Cùng xem ảnh được chụp từ Sony Xperia 1 III

Nhà Của Cáo
8/7/2021 4:31Phản hồi: 93
Cùng xem ảnh được chụp từ Sony Xperia 1 III
Camera trên Sony Xperia 1 III được Sony trang bị rất nhiều tính năng gây chú ý: sử dụng vi xử lý Bionz X tạo ra khả năng chụp liên tục trong điều kiện ánh sáng yếu, khả năng lấy nét vào mắt, mặt người realtime trên tất cả các ống kính, khả năng tracking vật thể khá tốt, sử dụng các thành phần thấu kính đến từ nhà Zeiss.

Ở bài viết này mời anh em cùng xem các ảnh được chụp ra từ camera của Xperia 1 III ở một vài điều kiện ánh sáng cơ bản, mình lấy cả ảnh RAW và jpg, và set ở chế độ tự động.

Đầu tiên sẽ là các điều kiện ánh sáng cơ bản, ban ngày, có nắng, có bóng râm.
Mình đi loanh quanh khu vực Quận 1, được chụp bởi camera chính 24mm (quy đổi theo hệ fullframe).

Mình khá thích tấm này, mình chụp lúc dừng đèn đỏ và sử dụng camera 70mm.

Vẫn là camera 70mm.

Đây là một môi trường thử thách hơn một tí, có phần tối rất tối bên trong quán cafe, và nắng trực tiếp chiếu lên trên tường gỗ, và phần ánh sáng trung bình ở trên nón.

Tiếp theo chúng ta sẽ tiến gần tới chủ thể hơn một chút, mình chụp các vật thể nhỏ, hoặc pattern, các cảnh gần hơn và da người.

Chi tiết và DOF phải nói là khá ấn tượng với mình.

Quảng cáo

Một vài món linh tinh trong văn phòng.

Combo bàn phím của chủ tịch.

Đây là một món cá do mình làm.

Quảng cáo

Vẫn là chú mèo lười nhà mình

Một chút pattern.

Phần da người với camera chính.

Còn tấm này mình sử dụng camera 70mm.

Cuối cùng là điều kiện ánh sáng yếu, chụp đêm và cùng xem bokeh của ống kính Zeiss sẽ như thế nào.

Các khung cảnh quen thuộc ở cafe Tinhte, không biết có anh em nào nhớ cafe Tinhte không, lâu lắm rồi không được làm offline.

Các cảnh rộng hơn, mình chụp khi cầm tay.

Sử dụng camera 70mm.

Tranh thủ lúc dừng đèn đỏ.

Cuối cùng là mình đã sử dụng chế độ chụp Pro của Sony để có thể lấy nét bằng tay, và cùng xem bokeh của Sony Xperia 1 III ra sao nhé.

Đây là bokeh của camera chính, theo mình là độc, lạ, không đẹp cũng không xấu, tương đối tròn, các hoạ tiết bên trong bokeh cũng khá hay.

Đây là bokeh của camera tele lần lượt là 70mm và 105mm, Sony trong bị ống kính tele biến thiên trên Sony Xperia 1 III, có nghĩa là 2 tiêu cự này sẽ cùng nằm trên một ống kính và nó có khả năng điều chỉnh từ 70mm sáng 105mm và ngược lại, cho nên bokeh của 2 tiêu cự này trên Xperia 1 III giống nhau là điều dễ hiểu.

Sony luôn có lối đi cho riêng mình, mang lại những trải nghiệm rất khác cho người dùng. Mặc dù camera chỉ có 12MP, nhưng mình nghĩ Sony Xperia 1 III vẫn sẽ có chỗ đứng rất tốt trong lòng người dùng, so với các điện thoại có số MP rất cao trên thị trường hiện nay.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fly07
TÍCH CỰC
3 năm
Bokeh vân hành, chất lượng thấu kính tệ rồi.
@fly07 Bác chụp ở Việt Nam mà được vậy á?
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@traithanhnam90 Ở đâu thì cũng chụp được vậy thôi bạn. Có gì lạ hả?
@fly07 Mình thấy dải ngân hà đẹp quá. Mình ở quê mà chưa được ngắm như vậy luôn.
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@traithanhnam90 Muốn chụp thấy thì phải gắn chân máy mới chụp ra được. Mắt thường thì trừ khi chỗ đó không có ánh sáng và trời trong. Canh đúng lúc dải ngân hà đang mọc thì mới nhìn thấy được, tuy nhiên sẽ không thể rõ như hình chụp.
Chụp quá tệ quá. Hic ý mình nói là con Bp ý. Hahahah
Nhìn không ăn thua.
Xách dép cho Ai Phôn không xong!
@tranhieu.ksxd Thì làm sao mà đánh nhau với mấy con Samsung, Huawei, Xiaomi, Oppo được?
@p700i xiaomi cùi vl. ko xứng đáng có trong top bạn kể
Cười vô mặt
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@kenseven123 Xiaomi 8tr nè bạn ơi
Cảm giác ko đã mắt bằng mấy dòng SS & iPhone nhỉ? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
hdn_hp
TÍCH CỰC
3 năm
Review camera để bác Tuấn lion làm chi tiết và thú vị hơn, dù sao cũng like mod.
@hdn_hp Rơi vào tay bác Tuấn chụp thì con nào cũng cho ra ảnh đẹp hết trơn. Trong bài thì toàn ảnh test nhanh, ko phản ánh đúng chất lượng thực tế của camera. Cơ mà người dùng bình thường thì chỉ chụp kiểu tàu nhanh này thôi, nên chụp nhanh mà ko ngon thì chả có ai mua. Còn để bác Tuấn cầm máy thì ae lại lác hết mắt ra, thế mới thấy thiết bị chỉ là 1 phần mà thôi, người chụp với đống kiến thức về nhiếp ảnh, ánh sáng, bố cục mới là chính để tạo ra 1 bức ảnh đẹp.
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Hợp lý
nhìn tạm thôi
Uầy. Ko để ý ảnh mà để ý con Asus ROG Flow X13 supernova phê.... 🙃
12mp thì phần mềm + phần cứng gì thời buổi nầy đi so với mấy con android đầu tàu khác

à quên, toàn vào tay chụp chứ test thì phải đưa cho dân cu đen chụp nhanh vào chục tấm rùi so chứ toàn sừng sỏ, sờ cam nhiều hơn sờ ch*m thì lại "cái chất ảnh, độ sâu màu, bla bla "
Nếu review cái camera của Xperia 1 mk3 thì nên chụp theo kiểu 1 chiếc máy chụp hình đi mấy bạn!
Còn nếu full auto rồi mang đi so với iphone hay galaxy đồ thì khập khiễn lắm.
Mọi người nên hiểu 1 sản phẩm của người ta làm ra theo xu hướng nào, đối tượng nào....
Đem ra đỗ đồng rồi hơn thua, khen che các kiểu thì thật là mắc cười quá!
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@vanlinh2905 Bởi fan thì cuồng và tiêu cực thế thì…😃))
@vanlinh2905 Đúng rồi! Nếu bạn đã chơi máy ảnh lâu năm thì bạn sẽ hiểu tại sao Sony vạch cho mình 1 lối đi riêng...
Họ đâu cần bạn phải đi mua dt của họ rồi về so sánh với iPhone sao chụp ảnh xấu quá...bla bla!
Riêng mình, mình đã từng chơi Xperia, đang chơi galaxy, và...có thể sẽ trở lại Xperia 1 mk3 này nếu Sony VN phân phối chính thức.
Mình đang xem các bài review chuyên nghiệp trên khắp thế giới về con này để rút ra nhận xeta cho riêng mình...trước khi chốt hạ😆
@theoriginalstuffs Đem tính năng chỉnh tay của ống kính rời lên điện thoại là ngớ ngẩn, vì đt cảm biến quá nhỏ, chỉnh tay thì chất lượng cũng khác xa máy ảnh.

Ngược lại, lợi thế của điện thoại là phần mềm cực linh động và bộ xử lý tốc độ cao. Các hãng khác đã rất thông minh khi tận dụng lợi thế này giúp camera điện thoại chụp tốt lên trông thấy(vd chồng hình để lấp khuyết điểm dynamic rank kém, chụp Hdr nhanh như chụp ảnh đơn...), Sony thì vẫn vậy, đúng theo style bây giờ của Nhật là phần cứng ok phần mềm ngu, mang sở đoản của mình đi thi đấu với sở trường của người.

Nói thêm về chỉnh tay. 2 thông số tối quan trọng của chỉnh tay là tốc độ màn trập và khẩu độ ống kính, thì đt chỉ chỉnh đc mỗi tốc độ màn trập. Trong môi trường làm việc thực tế, nhiếp ảnh gia có xu hướng ko cân bằng trắng thủ công quá nhiều để tối ưu thao tác, tăng tốc độ bắt khoảng khắc(ảnh thì đằng nào cũng chụp raw, về nhà có thể hậu kỳ sau, còn tốc độ và khẩu độ thì ko thể fix hậu kỳ đc). Mình ko hiểu mấy bác cho rằng sony chỉnh tay pro thì họ chỉnh chọt những j trên đt? Khẩu thì ko đc rồi, chả lẽ cứ chỉnh tốc độ rồi cân bằng trắng sau đó cho là mình pro sao?
@Hoàng Z Đó cũng chỉ là ý kiến chủ quan của bạn thôi. Sony họ có cả 1 mảng đội ngũ Alpha và Sony Picture, Music để tư vấn, nhóm khách hàng với những yêu cầu rất sony rồi.
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sony Xperia 1 III =.= đặt cái tên máy cũng ko xong quá chán sony
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
Camera của con 1 III này thực sự chỉ dành ai fan Sony thôi. Người dùng phổ thông thì cam của iPhone Samsung vẫn là số 1.
@justinut0909 ờ thì mua iPhone, SS đi. vào đây sân si làm gì?
SS, iPhone chụp auto ngon rồi SONY còn bon chen vào làm gì nữa?
Nói lên ý kiến cá nhân là sân si?
Vậy bạn cũng đang sân si với tôi đấy thôi? Nhổ ra liếm lại à?
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@justinut0909 Iphone muốn chỉnh tay cũng có được đâu mà bảo là chả buồn chỉnh tay.
@fly07 Down app của bên thứ ba về. Moment, Lightroom… thiếu gì đâu.
Sony thì chụp tự động ko ăn được đâu, chịu khó chỉnh tay thôi.
Cũng được
Dat0236
TÍCH CỰC
3 năm
Trong trẻo nước ảnh cũng thật nhưng vẫn thiếu thiếu cái gì đó gọi là đã mắt thì chưa 😃 nhìn buồn buồn.
Ảnh chán quá bạn ơi, chưa bằng ipXR
Huylehoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này gần 35 củ mà chụp bth quá ae, mà mod biết chỉnh tay, chứ chụp auto như mình chắc có lẽ tệ hơn
ko có gì nổi bật 😁
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@Didu Nếu auto thì thật sự bình thường nhưng kết cái thiết kế quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119