPhone 13 về vật liệu hoàn thiện và độ cao cấp. iPhone 12 Pro là vỏ thép bóng, mặt lưng kính mờ còn iPhone 13 là vỏ nhôm và mặt lưng kính bóng. Thép cao cấp hơn nhưng cũng nặng hơn nhôm: 189g so với 174g. Thép sẽ cứng, khó xước, khó móp hơn nhưng lại dễ bám vân tay hơn là nhôm.

iPhone 12 Pro có ba camera còn iPhone 13 chỉ là hai camera, thiếu mất ống kính tele. Cái này tùy nhu cầu anh em thôi, như mình dùng iPhone 12 mini thì đôi lúc cũng thấy nhớ ống tele để chụp người, chụp xa. Chọn iPhone 12 Pro thì khỏi đắn đo vì có hết. Apple năm nay tăng kích thước điểm ảnh trên camera iPhone 13 lên 1.7µm, trong khi iPhone 12 Pro chỉ là 1.4µm, kích thước điểm ảnh lớn sẽ giúp máy chụp thiếu sáng ít nhiễu và đẹp hơn. Thêm nữa, camera chính trên iPhone 13 có chống rung dịch chuyển cảm biến, cái mà iPhone 12 Pro thiếu. Chống rung này sẽ hiệu quả khi phải chụp tối hoặc quay video. iPhone 13 có chế độ quay video xóa phông, có Photographic Styles (các bộ lọc màu) nhưng hai máy đều không có chế độ chụp macro.

Về pin, iPhone 13 có pin dung lượng 3240mAh còn iPhone 12 Pro là 2815mAh. Chắc chắn dòng iPhone 13 tốt hơn về pin so với iPhone 12, chưa kể nếu mua máy cũ thì tuổi thọ pin sẽ giảm thiểu tùy từng máy.
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu mình thì chọn 13 thôi
limann
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangpm né số 13 - múc 12 đợi 14 😆
@thethidie Chuẩn lun
@lordgon Nếu ko vừa xài vừa phá thì dư sức. Tôi đang dùng iPhone 7 mua cách đây 5 năm đây, năm nay sẽ đổi lên iPhone 13.
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
@thethidie Mình k nói nó chết mà có khi chán quá phải đổi hay lỡ xui bị giật mất nữa bác, 1 cái điện thoại 4 năm hơi lâu á
Chọn 13 thôi
Mua 12 nhé ! 😆
@PVTuat 12 pro hay và đa dụng hơn nhiều. Thời ra 12 cũng có bài so sánh 11 pro với 12 thường thì 11 pro vẫn đa dụng hơn vì cụm cam đầy đủ tiêu cự và vật liệu hoàn thiện cao cấp hơn. Ai đã quen với cụm 3 cam thì dùng cụm 2 cam cảm thấy khá thọt ở rất nhiều tình huống. Cam tele vẫn là tiêu cự cực phù hợp với chụp chân dung. Vì thế mình sẽ chọn 12 pro. Chip với mình A12bionic trở lên là mượt như nhau.
@zer0_7 Cũng tuỳ nhu cầu mình thì mô sử dụng cam tele nhiều lắm
@zer0_7 11pro vs 12 thì 12 hơn vì có 5g nhá.
@Tôi Vẫn Cô Đơn Mình chưa quan tâm tới 5G lắm vì chỗ mình còn lâu mới có 5G :v
Cùng số tiền thì chọn cái mới nhất nhé, ko cần lăn tăn chi cho mệt.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
@Victor vittho Nhưng gái nó chỉ chọn anh nào dùng 3 mắt 😂😂😂
@unwrittlaw Thế bạn cũng chỉ chọn những em thích "3 mắt" à 😁
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
@liketheblues Đúng rồi, mấy e thích 3 mắt toàn quái vật 3 đầu thôi 😂😂😂
@unwrittlaw 3 mắt hả .Xiaomi Ss oppo..... 3 4 5. Muốn nhiu cũng có. Ko biết gái chọn ko
23 củ mua hàng cũ hơi phiêu rồi nếu số tiền đó không đủ mua 13 pro thì góp cũng dx chứ 23 cũ bỏ ra mà không an tâm lắm thì hơi phiêu
@johnny dũng 12 pro giờ tầm 20-21 củ thôi. 23 cố tí lên đc 12 pro max rồi.
heeshun
TÍCH CỰC
3 năm
@johnny dũng Cố lên tý tầm 25 26 mua mới 12 pro nghe hợp lí hơn chứ 13 pro phải 31, mà chờ vài tháng cũng về tầm 26 sớm thôi
Hạn chế mua cũ, ai mà biết được chủ cũ dơ sạch thế nào, còn sống hay không, tâm linh lắm không nói được, thật
17benthuy
TÍCH CỰC
3 năm
@fifty gái qua bnhui thằng các ông vẫn húp đấy thôi. ngon là xúc, ko nói nhiều 😁 :D
protk2
TÍCH CỰC
3 năm
@fifty tâm cl 🤣🤣🤣🤣
@protk2 ơ, cl là gì vậy thanh niên? ai dạy vậy ?? 😂😂😂
nguyendrum
TÍCH CỰC
3 năm
đời mới vẫn thích hơn
Pro hơn hẳn! 13 hàng trung cấp sao so với pro cao cấp
@annaphuong đó là mới với mới, mua lầm con 12 pro cũ mông má đi rồi về ôm gối cắn rứt khóc thầm cả đêm
BQDuong
CAO CẤP
3 năm
@annaphuong Nếu 13 pro thì hơn 13, chứ 12 pro thì như trên bài. Làm gì có chuyện mà hơn hẳn? Mình thì thấy 12 pro nó thua 13, chỉ hơn chút ở 3 camera nhưng cũng ít khi xài tới.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
@BQDuong 6GB RAM nó khác bọt lắm
Nên chọn 6s plus như T là ngon nhất. Vân tay vật lý bấm xướng tay hơn vân tay cảm ứng như iPhone 7 hoặc 8. Màn hình năm thay 3 cái mỗi cái 800k (mấy con màn oled xác định là 3M trở lên, tức rẻ gấp 3 lần) hàng xịn đét chứ ko phải hàng lô, lô còn rẻ nữa. Rắc cắm Tai nghe 3.5 độc lập chứ ko chơi chung lỗ như 7 trở lên............Nhưng hôm nay T thấy duy luân mở trang web từ con 13 vào trang gần như ngay lập tức. Nhanh ngang con PC cấu hình khủng, cáp quang ngoài tiệm net T hay chơi thấy mà ham. Việc này 6s plus nó thua thật.
Mình sẽ chọn 12Pro! Vì công năng so với giá cả nó đem lại hơn 13.
1 thằng mua xs khi ngta đã ra 11 có suy nghĩ 😆
13 mới hơn tất cả trừ cái viền thép, cũng ko quan trọng.
Tan.Nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
Chọn 13 nhưng Pro
Vote 13
-iphone 12 pro mua mới
-hoặc 13 mới
không mua cũ
truclc
ĐẠI BÀNG
3 năm
11/12 PRO
iphone 13 sẽ hơn 12 pro con chip
iphone 12 pro có RAM hơn con 13, không biết nên chọn con nào nữa luôn. Mà ko biết nếu mình làm một tác vụ lặp đi lặp lại nhiều hơn thì nên chọn con chip mạnh hay RAM cao nữa.
iphone của mình RAM 3GB thực hiện 1 tác vụ lặp đi lặp lại trên fb đến một mức nào đó là bị treo
@lehuuthe1202 xài ip mà đắn đo ram với pin là tổn thọ lắm, vô tư đi, 13 mới nhé 😁
YABO
TÍCH CỰC
3 năm
@lehuuthe1202 Chọn 12 pro nha nhưng nếu đc thì mua mới, nhìn con pro cao cấp hơn hẳn. Chip mới thì mạnh thật đấy, nhưng không có nghiã con A14 yếu.
@YABO uhm, cái nào rẻ thì mua, cũng hơi nhập nhằng là ko biết nên mua con nào.
Vấn đề là iPhone 12 Pro mà còn dùng tử tế được, còn BH chính hãng giờ cũng 20-21tr là bét nhất. Nghĩ gì bỏ 20tr đi mua cái đt cũ vậy.

Vật liệu cao cấp hơn? Rồi cũng dùng ốp chứ cao cấp như thép làm rơi thì cũng trầy. Còn chụp ảnh đẹp hơn pro hơn thì chưa chắc, do tay người chụp.

Việc mua iPhone 2nd hand tiềm ẩn rất nhiều rủi ro.
@chavalier Vấn đề kà máy "cũ" đó bạn. Máy cũ có rủi ro bảo mật to đùng. Còn vụ cùng tiền thì mình không phản đối, nhưng nên so cùng tiền, đời cũ cũng được, nhưng nên là máy chưa qua tay.
@lazyboy76 Cho vào máy tính restore lại là xong, rủi ro bảo mật gì vậy bạn, rủi ro duy nhất của máy cũ đó là hàng dựng, nhưng 99% máy 12 pro ko phải dựng do vừa hết bảo hành thôi. Cùng tầm tiền mình luôn ưu tiên hàng xài lướt, nó giảm được khá nhiều tiền
@chavalier Lần gần nhất là năm 2020 có checkm8 được công bố, ảnh hưởng đến iPhone X và các máy dùng chip T2. Restore hay cài lại hệ điều hành theo cách thông thường không hết malware.
Hiện tại thì không chắc được giang hồ có phần mềm gì, và giả như mình hay ai đó có biết thì mình hay ai đó cũng không chia sẻ cho bạn.
Vấn đề nữa mà bạn đã nhắc mình với máy cũ, đó là bảo hành. Mua máy không có bảo hành tương đối dở, đặc biệt là so với máy mới cùng tiền.
@lazyboy76 Cái đó là rủi ro cần chấp nhận thôi bạn, restore cắm vào máy tính thì cái gì cũng sạch bóng nè bạn, cái này là tư tưởng của mỗi người, nếu ăn chắc mặc bền thì mua mới, còn nếu có kinh nghiệm thì mua cũ sẽ giảm đc khá tiền. Đặc biệt canh con nào còn bảo hành hãng cỡ 6 tháng rồi mua, cực kỳ an toàn
BÙI VINH 69
ĐẠI BÀNG
3 năm
13. chấm hết.
13 đi cho có màu hồng nam tính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119