Cuộc đời ngắn lắm, vui buồn không đủ vì sao lại phải tranh cãi với 3 loại người này

sangtao70
10/1/2021 5:10Phản hồi: 1
Cuộc đời ngắn lắm, vui buồn không đủ vì sao lại phải tranh cãi với 3 loại người này

Cuộc sống này không chỉ có hai màu: đen và trắng. Chuyện không đúng chưa chắc đã sai và chuyện không sai chưa chắc đã đúng. Khi bạn học được cách tôn trọng người khác và trân trọng giá trị của bản thân mình, biết cách sống hòa hợp, cuộc đời tự khắc sẽ tươi đẹp hơn!

Trong cuộc sống, cho dù bạn là ai, làm công việc gì, bạn cũng sẽ gặp đủ mọi vấn đề, đủ mọi kiểu người và chắc chắn một điều rằng sẽ không ai có được mọi điều mà đều theo đúng ý mình muốn. Tuy nhiên, nếu bạn luôn mang tâm lý tranh đua giành giật, nhất định phải hơn thua trong mọi chuyện, với mọi người, thì bạn sẽ không thể tận hưởng được niềm hạnh phúc.

Một cuộc sống thoải mái và suôn sẻ bắt đầu khi người ta học được cách không tranh đấu và luôn bình thản khi đối mặt. Có những việc sẽ tốt hơn khi bạn đừng quan tâm và cũng đừng nên tranh cãi, hãy cứ là chính mình thôi. Cuộc sống như vậy chắc chắn sẽ rất hạnh phúc và suôn sẻ.
Phần lớn những éo le của cuộc đời là do người ta suy nghĩ quá nhiều, bận lòng quá nhiều. Cuộc đời này ngắn lắm, vui buồn chẳng hết, thế thì tại sao lại phải tranh luận với 3 loại người này?

1. Không tranh luận với người khác trình độ

Người ta nói rằng, trên đời này không phải ai cũng có thể hiểu bạn và đồng cảm với những trải nghiệm của bạn. Hầu hết chúng ta đều sống trong thế giới của riêng mình và khó có thể cảm nhận được nỗi đau của người khác, đặc biệt là với những người khác trình độ thì việc cùng nhau đồng hành, sát cánh lại càng khó hơn.

Khi trình độ của hai người khác nhau, thì những hiểu biết, quan điểm sống và cách nhìn nhận về sự việc cũng sẽ khác nhau. Giống như khi bạn nghĩ, đọc sách là cách tốt nhất để cải thiện bản thân song với ai khác kia, đọc sách lại là khoảng thời gian vô ích, thà rằng tận dụng thời gian để kiếm tiền thì tốt hơn.
Nếu suy nghĩ của bạn và người đó không cùng trình độ, sẽ khó có cách nào để hiểu được ý định của đối phương. Cùng là cái nhìn về một sự vật, sự việc, chỉ người có cùng trình độ mới hiểu được ý nghĩa sâu xa của việc đọc sách, sẽ không nói ra những điều bồng bột rằng đọc sách chỉ là thời gian thật vô ích.

Hai người leo cùng một ngọn núi nhưng khi đứng ở những vị trí khác nhau, góc độ nhìn khác nhau, cảnh quan nhìn thấy cũng sẽ khác nhau.
Đối với những người không thể hiểu bạn, không cần phải giải thích quá nhiều với họ. Miễn là bạn có thể kiên định quan điểm của mình, có những luận điểm, luận cứ bảo vệ quan điểm đó thì ý kiến của ai kia đâu còn quan trọng gì. Thay vì sống trong ý tưởng của người khác, tốt hơn hết hãy là chính mình trước đã!

2. Không tranh cãi với người không có liên quan đến mình

Nếu đã quý mến nhau, hãy cùng vun đắp để kết nối, xích lại gần nhau, nếu không, tốt nhất không nên gượng ép.
Tranh luận với những người không có liên quan gì đến mình chính là hành động vô ích, vô nghĩa. Trên đời này, đâu ai có thể làm hài lòng tất cả mọi người chung quanh mình. Rốt cuộc, những người nào không hề quan trọng với bạn thì đâu cần phải quá quan tâm làm gì để rồi cuối cùng người gánh về những lo lắng chính là bạn chứ không ai khác. Mất công sức, thời gian để tranh cãi với người không có liên quan gì đến mình để cố thuyết phục họ đồng tình với quan điểm của mình suy cho cùng cũng không để làm gì cả.

Người thông minh luôn biết phân biệt được đâu là người ta nên ưu tiên, đâu là việc cần làm trước. Khi biết yêu thương bản thân mình, bạn sẽ thấy mất công sức để tranh cãi, cứu vớt sĩ diện cũng không giúp ích được gì. Con người ta phải sống trong những thứ có giá trị, đừng chỉ vì cái gọi là "thể diện" mà lãng phí thời gian quý báu của mình.
Một người khôn khéo sẽ không bỏ thời gian để tranh cãi với người vốn chẳng có liên quan, bởi anh ta hiểu rõ giá trị của bản thân mình.

3. Không tranh luận với người thân thiết

Quảng cáo

Người ta nói rằng, khi tranh cãi với người mình yêu, cố sức cãi nhau để giành phần thắng về mình mà chẳng màng đến cảm xúc của đối phương ấy là bạn đang mất nhiều hơn là được.
Khó tìm nhất trên đời chính là người tri kỷ. Cần nhớ rằng những người thân yêu và mối quan hệ tình cảm đó mới là điều quan trọng nhất, sự thật đúng sai kia đều chỉ là điều đứng xếp sau. Một người sẽ không thể hạnh phúc khi không thấu hiểu được điều này.

Trong cuộc sống, chúng ta thường thấy rất nhiều người, để giành giật được chiến thắng, họ chiến đấu với chính người mà mình yêu thương. Điều này có đáng hay sao?
Nhiều khi, so đo thắng thua, điều quan trọng nhất lại là thái độ của một người. Bạn hả hê khi thắng được bạn đời của mình mà chẳng hề quan tâm tới những lời nói dù vô tình hay cố ý đã xúc phạm đến họ? Làm tổn thương người mình yêu nhất, thắng lợi kia cũng chỉ là thất bại mà thôi.

Dù đó là người thân hay bạn bè, vợ chồng hay người lạ, hãy học cách bình thản đối mặt, giữ thái độ sống tốt. Đôi khi, tình cảm còn quan trọng hơn nhiều so với chuyện thắng thua.
Cuộc sống này không chỉ gồm hai màu đen và trắng. Không đúng chưa chắc đã sai và không sai chưa chắc đã đúng. Khi bạn học được cách tôn trọng người khác và trân trọng giá trị của bản thân mình, biết cách hòa hợp, cuộc đời tự khắc sẽ tươi đẹp hơn!
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theo đó thì không nên tranh luận trên Tinh Tế, khi mà >99% người ở đây là không liên quan gì đến mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019