Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cùng xem lại thí nghiệm thả vật rơi tự do của Galileo Galilei

Nam Air
3/11/2014 0:31Phản hồi: 544
Cùng xem lại thí nghiệm thả vật rơi tự do của Galileo Galilei
Thả vài cái lông vịt và quả bóng bowling trong môi trường chân không nó sẽ rơi bằng vận tốc với nhau, và chạm đất cùng lúc - điều này ai cũng biết nhờ vào ông Galileo Galilei. Lý thuyết là như vậy, nhưng bạn đã thực sự nhìn thấy việc này ngoài đời chưa? Mình thì chưa, cho nên khi được xem video này, mình quá vui, cứ như là ông già Noel là có thật vậy.

Nhà vật lý học Brian Cox đã thực hiện lại thí nghiệm kinh điển này tại Phòng giả lập môi trường không gian của NASA ở Ohio, Mỹ. Căn phòng làm bằng nhôm này rộng 30.5 mét, cao 37.2 mét, thể tích là 22,653 mét khối, đây là căn phòng chân không rộng nhất thế giới, để bơm không khí ra ngoài, hệ thống bơm phải hoạt động cật lực hơn 2 giờ đồng hồ.

Trong video, các bạn có thể thấy phản ứng của các nhà khoa học hàng đầu thế giới, thật là thú vị khi thấy những người siêu thông minh cũng thích thú với thực nghiệm này, bây giờ thì không làm mất thời gian của các bạn nữa, xin mời xem!

Theo BBC Two
544 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
9 năm
:pỪ, quả tạ 100kg mà nhấc lên dễ vậy? Hoy nha!
trung3anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ui Nầy @Airblade14 Biết mình sai, sửa lại bài viết rồi mà vẫn ko xin lỗi người ta 1 câu. Mod mà ăn nói khiêu khích như mấy thành phần trẻ trâu 😃
levietman
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trung3anh công nhận mod này ăn nói láo xượt như trẻ trâu
@levietman có đợt review film bị góp ý rồi cãi kiểu trẻ trâu rứa 1 lần rồi. Sau cứ review film nào là bị chửi sấp mặt.
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levietman "Láo xược" chứ không phải "láo xượt" nhé. Lại chính tả rồi...
thienvan96
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt thật
có ai giải thích vì sao được không ?
@buathanqn1 ==", phát biểu với chữ "chỉ" chắc bạn không thấy chữ mình in đậm nhỉ =="
@chongao2k5 thánh lại phán chẳng khác gì thánh, em đang nói là đang tập trung giải thích khối lượng với quán tính, thế thì khối lượng với năng lượng có góp phần gì giải thích kĩ càng cho mqh quán tính với khối lượng không ??? ý chính là cái comment mình quote nó có sự không liên quan nhẹ giữa các vấn đề trong câu, mình không có nói là khối lượng không liên quan tới năng lượng nhé thánh. Thánh vui lòng đọc kĩ cái comment của người khác trước khi trả lời, và thêm cái nữa, chữ chổng mông nghe hơi ..... À, mà chắc mình ko học vật lí 12 á =]]]] tại giờ không có nhớ gì hết á
@huycpham Có công thức này sao??? Mới thấy ah. Tui chỉ nhớ không nhầm là v=căn(2gh) thôi. Đã hơn 10 năm rồi, không nhớ rõ lắm 😃
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
@IdrisFTU2 Đại diện cho riêng cá nhân em, dưới danh nghĩa học sinh hết thời và đã trả hết kiến thức cho thầy cô. Em vẫn kịp nhận ra là bác phát biểu xàm xí quá thể. Bonus thêm là em rất nể kiến thức của bác Amonteur90 , nói ngắn gọn và tạo tưởng tượng cho người đọc.
Em xin hết
😁 Hội Mỹ mà đá bóng giỏi như làm phim thì vô địch world cup mie rồi :D
@Apple Haters 2.01 Các đài truyền hình của Mỹ ko khoái môn bóng đá. Vì lý do họ ko kiếm dc nhiều thời gian quảng cáo trong cả trận.

1 trận bóng đá diễn ra trong 15 phút, và chỉ có 2 hiệp tức 1 khoảng thời gian giữa hiệp để quảng cáo, bình luận.

1 trận bóng bầu dục của Mỹ thì có đến 4 hiệp. và cả trận chỉ có 55 phút. Họ có nhiều thời gian cho các chương trình khác hơn. và nhiều thời điểm để quảng cáo hơn. Vì thế họ tập trung tài trợ vào các trận bóng bầu dục hơn bóng đá.

Ko phải mình chém - mà là chính 1 người Mỹ nói với mình thế
@dunghoangit Cũng may là các nước khác ko khôn như Mỹ nên vẫn còn bóng đá để xem, ko thì giờ tha hồ xem bóng bầu dục.
Jang Múc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dunghoangit Không hẳn thế đâu bác, Quan trọng là người mỹ họ không thích chơi bóng đá. chứ còn nhà đài thiếu gì cách để thủ tiền.
novavn
CAO CẤP
6 năm
@dunghoangit Chả phải, chúng nó đá bóng kém thì chúng nó đổi môn khác cho nó dễ thắng thế thôi. Giống mấy ông ao làng seagame cứ tổ chức là lại lôi mấy môn truyền thống với cả môn lạ chả nước nào chơi vào thế là nghiêm nhiên có huy chương.
J_Tuan
CAO CẤP
6 năm
@Apple Haters 2.01 không phải chuyện khôn hay ko bác ơi. Cái này do sở thích của số đông thôi. VD số đông thích bóng đá thì đương nhiên nhà đài sẽ ưu tiên bóng đá hơn.
Quả tạ 100kg????đâu???
100kg gì mà thằng kia nhấc nhẹ đã lên 😔
Khoa.HC
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sida_xongphahjenmau super-man của US mà, 1 tấn (made in China) có là gì với anh ấy 😃
@Khoa.HC sao siêu nhân toàn bên mỹ ko, may ra bên nhật vẫn còn mấy anh gao, bên việt thỳ chắc chả có ai
kenvn09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sida_xongphahjenmau Việt Nam có Chị gì bị bắn hàng trăm phát nhưng sau đó vẫn giết được 100 tên giặc và cướp được lương thực mang về cho quân ta ấy bác
Cùng gia tốc rơi tuy trọng lực khác nhau.
Giờ mới thấy trên video đấy. Ở ngoài môi trường không khí chắc là không như vậy rồi.
coolllllllll
boynokia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sợi lông và quả bowling mà !?
rain9984
ĐẠI BÀNG
9 năm
có cần phải làm trong 1 khu vực lớn thế này k? 😁
Hay:eek:
abgnac
TÍCH CỰC
9 năm
klq nhưng xem wwe nhớ cena vác 2 thằng big show với xyz gì đó cả 300kg
abgnac
TÍCH CỰC
9 năm
:eek:wtf
voanhtu28
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc là ghi dư số không chứ làm gì mà 100kg.
vnvn
TÍCH CỰC
9 năm
Nhiều người bị lăn tăn giống em giữa chân không và không trọng lượng.
Bản thân Video được quay chậm lại rất nhiều, làm nhiều ng nhầm tưởng ^^
buathanqn1
TÍCH CỰC
9 năm
@haniu bây giờ mình đã hiểu mức độ ăn hại của nền giáo dục của Việt Nam ngày nay rồi. Và bạn là sản phẩm thất bại điển hình của nền giáo dục này. bạn Google định nghĩa môi trường chân không là gì đi rồi vô đây quote bài mình lại nhé.
@haniu Thiệt là ăn hại...
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haniu Phải nói bao nhiêu lần nữa cho các mem Tinhte như thế này đây
Tại sao lại nhầm môi trường chân ko với môi trường không trọng lực????? Tại sao cứ nghĩ rằng ko có vật chất thì ko có lực hút trái đất ????? tại sao cứ nghĩ là rút hết không khí rồi thì ko có trọng lực??? Tại sao?????
hoangesc
TÍCH CỰC
6 năm
@vnvn phải là môi trường chân không (không có ma sát của không khí)
và môi trường không trọng lực (chứ không phải là không trọng lượng) tức là không có lực hút (gravity) => tại môi trường này bạn có thể bay lơ lửng chứ không bị hút xuống.
Tuyệt vời.
Bơm 3 giờ mà
@Multimedia2030 3G nhỏ hơn 2g hả bạn?😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019