Cuối tuần đi test nhanh mạng 5G Viettel ở Phố đi bộ Nguyễn Huệ - Sài Gòn

Mikeknowsme
13/12/2020 11:39Phản hồi: 81
Cuối tuần đi test nhanh mạng 5G Viettel ở Phố đi bộ Nguyễn Huệ - Sài Gòn
Trong ngay Thứ 7 và Chủ Nhật mình ra khu vực Phố Đi Bộ Nguyễn Huệ để thử nghiệm mạng 5G của nhà mạng Viettel. Hiện tại xung quanh khu vực này có khá nhiều trạm thu phát sóng bts nhằm thử nghiệm sóng 5G nên các bạn có thể ra và thử.

Điều kiện test 5G Viettel ở Sài Gòn

Tất nhiên hiện tại Viettel chỉ giới hạn được với một số thiết bị có thể sử dụng 5G bao gồm:
  • Huawei P40, P40 Pro / Pro Plus
  • Xiaomi Mi 10T
  • Poco F2 Pro
  • OPPO Find X2 / X2 Pro
  • Samsung Galaxy Note20 Ultra 5G
  • Samsung Z Fold 2 5G
Bạn không cần phải đi đổi SIM 5G, cứ dùng SIM 4G Viettel đang có thể sử dụng được luôn.

Mình mượn chiếc OPPO Find X2 - nằm trong danh sách khả dụng của Viettel nên đã chạy thử vòng quanh Phố Đi Bộ Nguyễn Huệ và trung tâm Quận 1 Sài Gòn để xem sóng 5G bắt được tới đâu.

Khu vực mình khoanh tròn màu vàng là những vị trí mà sóng 5G bắt tới được, đi khỏi khu vực này thì bị rớt sóng ngay. Nói chung cứ ở trong Phố đi bộ là mạng ổn định nhất.

Khi hiển thị được sóng 5G, anh em soạn 5GKM gửi 191 để đăng ký gói 5G trải nghiệm tốc độ cao. Hiện tại ngày viết bài này là Chủ Nhật 13/12 đang được miễn phí sử dụng tại khu vực Hồ Hoàn Kiếm - Hà Nội và Phố đi bộ Nguyễn Huệ - TP.HCM.

Thử nghiệm

Thứ 7

Hôm Thứ 7 (12/12/2020) bọn mình đã đi test một lần, lúc này khu vực Phố đi bộ Nguyễn Huệ không được miễn phí sử dụng xuyên suốt mà chỉ có ngoài Hà Nội mà thôi.

Đây là tốc độ 5G của ngày Thứ 7 mà bọn mình chạy Speedtest, thật ra thì tốc độ vào khoảng 116 - 120 Mbps và tốc độ upload là 27 - 30 Mbps là không hề cao. Bọn mình cũng đã thử đưa về chế độ máy bay rồi lại tắt đi để test nhiều lần nhưng vẫn thế. Ping cũng vào mức 64ms, mình đã hy vọng nó phải được 20ms thì mới ổn

Quảng cáo

Chạy ra khu vực Nhà Thờ Đức Bà - Sài Gòn thì vẫn có thể trải nghiệm được 5G, lúc này thì tốc độ khá hơn một chút. Download là 260 Mbps và upload là 76.33 Mbps.

Thử một chút thì OPPO của mình báo hết dung lượng trên máy mình, chứng tỏ lúc này 5G vẫn tính phí tại khu vực Sài Gòn.

Chủ Nhật

Ngày Chủ Nhật (13/12/2020) tức hôm nay, mình tiếp tục đi test và bất ngờ vì hôm nay tốc độ 5G ở khu vực Phố đi bộ Nguyễn Huệ nhanh hơn rất nhiều.

Với cả ngày Chủ Nhật được miễn phí nên mình mới test kỹ hơn.

Tốc độ Dowload lên được 546 Mbps và Upload là 52.5 Mbps, tuy chưa thực sự đang ngưỡng 5G siêu nhanh nhưng bấy nhiêu đây đủ để dùng ngon lành rồi.

Quảng cáo

Mình thử chơi game, đặc biệt là phần load game và download bản đồ, mình chở khoảng chừng 10s là tải xong bản đồ trong game rồi, nhanh hơn bình thường rất nhiều.

Trong quá trình chơi game thì không bị mất băng thông 5G và mọi thứ đều phản hồi mượt mà, ping trong game vào mức ổn định 20-30ms mà thôi, lúc này mình đang test trong một quán cà phê ngay Nguyễn Huệ.

Thử chia sẻ hotspot cho máy tính.

Mình mượn thêm video của @cuhiep, trong đây có vài đoạn cách cảnh mình lướt web và xem YouTube Fulld HD và 2K tua nhanh với 5G. Nhìn chung thì tốc độ phản hồi lúc tua nhanh video là ngay tức khắc, không bị trễ hay phải xem vòng tròn loading xoay. Lướt web xem bài Tinh tế cũng rất nhanh, bài viết nào có nhiều hình thì đã load sẵn lúc bấm vào rồi, không phải đợi nữa.
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhtdx1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Note 20u 5g xài có được không thớt, nghe nói không khớp phần cứng !?
@nhtdx1 mình cũng chung thắc mắc
Có danh sách ở trên bạn nhé
@nhtdx1 Trong Video Ad Hiệp có nói rồi đó.
Emilano
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sonha28 Hình như danh sách linh tinh, con Nokia 8.3 mà ko có trong list thì hơi vô lý
nhtdx1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhtdx1 Em mình nó báo là các cục phát nhà mạng VN phât 5g không trùng với 5g gì gì đó của samsung, nên trước mắt không xài được, các đt Tàu thì nhắn tin đăng ký là được, chứ ko chờ update bản vá gì hết. Thế mới khổ
Con ip8plus của mình có bắt dc 5G ko nhỉ : )
@tyhn ip12 mới có, 11 cũng chưa
@tyhn Nhanh trí mua thêm chip X55 gắn vô. 😂
@tyhn MUA CỤC NETGEAR M5
omiai900
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chào anh. Anh cho em hỏi: em thì rất hóng 5G ở HCM để trãi nghiệm chiếc Realme Q2 (ip12 pro thì phải chờ), em đã ghé Vina 121 Pastuer 3 lần chưa được, hình như 15/12 khai trương. Thấy anh đăng 5G Viettel phố Nguyễn Huệ em nao nức lắm. Vậy nếu máy em là realme Q2 có band 5G Viettel, không thuộc dòng máy Viettel công bố, thì Viettel có rà và nt mời trãi nghiệm không? Hay em chủ động soạn tin 5GKM gửi 191 ạ? Viettel có ràng buộc số imei theo hãng không anh?
@omiai900 Nếu bạn soạn 5GKM gửi 191 thì tin nhắn sẽ báo ngay “không hỗ trợ cho điện thoại này”. Hiện tại Viettel mới triển khai test trên vài máy mình có liệt kê ở trên, phải chờ tiếp thôi.
omiai900
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mikeknowsme Cám ơn anh
kalux3882
ĐẠI BÀNG
3 năm
@omiai900 đt xách tay tàu hỗ trợ mạng Vt với vina đấy bạn xách ra chỗ có sóng 5g thưởng thức đi. Group face đt tàu các bác ngoài Hà Nội test khoe đầy
omiai900
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kalux3882 ra khu co song nhan tin dang ky moi hieu luc ha anh?
omiai900
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kalux3882 Em mới mua sim viettel, group nào cho em tên đi anh
tinhte test hết các mẫu máy có trong list nhà cung caaos mạng đi
Khi nào phổ biến được nửa như này là ngon rồi.
cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin
đang thử nghiệm mà sóng như thế là ok rồi
5G mà tốc độ chỉ 4G 😁
@Vuong Hua Speedtest lâu lâu điên, 3G tốc độ ngang 4G-5G
@Vuong Hua nếu mình không nhầm thì hiện tại trên thế giới chưa có nước nào thương mại được 4G với tộc độ trên 500 Mbps thì phải
Có note 20 ultra vậy mà cha mod nào đó nói bạn hắn nói đùn hem được. Hahaga
Lori Phuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thử nghiệm, trải nghiệm ban đầu lúc nào cũng khác với thực tế đưa vào sử dụng 😁
Stee
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình xài 3G vẫn ok nên 5G có cũng đc k có cũng k sao
dangtoi93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Stee 3G tốc độ hiện tại vẫn xem phim và lướt chơi game ổn, nhưng tải dung lượng lớn thì lâu và nóng máy hao pin. Nếu bạn muốn nâng cao trải nghiệm thì nên update, người ta mát công chuyển đổi thì không phải thừa đâu.
Stee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangtoi93 um cho nên mình nói là k có cũng k sao, chơi nặng thì xài wifi kkk
Web tinhte phải dùng 5G mới mượt à? 😂
Đúng chất VN "Nói là làm", mới hồi tháng 6 họp báo công bố mà giờ đã có xài rồi !!!!
iPhone 12 ?? ?
Im lặng đi
Dùng max 3G là cũng đc, chưa cần tới 5G 😁
Cười vô mặt
@Giàng A Lúa Có 5 chi thì xài 5 chi, xài xuống 3 chi làm giề?
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ổn áp
吴国明
ĐẠI BÀNG
3 năm
Note 20 ultra 5G nhắn tin xong thì nhận được là: Dang ky khong thanh cong. CT khong ap dung voi dien thoai cua Quy khach. Vui long kiem tra lai. LH 198 (0d). Tran trong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019