Cùng xem ảnh từ camera tele 5X của Xiaomi Mi 11 Ultra
3 thángBình luận: 56
Cùng xem ảnh từ camera tele 5X của Xiaomi Mi 11 Ultra
Xiaomi 11 ultra có cụm camera rất ấn tượng, camera tele của nó có tiêu cự 120mm (quy đổi trên hệ máy fullframe) độ phóng đại 5X, với độ phân giải 48MP.

Đối với các tiêu cự tele như thế này, thì ngoài việc anh em có thể chụp các vật thể ở xa, to hơn, thì nó cũng mang một số hiệu ứng tiêu cự khác như: các chủ thể ở background sẽ gần nhau hơn, và đặc biệt là khung hình của anh em sẽ không bị méo ở rìa như các camera góc wide.
Nhưng sẽ hơi khó khăn ở việc chụp các vật thể bình thường, vì tiêu cự này sẽ cần một khách cách lớn hơn để chụp ở cự li gần.

Anh em có thể tham khảo bài viết về những điểm đáng chú ý của camera trên Mi 11 ultra của mình tại đây.

Trong bài viết này, mình có chụp một số hình ảnh từ camera 5x (có một vài tấm 10x) của Mi 11 Ultra, để anh em có cái nhìn về chất lượng của nó.

Quảng cáo

Mình chụp các tấm hình này từ trên sân thượng của một biệt thự ở Q2, trong chuyến đi quay trên tay một sản phẩm Khác (Ảnh 5X và 10X).

Hình trên thì chắc ai cũng biết là đỉnh của Landmark 81, anh em có thể nhận thấy, hình ảnh trong, các chi tiết cửa sổ, và ánh sáng phải chiếu trên gương cửa số khá rõ ràng. Đặc biệt là nhìn ảnh khá fresh không có nhiều dấu hiệu của sự can thiệp từ phần mềm.

Nhìn xuống một tí, thì anh em có khu vực chung cư, chi tiết càng nhiều hơn, mà mình hơi thắc mắc, là sao người dùng chung cư lại thích phơi đồ ngoài ban công, trong ảnh thì khá nhiều hộ phơi đồ ngoài ban công.

Một chung cư ở xa khác.

Còn đây là Pearl Plaza.

Ở hình trên mình thấy màu khá nhạt, màu trời cũng vậy (rất có thể là do hướng sáng), theo mình là hơi không đẹp, còn về chi tiết là khá ok.

Quảng cáo

Một toà nhà khác mà mình không biết tên.

Ảnh này thì ngay lập tức Mi 11 Ultra đã nhận diện là bầu trời.

Đường nội khu ở khu biệt thự. Phần mây phía sau đẹp quá.

Mình dùng tính năng zoom 10X để thấy cận phần mây một tí.

Quảng cáo

Cameraman.

Một chút nắng.

Một vài góc ở Cafe Tinh Tế.

Chiếc quạt to đùng signature của Cafe Tinh Tế.

Chi tiết mặt đá lên đã quá.

Cuối cùng là một chút bokeh, mà hình dáng bokeh hơi lạ, vuông vuông, dài dài.

Anh em thấy sao về camera tele 5x của Mi 11 Ultra, mình thích dùng nó chụp các chung cư, để thấy được nhiều texture thú vị. Hãy cùng khoe các hình từ camera tele trên điện thoại anh em để cùng nhau tham khảo nhé.
56 bình luận
Khủng thật, có khi phải tậu con
Ảnh đẹp
Vụ phơi đồ ban công tôi nói thật chán mấy bố xài máy sấy lắm.
Điều kiện thời tiết nhiệt đới trong phía Nam thì có ánh nắng phơi là 1 lợi thế rất lớn không phải khu vực nào cũng có kể cả phía Bắc mùa đông.
Miệng lúc nào cũng bảo vệ môi trường, nhà kính nhà cáo vậy mà dùng ánh nắng tự nhiên thì cũng nói éo hiểu sao cho vừa lòng nhaooo.
P/S ngày xưa nghĩ mấy cái zoom này để hù con nít xuất phát từ bọn Oppo, Asus nội suy 50MP này nọ cạnh tranh với Pureview. Giờ mới thấy mấy cái Zoom này cũng ra trò trống phết, kể ra làm zoom kiểu Pureview cách đây 10 năm cũng có lý thật.
Luvideez
TÍCH CỰC
3 tháng
@chuate92 mod phát biểu ngu nó là truyền thống rồi bạn ạ :|
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@john_nguyen_st Hiệu quả thế lào b, cho 1 vd ih
edios
TÍCH CỰC
3 tháng
@WesleyNguyen1411 Tránh nhà gần mặt đường nữa. Phơi nắng sướng nhưng nhà mình gần mặt phố quần áo dính bụi quá.
@Jero.xgo Cái này mà cũng cần tôi phải kể ra à?
Zoom giúp cho bạn nhìn được những vật ở xa 1 cách rõ nét mà mắt thường bạn k thể thấy được.
Ví dụ:
-Bạn muốn hóng 1 vụ gì từ xa nhưng k muốn lại gần vì sợ k an toàn. Bạn zoom rất rõ mà vẫn ở xa.
-Bạn học trong 1 hội trường rộng, mắt bạn k nhìn rõ được bài giảng của thầy -> bạn zoom rõ nét luôn.
-bạn thấy cô gái xinh ở xa muốn chụp ngắm.... hoặc đơn giản là cách vài chục mét zoom ĐT của cô bé đó vẫn nhìn rõ nội dung luôn ...
Còn vô vàn tình huống nữa ...
Nói chung là thua Pixel hết.. cắp nách thêm con Pixel 5 cũng vì chụp hình ko con nào qua được kể cả iPhone 12 Pro Max
@Nikola Tesla pixel mấy con sx gần đây hết dính vụ pin phồng chưa
Tim Cóc
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Nikola Tesla Pixel chỉ chụp auto cơ bản ngon thôi, chứ chụp các kiểu thì thua các hãng khác nhét cấu hình phần cứng
Nexus 9
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tim Cóc Chụp các kiểu gì bạn?
sailam57
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tim Cóc Bạn kể mình nghe thử
@Tim Cóc Hóng
Duy Neymar
ĐẠI BÀNG
3 tháng
nhìn cũng rất gì đấy
chất lượng chụp ngon qua, bảo đảm ngon hơn dòng X của Đại đế nhiều :v
Mày vui tính vãi
Baygia
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@A0kiji Cừu nó vào móc mắt bạn bây giờ
Đã.. 5x con nào cũng ngon..
Ip là khóc thôi
Nhìn nhà cao tầng mà khiếp trông nó ngột ngạt thật, ngày càng nhiều nhà cao tầng mọc san sát.
Duy Neymar
ĐẠI BÀNG
3 tháng
sao mình cảm thấy ảnh nó cứ nhạt sao ấy nhờ
Thử rom Indian đi bác. Trên dòng mi 10, rom indian cho màu sắc và chi tiết ảnh tốt hơn hẳn những rom khác
Điện thoại giờ toàn đưa camera đánh giá nhỉ. Hết cái nói rồi nhỉ.
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Khổ thân iphone quá nhỉ 🤣
tôidayban
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình thì chỉ giơ lên chụp. 1 cam cũng đủ 😃
Zoom nó rất tiện, hơn hẳn góc rộng, ít nhất là với tôi. Đang xài con cc9 pro, cam chính thì thường thôi nhưng có cái cam tele này chụp hình báo cáo tiện vl ra, dưới 5x vẫn xài ổn, các máy khác lên tới tầm này thường mất nhiều chi tiết
cam trên đt ngày càng khủng,
tính năng mới hầu như ko có buồn ghê
thám tử sử dụng con này thay máy ảnh thì ok
Chụp thế này thì tội đội Apple
Cười vô mặt
So sánh camera oppo x3 bời rào đi, iphone ko có cửa rồi
NhiNhi2606
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Chụp art vậy

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế