Cuộc đua camera trên smartphone trong năm 2017 đã đi được nửa quãng đường, HTC U11 vẫn đang dẫn đầu

sGear
14/8/2017 5:54Phản hồi: 165
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranhuyvh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn em nài cũng thích, làm mãi mà chẳng đủ tiền mua nên vẫn gắn bó với em đồ cổ. Chụp xa 30m trời tối mà zoom lên vẫn đọc được địa chỉ cái biển bên kia.
nthdesigner
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko có oppo. Thấy giới trẻ bây giờ thích oppo vì nghe chụp ảnh đẹp mà
nnhai11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn đang hài lòng với 950.
G6 xài cảm biến cùi mà đã đẹp như kia rồi, không biết v30 mà được cảm biến lớn+ khẩu 1.6 thì bá đạo như thế nào nữa :eek: Bài test dynamic range của bọn dxo này không công bằng, LG lúc nào chụp cũng ưu tiên nâng vùng tối cho ảnh sáng hơn máy khác nên vùng sáng dĩ nhiên mất chi tiết, -ev 1 xíu là ổn ngay.
công nhận, chả hiểu sao ko đem con đó vào test 😃 hay là phải có "tài trợ" thì họ mới test nhỉ :p
ủa không có trọng số là sao bác, em thấy bài nào cũng có bảng điểm hết mà?
phucmaster
TÍCH CỰC
7 năm
@chẳng liên quan Khi so ảnh một con có điểm dxo kém hơn mà ảnh lại đẹp hơn thì bạn sẽ hiểu cảm giác đó
Ip chụp đẹp nhất. Ko đt nào bằng. Tao nghe đồn vậy.
Bài đánh giá này cũng chỉ để là tham khảo thôi. Chụp đẹp hay không đẹp ngoài yếu tố phần cứng + phần mềm ra còn phụ thuộc rất nhiều vào người cầm máy chụp.
Cũng như điểm số Antutubenmark vậy. Bác nào cứ chỉ nhìn vào điểm đó để đánh giá 1 con máy thì quá sai lầm. Điểm cao chắc gì chạy đã ngon bằng con điểm thấp hơn.
Hãy coi nó là thứ để tham khảo chứ đừng lấy nó là thước đo đánh giá.
Chửi Thuê
ĐẠI BÀNG
7 năm
@[}{]oang [}{]a Antutu nó chấm cực kì chuẩn luôn, trừ mấy thằng hack, nó tét tốc độ, hiệu năng, khả năng kéo đồ họa chứ nó ko test mấy cái vuốt vuốt chuyển cảnh có mượt ko đâu
Fabled
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trong đám có mỗi con Meizu Pro 6s là tầm trung cận cao cấp (7 củ) và không tăng khẩu độ cảm biến như LG và Xiaomi làm nhưng vẫn cho chất lượng ảnh vượt trội 😃
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xiaomi, asus không có tên luôn.... Chắc lởm quá.....
Dù gì đây cũng là 1 thước đo..
@ngochai1814 Mi5 79 điểm đó bác, thấy hơi thấp. Nhưng DxO này chấm cả quay phim nữa mà Mi5 quay phim tệ
k1200gt
TÍCH CỰC
7 năm
iphone chụp đẹp nhất và tôi đã chọn samsung S7 😁
Sony Xperia Z5 mà lại hơn điểm LG G4 thật không thể tin đc :eek:
Không bác nào phát hiện Mod viết sai chính tả nghiêm trọng sao ạ, quảng và quãng mà ko phân biệt được, sai trong nội dung thì còn chấp nhận được chứ lại ngay tiêu đề mà lại viết sai thì quá tệ.
Nội dung thì sai quá nhiều lỗi ạ: Phong thanh, dãy, vì sao, chỗ đứng
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@duc_binh_forever cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chỉ ra lỗi của mình, mình đã chỉnh lại cho đúng.
riêng từ dải được dùng khi nói về biên độ Dynamic range là đúng rồi ạh.
@sGear ok, dải = biên độ, chính xác ạ, em sorry vì nhắc sai ạ, mỗi lần sai là mỗi lần nhớ, em cảm ơn Mod ạ
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
Tin tưởng vô thằng DOX chỉ có chết. Trang này chỉ chấm điểm cảm biến là chính, còn tổng hợp để cho ra 1 ảnh đẹp thì hoàn toàn ko có.

Nhiều máy chụp chuyên nghiệp được các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp khen thì thằng DOX này cho điểm thấp tè, trong khi mấy cái máy nó cho điểm cao ngất trời thì chả có ma nào thèm mua về chụp.

Điều kiện DOX thử nghiệm đều trong phòng lab, còn thực tế ảnh chụp bên ngoài và sự thoải mái khi sử dụng thì DOX ko hề có nghiên cứu qua. Điều này giống như 1 học sinh cực kỳ giỏi khi làm bài kiểm tra trong trường, nhưng khi ra ngoài thực tiễn làm việc thì học sinh đó ko thể áp dụng những gì đã học vì thực tiễn nó khác lý thuyết.

Trang DOX khiến người dùng bị hiểu lệch lạc về máy ảnh, họ chỉ chấm điểm cảm biến là chính, những thứ khác là phụ mà ko hề nói 1 máy ảnh ko thể chỉ dựa vào cảm biến. Bởi vậy có nhiều máy Sony chụp dở ẹc mà điểm DOX cao chót vót vì cảm biến của Sony thật sự rất tốt.

Nói chung cái này mang tính tham khảo để biết thêm thông tin, còn cái quang trọng là phải sử dụng thực tế thì mới cảm nhận nó phù hợp với bàn thân hay ko thôi.
@hl80 Thực ra chấm chất lượng sensor thì họ chỉ làm với các máy ảnh "chuyên"( mở ngoặc kép vì thực ra nhiều compact họ vẫn chấm kiểu đó, tức là xét dynamic range, noise level ... của ảnh raw ), test studio, phòng lap ..., còn điện thoại thì họ chấm theo kiểu ảnh Jpeg, chụp cảnh ngoài trời trong nhà, sinh hoạt hàng ngày và chất lượng soi bằng mắt người rồi. Nên mình tin DXOmark 😁 các nhiếp ảnh gia pzo thì làm việc với ảnh raw và hậu kì nhiều, còn người dùng đthoại thì lấy ngay. Chấm thế là chuẩn rồi còn gì
nsditn2
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Tinh tế" mà lỗi chính tả vẫn còn nhiều lắm. Ví dụ:
Với những thông tin phong phanh gần đây thì có vẻ...

Phong thanh chứ không phải phong phanh nhé. Phong thanh là nghe thoáng, lời đồn thoáng.
Phong--> là gió
Thanh--> là nhẹ
Gió nhẹ
He he
Camera thì mỗi ông thích ,đánh giá một kiểu thôi.
7plus cam kép đâu :v 2 cam mà k dc xếp hạng ah.
Gunny_NQT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ủa, iphone 7 plus của anh Hiệp đâu rồi, sao k thấy trong danh sách bảng xếp hạng ?
babydown
TÍCH CỰC
7 năm
Dạo gần đây gì bác, từ thời iPhone 6 tới giờ đã gần 4 năm rồi.
con G6 rất khó hiểu LG nghĩ gì nhé. SoC đã dùng loại cũ rồi. cảm biến camera không hiểu sao cũng đào mộ dùng con IMX258 Exmor RS vừa kích thước nhỏ 1/3.06" vừa ra mắt từ tận T9/2015. o_Oo_O

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019