Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cuối tuần cùng gia đình đi chơi ở Tiền Giang - Mekong Lodge

hoasen
29/10/2018 7:3Phản hồi: 100
Cuối tuần cùng gia đình đi chơi ở Tiền Giang - Mekong Lodge
Cuối tuần rồi, gia đình mình được mời đi đám cưới ở Cai Lậy, Tiền Giang, cách Sài Gòn khoảng 2 tiếng lái xe. Cũng là dịp cuối tuần nên mình nhân tiện tìm chỗ vui chơi quanh đó cho các con đi tham quan miền Tây sông nước.

Mình tìm được resort Mekong Lodge trên trang booking.com, hình ảnh giới thiệu về resort làm mình rất ngạc nhiên, vì mình đi miền Tây rất nhiều, và không nghĩ lại có resort đẹp vậy. Thế là mình lên chương trình cho chuyến đi 2 ngày một đêm như sau:

Screen Shot 2018-10-29 at 12.39.56 PM.png

Thực tế bọn mình khởi hành trễ hơn 3 tiếng, đường đi cũng rất đơn giản, tìm đường đi thị trấn Cái Bè. Đi theo QL1A từ Sài Gòn tới ngã rẽ vào thị trấn Cái Bè thì rẽ vào, và liên lạc với resort (bên resort này họ rất chu đáo, từ 12 giờ trưa là họ đã gọi điện thoại để xác nhận với mình thời gian mình khởi hành, và hướng dẫn đường đi, vì mình có để lại số điện thoại khi đặt phòng.)

Theo hướng dẫn của resort, mình đi đến bến phà Cái Bè, Tân Phong, gởi xe ở bãi gần đó, sau đó đợi thuyền của resort đến đón. thời gian này mất khoảng 30 phút, đi thuyền từ bến phà vào resort khoảng 10 phút.

Bọn mình đến resort là khoảng 6 giờ tối (do khởi hành trễ hơn dự định là 3 tiếng) thủ tục check in nhận phòng rất nhanh gọn, và các bạn nhân viên lễ tân chào đón rất niềm nở, lịch sự. Họ cũng đem menu ăn tối ra để mình đặt món trước, nhờ vậy tối ra nhà hàng không phải đợi lâu.

Đây là phòng của bọn mình, nội thất bằng tre rất đẹp:

Bữa tối với những món ăn miền Tây ngon quên cả lối về của gia đình mình (hết 851k):

1. Gỏi củ hũ dừa tôm thịt + bánh phồng tôm
  2. Chả giò: rất ngon (chỉ thiếu rau sống để cuốn chấm nước mắm)
  3. Rau xào thập cẩm
  4. Thịt kho tộ: con trai mình thích thịt kho tộ ở đây vì kho thịt nạc nhiều ít mỡ
  5. Canh chua cá hú: Cá tươi ngọt thịt, chấm nước mắm ngon lắm
  6. Cơm trắng
  7. Sinh tố xoài + nước lọc: (Sinh tố xoài mùa này siêu ngon luôn 😆

Ăn tối xong bọn mình đi bộ quanh resort ngồi khu vực hồ bơi thư giãn, nghe tiếng mấy con côn trùng kêu lẫn tiếng ghe máy và gió liu riu rất thích. Buổi tối mấy bạn dọn phòng vào để giăng mùng cho khách, Tuy nhiên mình thấy phòng không có muỗi, và gia đình mình đã có giấc ngủ ngon không cần giăng mùng.

Màn chào buổi sáng bằng tiếng gà gáy thật đã tai, mình dậy sớm đi bộ vòng vòng tập thể dục và thu lượm được ối hình đẹp! Khoảng 7 giờ mình đánh thức cả nhà đi bơi, vì nếu không thì lãng phí cái hồ bơi đẹp quá thể!
Mekong_Lodge-5.jpg Mekong_Lodge-14.jpg Mekong_Lodge.jpg Mekong_Lodge-4.jpg

Quảng cáo

Buffet sáng ở đây đầy đủ các món ăn phục vụ nhu cầu cả khách Tây và khách Việt, ra ăn sáng mình mới thấy là hơn 60% là khách Tây. Họ hay thật, tận hang cùng ngõ hẻm này họ cũng mò tới được hihihi.

Mình check out lúc 10 giờ sau khi ăn sáng, và thuyền thì đợi sẵn để đưa mình trở về bến tàu, tụi mình chạy qua Cai Lậy ăn đám cưới người bạn, xong về lại Sài Gòn.

Mekong_Lodge-16.jpg Mekong_Lodge-17.jpg

Với tổng chi phí chuyến đi cho gia đình nhỏ (2vc và 2 bé) là 3.439.000vnđ, mình thấy rất ổn cho một chỗ đẹp như thơ thế này, nên share lại đây để các bạn có thêm lựa chọn về miền Tây nhé.
Screen Shot 2018-10-29 at 1.35.41 PM.png

Quảng cáo

Ngoài ra, resort cũng có tour tham quan chợ nổi Cái Bè (giá 30$ cho 2 người lớn và 2 bé). Nếu có thời gian bạn có thể tham gia tour này khá là thú vị, mình đã từng tham quan chợ nổi ở Cần Thơ, nhưng nghe nói chợ nổi Cái Bè còn hoành tráng hơn nữa, tiếc là đợt này mình không sắp xếp được.

Và đây là những hình ảnh chụp ở resort Mekong Lodge 0dgDTnVERrqa0zeCz9FLTg.jpg MC6PVPHaQi20ug1GygEPxQ.jpg
Hàng rào cây bao quanh hồ bơi thiết kế thật đẹp làm cho khu vực hồ bơi thêm long lanh hoành tráng
Khu vực tắm trước khi xuống bơi, quá đẹp, như đang ở trong rừng.

Lối đi bộ ra bờ sông, qúa thơ mộng

Các chị chăm sóc vườn làm đẹp cảnh quan nơi đây

Một chiếc cầu nhỏ qua mương, phủ kín lá xanh trông mát rượi
Lối vào khu phòng nghỉ, đi ngang qua hồ bơi

Lối vào phòng mình hôm đó ;)

Hoa giăng ngập lối

Mekong_Lodge-6.jpg Mekong_Lodge-8.jpg

Phòng nghỉ lợp mái lá
orMZIrURQ8CCh%IgaaFk+w.jpg pF50gqsSRgC3hEy9Lmkf5A.jpg
Trước phòng có nhiều ghế thư giãn bằng tre, nằm thích lắm, có luôn tiếng kêu kẽo kẹt khi đung đưa 😃

Mekong_Lodge-9.jpg Mekong_Lodge-10.jpg Mekong_Lodge-11.jpg Mekong_Lodge-12.jpg Mekong_Lodge-13.jpg
Mekong_Lodge-19.jpg Mekong_Lodge-20.jpg Mekong_Lodge-21.jpg Mekong_Lodge-22.jpg

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zizihaha92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mãi mới có bài review! Lên nào
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích những bài review về du lịch của chị Sen rất rõ ràng và chi tiết
Ha1607
ĐẠI BÀNG
5 năm
chỗ này hay ghê chị, thích nhất là chỗ nào càng nhiều cây xanh càng tốt 😁 bể bơi view đẹp quá luôn :D
@Ha1607 Chào Ha1607 :v không biết Ha1607 cũng có nick tinhte 😆
hoasen
CAO CẤP
5 năm
@Ha1607 Đẹp lắm bé, rủ thằng khổng lồ lông lá đi đi hihihihi 😃
Ha1607
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân mới có nha a 😃) để giành tham gia chơi găm thoy chứ ko gì 😃)
Bphone 3 chụp ảnh quá chất
@axitbudic Tớ dùng Bphone nên nhìn chất ảnh là biết. Ảnh đẹp và hơi ám vàng.
@trimsedimua Gắt vậy pa, đang tính mua đây, để xem thêm
@trimsedimua Đang định nói
thomastn
TÍCH CỰC
5 năm
@axitbudic Đây là vợ con ông Hiệp... ổng post hình cái hồ bơi rồi thì phải..
novavn
CAO CẤP
5 năm
Trong miền Nam các dịch vụ ăn chơi có vẻ cao cấp, thật chất, giống quảng cáo. Ngoài bắc đi chỗ nào cũng toàn lừa, treo đầu dê bán thịt chó. Kể cả mấy chỗ đắt tiền. Kinh nghiệm để tránh bị lừa thì kiếm mấy chỗ hay có Tây đến ăn ở. Vì Tây họ kĩ tính, tìm hiểu và giới thiệu nhau trước. Biết thế là sính ngoại nhưng cảm thấy nó đáng đồng tiền. Còn hơn ham rẻ chuốc bực mình vào người.
ngoctu208
TÍCH CỰC
5 năm
Tiền Giang quê tôi .
muquang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn tuyệt quá, phải ghé mới được. Nhiều khi bỏ tiền du lịch nước ngoài thấy trong ĐNA này ko có nơi nào cảnh đẹp và phong phú như ở VN. Nếu đấu solo từng thắng cảnh thì chưa chắc VN đã thắng hết nhưng xét số lượng, chiều sâu và độ đẹp đồng đều thì VN ăn hết. Tính ra VN chỉ thua phần kiến trúc và ý thức con người(vô địch xả rác và chặt chém) thôi.
@muquang @novavn bạn thì đi chắc nhiều nhưng trình tự nhục dân tộc thì chắc cũng lớn, hoặc không hiểu bạn đi hết VN chưa

Indo có núi lửa, Malay có ngọn núi cao nhất ĐNÁ, nhưng so về độ hùng vĩ, hoành tráng, đẹp và rừng rậm hoang sơ thì VN có thể không hơn nhưng chẳng thua kém gì, trong khi về hang động thì VN có thể tự hào là vô đối,
biển Phi với Indo mà bạn nói VN không có cửa thì cũng thua luôn (và bạn so biển của 1 nước trong lục địa với 2 nước đảo quốc, sao bạn không so núi VN và núi Phil)?
Công trình văn hóa thì Myanmar có Bagan và Cam có Angkor, còn gì nữa không? Hết! Còn VN công trình từ ảnh hưởng Trung Quốc, ảnh hưởng ĐNÁ tới kiến trúc Chăm, Khmer, dân tộc thiểu số trải dài từ Bắc tới Nam, bạn bắt từ Hà Giang với dinh vua Mèo cho tới Kiên Giang, Bạc Liêu, có tỉnh nào không có những công trình văn hóa đồ sộ và đẹp? Nếu bạn so diện tích của một công trình thì thật ra bạn phải đưa cái tên Borobudur lên trước cả Bagan của Myanmar mới đúng, nhưng so về độ hoành tráng có thể mình xê xích, nhưng về mức đa dạng thì nước nào qua mình?
Hiện đại thì mình trắng ra là không có cửa với tụi châu Âu, nhưng nếu tụi châu Âu nó đi du lịch vì hiện đại thì ở ĐNÁ nó chỉ cần đi Sin là xong.

Không phải ngẫu nhiên mà VN đứng thứ 31 thế giới và 11 châu Á về lượng khách du lịch. Đúng là VN không phải có vô đối, có rất nhiều thứ dở và tệ, nhưng VN cũng không tệ tới mức đi xách dép cho những nước như bạn nói. Ngay cả bài của bạn cũng đã tự chứng minh một điều, mà nếu mình sửa câu chữ lại chút cái nó thành ra thế này: VN có tất cả mọi thứ, Phil, Thái không có núi đẹp bằng, Lào, Myanmar, Malay, Cam, biển không bằng, Thái, Malay, Indo là số 0 nếu so về bề dày văn hóa và công trình cổ, Sin ngoài thành phố hiện đại ra mọi công trình tự nhiên đều bằng 0 với VN, Brunei vừa không có gì có thể so, ngay cả số lượng khách du lịch cũng không bằng 1/10 VN.
novavn
CAO CẤP
5 năm
@Thiên Lang HD Bạn có vẻ tự ái dân tộc nhiều hơn tự hào rồi đấy. Tôi không dám nhận mình là người đi nhiều nhưng chí ít đã đi được từ vùng núi cao Hà Giang, Y tý, Cao bằng, Yên Bái đến các bãi biển Nha Trang, Phú quốc, quy nhơn, lý sơn. Và cũng đi núi lửa Bromo của Indonesia, biển El-nido của Philippine, Penang của Malay, Angkor của Campuchia, Bagan của Myanmar, những chỗ vui chơi như Bali, ChiengMai, Koh samui Singapore thì không thèm kể đển. Tôi biết cái gì hơn cái gì ở điểm nào hơn các bạn ngồi nhà search ảnh là cái chắc. Hãy đi tận nơi và trải nghiệm thực sự những lời tôi nói. Bạn có vào Angkor mới biết cung thành Huế nước ta nó nhỏ bé thế nào, bạn có đi Bromo mới có cảm giác núi lửa nó vĩ đại ra sao, bạn có tới El-nido mới biết tận cùng của ranh giới tự nhiên biển nó là gì. Các nước xunh quanh họ cũng rất tự hào vì những gì họ có. Họ có những điểm mạnh, thế mạnh khi khai thác du lịch. Nước ta đa dạng về tự nhiên nhưng manh mún, bảo mạnh vì cái gì chẳng biết. Chúng ta tự hào những cái gì của ta. Nhưng tự hào phải nhìn vào thực tế. Tự hào sao được khi mà các công trình tự nhiên bị băm nát, quy hoạch du lịch cẩu thả. Cách làm du lịch manh mún chộp giật thiếu chuyên nghiệp. Muốn biết 1 nước du lịch có mạnh không thì hãy nhìn cái khung cảnh sân bay khi bạn đến. Đến sân bay Thái Lan vừa xuống đến nơi bạn có thể thấy đủ các pano biển hiệu quảng bá du lịch vui nhộn và màu sắc. Nhìn lại cái sân bay T2 Nội bài như cái sân bay hoang, vắng vẻ lạnh lẽo là đủ hiểu.
@novavn nhiều anh em chưa đi đâu, toàn ngồi nhà google và coi tv nên lúc nào cũng nhận VN nhất 😁 hài vãi.
novavn
CAO CẤP
5 năm
@cuhiep Mình cũng không trách gì ae cũng vì thu nhập dân ta còn thấp, nhiều người chưa có cơ hội và điều kiện để đi nhiều nhưng cũng chỉ muốn chia sẻ những gì mình thấy được mong tạo cảm hứng cho mọi người đi nước ngoài nhiều hơn để học cái hay cái mới của họ rồi mang hết cái hay của họ về thay đổi nhận thức du lịch của dân ta. Chứ bây giờ ngồi trong nước suốt ngày nghe báo đài tuyên truyền rồi nghe mấy ông bộ trưởng chỉ biết nhìn giấy đọc dữ liệu " đất nước ta năm nay du lịch phát triển có bao nhiêu tàu bay, bao nhiêu nhà vệ sinh công cộng.." thì chán lắm Ad ạ :D
huboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dân ở đây mà giờ mới biết ... vote cho chủ thớt
hoasen
CAO CẤP
5 năm
@huboss Mình cũng mới biết mấy tuần nay thôi á bạn, công nhận là đẹp lắm 😃
jumiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huboss Mình nói thật đừng tham quan chợ nổi cái bè dùm cái.chẳng có gì ở đó cả.mình đi ngang hoài.
tonybom
TÍCH CỰC
5 năm
Cám ơn đã chia sẻ 1 địa điểm thú vị!
Giá tốt quá
Cảm ơn chị Sen, lần tới vào Nam chơi sẽ đi chỗ này.
Mình là dân Tiền Giang mà ko biết resort này luôn. Thanks tác giả!
nnn1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
sạch đẹp đây
Ôi thích quá bữa nào phải đi mới được
Gia đình hạnh phúc, 2 nhóc yêu quá bác thớt 😃 tks thớt bài viết hay.
Nào giờ ngỉ dưỡng với gia đình toàn phải chạy ra Phan Thiết mà ko ngờ Tiền Giang sát bên cũng có nơi lý tưởng thế này
quê tôi ở cái bè mà tôi không biết có chỗ đẹp vậy trời, giờ đi làm xa mấy khi được về nhà đâu, với lại cũng không biết bơi nên không dám đi sông nước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019