Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cuối cùng mình cũng kết nối được NAS qua mạng nội bộ

Ngon Bổ Xẻ
30/3/2023 16:29Phản hồi: 47
Cuối cùng mình cũng kết nối được NAS qua mạng nội bộ
Một điểm ăn tiền của NAS khi so với Cloud đó là khi ở nhà được sử dụng mạng nội bộ. Và với mạng nội bộ thì ta không vướng cái nút thắt 'băng thông nhà mạng' (~100-300mbps tuỳ gói) mà chỉ còn các nút thắt khác trong hệ thống mạng tại nhà. Thế nhưng mà . . .

Chỉ vì con modem cực chán của Viettel là ZTE F670Y, cứ sau khi kết nối WAN, sẽ bị đẩy cấu hình TR069 là nó mất kết nối nội bộ giữa Wifi và LAN (Wifi ping được Wifi, LAN ping được LAN, nhưng Wifi không ping được LAN) nên máy tính dùng Wifi không kết nối được với NAS cắm LAN bằng IP nội bộ mà mình đành dùng qua DDNS (Public IP) với tốc độ tầm 200-300Mbps

Hôm nọ kĩ thuật toà nhà cho mình thêm 1 con F670Y nữa 'dự phòng' vì một vài lý do. Cũng hay, tận dụng nó làm Access Point (AP) -> Thế là Wifi từ AP sẽ ping được LAN (vì wifi AP cắm dây LAN ra mà)

Nhưng vì cái con F670Y dở hơi dù có mạng AC quảng cáo là 867Mhz nhưng thế quái nào máy tính mình cũng chỉ nhận có 585Mhz và giờ nó là nút thắt trên con đường kết nối

Con đường kết nối trong case này: Máy tính (1.3Gbps Max) -> Wifi AP (585Mbps) -> LAN AP (1Gbps) -> LAN Modem (1Gbps) -> NAS (1Gbps)

Screenshot 2023-03-30 at 22.49.35.png

Và ảnh trên bên trái là Speed test, gần đến mức tối đa của case này vì còn trừ hao hụt trên đường truyền, thiết bị. Còn bên phải là tốc độ thực tế đọc/ghi khi truy cập folder trên NAS mình kết nối qua giao thức SMB trên Finder. (trong lúc test là vẫn có các user khác đang online xem youtube, lướt web v.v... và modem chính vẫn phải gánh các tác vụ đó)

Tuy chưa phải là tốc độ quá cao như một số anh em đã từng đăng trong bài so sánh của mình, nhưng đã ít nhất đã cải thiện hơn khi kết nối qua DDNS và Public IP (~250mbps) và kết quả này tái khẳng định những nhận định của mình trong bài viết so sánh tốc độ NAS và Cloud tại đây

Và tương lai, nếu mình upgrade hệ thống internet ở nhà, như là thay modem Wifi AC phát wifi 1.2Gbps thì có thể đạt tốc độ 1Gbps truy cập NAS, hoặc thậm chí cao hơn nữa (2.5Gbps? 10Gbps?) và đó là kết nối không dây qua Wifi
ở mức đó thì có thể làm thêm rất nhiều việc trực tiếp với data trên NAS, như edit video chẳng hạn

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iolna
TÍCH CỰC
một năm
Mình đọc xong vẫn chưa hiểu lắm 😅
@iolna À 😁 hiểu đơn giản là mình đang kết nối không dây đến cloud cá nhân trên NAS với tốc độ cao khi mình ở trong mạng nội bộ ấy mà
@Ngon Bổ Xẻ edit video qua mạng wifi chưa đc, còn lag lắm 😆 qua lan 10gb thì ok mà m thấy mấy đội edit toàn cắm box thôi
@kenshin13579 Hehe nhưng có thể làm được
Sao k cắm dây cho tốc độ ổn định bác? K dây chập chờn, khi tốc độ cao khi thì thấp. Cục nas bác vác đi quanh nhà hay sao phải dùng wifi bác?
@baotuan Máy tính mình vác đi quanh nhà, và Macbook bác biết rồi đó, làm gì có cổng mạng LAN. Rồi các thiết bị di động như điện thoại nữa.
Rồi các user khác ở mọi nơi quanh nhà nữa cũng sẽ dùng qua wifi
@Ngon Bổ Xẻ Nhưng cục nas của bác vẫn cắm dây hay nối wifi luôn? Chứ các thiết bị truy cập vào thì tất nhiên là đủ thứ, wifi có dây có...
@baotuan NAS mình cắm LAN chứ, nhưng cái Modem lởm của viettel xưa nó không thông giữa wifi và lan, nay mình mới kiếm ra giải pháp ổn hơn xíu
iolna
TÍCH CỰC
một năm
À hóa ra là cái cục wifi của bạn kia bị dỏm. Chứ mình dùng nas tự chế cắm vào con wifi ax của mình dùng không dây hay có dây đều ngon hết.
@iolna Đúng, cục modem nhà mạng bị lởm khởm 😁 mà lỗi oái ăm luôn
Làm gì phức tạp thế nhỉ? Đưa nó về chung một lớp mạng là xong rồi
@ctrlc.ctrlv Vì modem nhà mạng nó bị ngu si đó bạn. Chứ đương nhiên chung 1 lớp mạng, chung 1 modem rồi mà wifi với lan nó không kết nối được với nhau dù đã tắt ssid isolation, lỗi rất ngớ ngẩn luôn á
Dùng modem mà mạng làm gì bạn? Mua con router xịn rồi quay ppoe con nhà mạng brigde mode
@batca2tay Mình đang sắp làm điều đó 😁 khả năng chơi luôn 1 bộ mesh nữa
@batca2tay Ngay từ đầu bác chơi cân bằng tải thì lắp cái này nó hợp lý hehe
toanbk
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình nghĩ nên làm như này: Cục modem nhà mạng thì chỉ dùng để lấy internet, cung cấp cho 1 con route khác, con route chính đó mới làm nhiệm vụ DHCP cấp IP lan local cho all thiết bị nhà bạn.
@toanbk Yepp, mình đang nghiên cứu vụ này 😁 modem nhà mạng cấu hình thì ổn đấy mà vụ TR069 đẩy config lởm không chịu được
toanbk
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Mình đang dùng bộ Mesh Deco M5 ổn lắm, chỉ có cục master giao tiếp với modem, còn lại các thiết bị khác đều kết nối với mesh, chung dải IP local hết toàn bộ. Nếu sợ wifi yếu thì có thể lấy Lan từ node master hoặc từ 1 node bất kỳ mà gần cục master ( để cho mạng khoẻ ), cắm vào NAS là y bài.
@toanbk Cám ơn bạn, mình sẽ tham khảo
nukenuky
ĐẠI BÀNG
một năm
Bạn kiểm tra thử xem nas của bạn có quay được ppoe luôn k?
@nukenuky Nas mình quay được thì phải 😁 nhưng ý bạn chắc dùng nas làm DHCP server luôn à
nukenuky
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Làm hết mọi thứ trừ Access point (AP: phát wifi) đó bạn. Có không dùng phí quá bạn
@nukenuky Mình chưa thử pppoe, nhưng mình cắm lan 1 vào modem, lan 2 cắm router wifi (hoặc một con nas khác) rồi dùng dhcp để phát ip. Nhưng các thứ mình cắm vào lan 2 đều không kết nối được internet. Bạn có biết setup không, hướng dẫn mình với
nukenuky
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Mình đoán là modem bạn có cấu hình chạy dhcp server, rồi trên router wifi bạn lại cho nó làm dhcp server thứ 2. Hậu quả là nhà bạn có 2 mạng khác nhau. Tắt dhcp trên router là được.
@nukenuky Không bạn ơi, modem của mình phát được wifi luôn, tất cả thiết bị chung 1 dải ip, nhưng wlan và lan không thông nhau. Còn mình đang hỏi bạn là có dùng nas làm router được không ?
Trung.NV
ĐẠI BÀNG
một năm
con Viettel ZTE F670Y này hình như cổng lan dc 100Mbs mà, bạn có điều chỉnh gì ko?
@Trung.NV LAN 1gpbs bạn ạ. Lúc chưa cắm wan, chưa có internet thì wifi với lan thông nhau bình thường. Cắn wan quay pppoe xong là thôi, wifi với lan goodbye nhau luôn
MhmedDuc
ĐẠI BÀNG
một năm
Hix, mình vừa lấy con synology 220j mà chắc không rành về cài đặt mạng nên không được như kỳ vọng như khi dùng drive. Mình chia sẻ link public cho người ngoài dùng (folder chứa file hoặc request nộp bài tập) thì việc mở link tương đối khó khăn (mất nhiều thời gian hoặc phải refresh lại link 2-3 lần mới thấy file). Cho mình hỏi có cách nào để tăng tốc độ truy cập link public trên synology không? 😔
@Ngon Bổ Xẻ Đang quan tâm vụ DDns này của bác. ra bài mới thôi.
@MhmedDuc https://tinhte.vn/thread/hieu-ve-internet-de-tang-toc-truy-cap-o-cung-mang-nas-len-muc-toi-da-ma-phan-cung-co-the-dap-ung.3657386

Hiểu về internet để tăng tốc truy cập ổ cứng mạng NAS lên mức tối đa mà phần cứng có thể đáp ứng | Viết bởi Ngon Bổ Xẻ

Một trong các ưu điểm khi mình sử dụng ổ cứng mạng (NAS) thay cho các dịch vụ lưu trữ đám mây (Google, OneDrive, iCloud) là nhiều trường hợp sử dụng, mình sẽ có tốc độ truy cập và truy xuất dữ liệu từ NAS nhanh hơn Cloud Mình từng có một bài viết…
tinhte.vn

dành tặng bạn 😁
kuldokk
ĐẠI BÀNG
một năm
Đây là từ PC qua chung 1 con switch của mình.
Còn Wifi thì được khoảng 1 phần 5 chỗ này - cũng khá tương đồng với kết quả test của anh.
@kuldokk Quá đã 😁 Wifi nếu dùng router ngon ax với ac và máy hỗ trợ các chuẩn đó là có khi lên được ngưỡng 1-1.2 Gbps đó bạn
kuldokk
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Mình vẫn dùng Apple Airport Extreme là chính, muốn lên con Synology rt6600ax mà không kiếm được.
@kuldokk Hì hì 😁 tốc độ vậy đã ngon lắm rồi mà, cứ dùng cái đang có cũng được mà bạn, bao giờ nhu cầu cao lên thì lên đời sau :D Con RT6600AX đọc specs thấy khủng quá luôn
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Hay
Kinh vãi
ủa sao đọc ghi test bằng blackmagic chậm vậy nhỉ
@hoanglong0712 Có thể có nhiều hao hụt trên đường truyền, mình dùng giao thức smb để mount NAS vào máy tính nên có thể đó cũng là nguyên nhân 😁 mình cũng chưa rõ lắm hehe
Mọi người cho hỏi thiết lập chỗ nào để truy cập không phải nhập cổng.
VD tên: https://thangpp.myds.me không thể vào được mà cần:
https://thangpp.myds.me:5001 thì mơi đăng nhập được. thanks
@thangxd48 Mình port 80 trên modem, trỏ về IP NAS, xong nhớ bật tự chuyển https khi truy cập từ ngoài là được.
@thangxd48 Ở DSM 7.1
Trong Control Panel > Login Portal > DSM > Domain > gõ tên miền của mình vào thì nó sẽ trỏ http 80 về giao diện của DSM NAS Synology.
Cho mình hỏi cục NAS cắm vào modem (lớp mạng 1) thì các thiết bị cắm vào router wifi (lớp mạng 2) thì có kết nối đc với NAS ko
@vuongtt92 được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019