Cừu Dolly có 4 người em nhân bản vô tính và chúng vẫn còn sống khỏe mạnh tới bây giờ

ND Minh Đức
26/7/2016 20:57Phản hồi: 49
Cừu Dolly có 4 người em nhân bản vô tính và chúng vẫn còn sống khỏe mạnh tới bây giờ
Cách đây 20 năm vào ngày 6/7/1996, cừu Dolly đã trở thành "siêu sao của thế giới" bởi nó là động vật có vú đầu tiên được nhân bản vô tính thành công từ tế bào sinh dưỡng trưởng thành, một minh chứng mạnh mẽ cho tính khả thi của kỹ thuật nhân bản. Tuy nhiên, sức khỏe yếu và cái chết quá sớm của cô đã khiến nhiều ý kiến lo ngại về tính khả thi của kỹ thuật này. Nhận định đó có thể là chưa đúng bởi các nhà nghiên cứu đã dùng chính những tế vào cùng dòng để tạo ra thêm nhiều chị em khác của Dolly và 4 trong số đó hiện vẫn còn sống với sức khỏe rất tốt.

Và không chỉ có 4 chị em với Dolly mà còn gần 12 cá thể cừu khác cũng được nhân bản ra và đây chính là một phần của nghiên cứu đang được tiến hành bởi Đại học Nottingham nhằm xác định ảnh hưởng sức khỏe về dài hạn của những sinh vật sau khi nhân bản vô tính.

20 năm nghiên cứu và còn hơn thế nữa

Dolly qua đời vào năm 2003, sống được 6 tuổi và nguyên nhân dẫn tới cái chết chính là bệnh phổi - một căn bệnh phổ biến thường xuất hiện ở những con cừu 11 - 12 tuổi. Ngoài ra, Dolly còn mắc bệnh viêm khớp tương đối nghiêm trọng, dẫn tới suy đoán rằng chính quá trình nhân bản đã dẫn tới tình hình sức khỏe yếu kém của Dolly ngay từ lúc mới sinh ra.

"Ngôi sao" cừu Dolly và các nhà báo từ khắp thế giới

Tuy nhiên, những người em của Dolly là Debbie, Denise, Dianna và Daisy vừa bước sang tuổi thứ 9 với tình hình sức khỏe rất tốt. Chúng là 4 cá thể còn sống trong số 10 cá thể nhân bản hồi năm 2007 từ tế bào cùng dòng với Dolly. Hiện 4 cô cừu này đang được chăm sóc bởi giáo sư Kevin Sinclair tại Viện nghiên cứu phát triển sinh học Nottingham. Ông đã tiếp quản dự án nghiên cứu cừu Dolly từ tay giáo sư Keith Campbell, một trong những thành viên sáng lập dự án và đã qua đời vào năm 2012.

4 con cừu được tạo ra bằng kỹ thuật nhân bản vô tính sử dụng cùng dòng tế bào với Dolly hồi năm 2007

Những nghiên cứu trước đây trên loài chuột đã chỉ ra rằng những cá thể sau khi nhân bản sẽ có xu hướng bị béo phì và tiểu đường với nguy cơ cao. Để xác định xem liệu 4 người em của Dolly có mắc chứng bệnh nào từ quá trình nhân bản hay không, nhóm nghiên cứu đã đánh giá tình hình sức khỏe của từng con cừu dựa trên một loạt các chỉ số như mức độ dung nạp đường, độ nhạy với insulin, nhịp tim và huyết áp. Đồng thời, những con cừu cũng phải trải qua những bài tập cơ xương kết hợp với chụp X quang và MRI.

Trong kết quả công bố mới đây trên tạp chí Nature, nhóm nghiên cứu khẳng định: "Phần lớn các cá thể cừu đều có sức khỏe ổn định. So với những loài khác, những con cừu này cho thấy biểu hiện của bệnh viêm khớp với mức độ tương đối thấp, một điểm khác biệt đáng chú ý so với Dolly. Một phần lý do có thể do chế độ chăm sóc chu đáo từ khi chúng được khai sinh."

Một thành công của công nghệ nhân bản

Các nhà nghiên cứu cho biết rằng đây chính là nghiên cứu định hướng theo dõi sức khỏe đầu tiên trên những cá thể nhân bản vô tình được tạo thành từ Kỹ thuật chuyên nhân tế bào soma (SCNT) - quá trình khi xưa được dùng để tạo ra Dolly. Về cơ bản, kỹ thuật SCNT sẽ lấy hạt nhân DNA từ tế bào soma và đặt vào trong trứng, sau đó được kích thích để bắt đầu quá trình hình thành sự sống mới.

4 con cừu "em" của Dolly vẫn sống cho tới hiện tại với sức khỏe bình thường

Quảng cáo

Giáo sư Sinclair cho biết: "Rõ ràng sau quá trình chuyển nhân đã tạo ra một tập hợp các tế bào trong phôi thai đã được tái lập trình hoàn toàn. Kết quả quả là chúng biểu hiện không chỉ trong quá trình mang thai mà còn có mặt trong suốt quá trình trưởng thành một cách bình thường, đúng mục đích. Đây chính là lý do mà chúng tôi tin rằng mục đích ban đầu của quá trình nhân bản đã được thực hiện thành công bởi sự bình thường của các cá thể cừu."

Tuy nhiên, mặc dù là bản sao nhưng những cá thể cừu nói trên không hoàn toàn giống với Dolly. Chính xác hơn thì mặc dù quá trình nhân bản sử dụng cùng một nhân DNA nhưng mỗi cá thể cừu sở hữu một sợi ti thể DNA riêng. Và cho dù ti thể chỉ là một mảnh nhỏ của bộ gen nhưng vẫn có khả năng đây chính là nguồn gốc dẫn tới sự khác biệt giữa các cá thể cừu.

Nhiều kỹ thuật nhân bản đã thành công, sẵn sàng thương mại hóa

Mô hình cừu Dolly tại viện bảo tàng ​

Thách thức trong thời gian tới đối với nhóm nghiên cứu chính là đưa kỹ thuật SCNT tới điểm có thể áp dụng trên quy mô thương mại. Nếu như khi xưa Dolly cá thể duy nhất có thể đạt tới tuổi trưởng thành trong số 277 thử nghiệm nhân bản, nhưng nhóm nghiên cứu cho biết rằng hiện kỹ thuật của họ đã nâng tỷ lệ này lên 20%.

Mặc dù còn nhiều hạn chế về mặt kỹ thuật nhưng nhiều nhà nghiên cứu trên thế giới đang tìm cách đưa kỹ thuật nhân bản vào các ứng dụng thương mại. Một số phương pháp nhân bản đã được chứng minh tính khả thi. Điển hình như các nhà nghiên cứu Hàn Quốc tuyên bố đã có thể nhân bản 500 cá thể động vật mỗi ngày. Thậm chí có nhóm còn đang tìm cách hồi sinh những loài động vật đã chết. Tuy nhiên, vấn đề cần lưu ý nhất chính là dù cho có hoàn thiện tới đâu thì vì những lý do đạo đức và pháp lý, chắc chắn sẽ không có chuyện nhân bản con người dù bất cứ mục đích nào.

Quảng cáo

Tham khảo TI, Roslin, SD, Register
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trái với quy luật tự nhiên ko phải luôn tốt đâu.
@Ro_tt Mời bác đừng uống thuốc để chống lại bệnh tật để được chết nhanh tự nhiên nhất.
@minhanh199 Đọc người ta viết cái gì rồi phải cố hiểu trước khi quote bài của người ta như vậy mới gọi là hiểu biết và lịch sự bác ạh.
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@Ro_tt Vậy mai mời thím bỏ hết quần áo và lên rừng ở hẳn cho nó thuận với tự
nhiên thím nhá.
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
Hay thật bây h mới biết cừu Dolly có em 😁
P/s: Em ở Hải Phòng, bão sắp vào mà giông bây h mạnh lắm các bác ạ, nhà cửa sập sệ mà công trình phụ lại ở bên ngoài nhà 😕, có lúc gió mạnh quá nó đấu vật với mình làm không đóng nổi cái cửa gỗ (cửa không đóng được phải lấy ghế chèn vào mà nó cũng hất tung đi), đồ vật bay lung tung như ám khí :mad:. Thôi em tranh thủ tắm rửa các kiểu chuẩn bị đón bão, các bác chúc em may mắn đê 😔.
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
@vietdevelop Em cũng yêu thím lắm :oops:.
@Zoro21 Đính chính lại là bình yên qua bão !
@Zoro21 Đóng cửa trùm mền nhân bản thôi =))
@Zoro21
Quao, đó giờ mới biết có cừu như vậy :rolleyes:
nhà mình ở miền trung, nhà nứt hết do xây từ thời nguỵ nhưng bão vẫn bt
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
Thanks mod, em không ngờ mod là người đầu tiên đấy 😁.
Ặc tiền gia cố nhà còn không có thì tiền đâu nhân bản bác, mà thằng nhân bản ra nó có phải mình đếu đâu 😕.
Thanks bác, hôm qua mới được gia đình nhà cô ủng hộ cho cái tủ lạnh cũ nên chắc em còn dai lắm, định mua lại nhưng cô, chú thấy nghèo nên cho luôn :p.
Nhà em mỗi lần xe tải trọng lớn đi ngang qua là cả nhà run lên bần bật như sắp đổ 😕, đang dùng lap Acer cũ với Wifi hàng xóm lên tinh tế chém gió :D.
@Zoro21 Chú hô biến cái góc tinhte thành góc thư giãn từ hồi nào vậy???!!!
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyencuong432006 Em xin nhỗi ! 😔
nhà mình cũng vậy thôi
vậy là nhân bản vô tính chả gặp vấn đề gì. trước đây người ta giải thích tùm lum, nghe rất phi logic
HungAnh9
TÍCH CỰC
8 năm
Khi mà con người có thể sao chép lại dữ liệu trong não bộ thì lúc đó nhân bản vô tình người là điều khó tránh khỏi 😃 một cuộc sống vĩnh hằng là điều có thể thực hiện được 😃 chuyện upload vào robot sẽ không được yêu thích cho lắm vì làm người thích hơn :v
@HungAnh9 Tới lúc đó là thằng khác với cơ thể giống bác với bộ não và suy nghĩ giống bác tiếp tục cuộc sống nhé, còn bác với version hiện tại vẫn ngỏm củ tỏi nha, hehe
Người ngoài nhìn vào thì thấy vậy thôi, còn bản thân bác vẫn không tồn tại (trong giả thuyết trên)
@HungAnh9 Đọc comment của bác em mới biết có "nhân bản vô tình". Em tưởng nào giờ chỉ có "Đao kiếm vô tình" thôi chứ 😃)
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
Theo nghiên cứu trước đây thì nếu lấy tế bào từ tuổi nào thì khi nhân bản sẽ phát triển từ tuổi đó, vì tế bào có phần giống như gậy lão hóa. Ví dụ lúc 30 tuổi bạn dc lấy tế bào thì lúc nhân bản bạn cũng ở mức 30 tuổi và 30 năm sau cũng chết già chứ ko phải 60 năm (mình đang nói giả định con người sống dc 60 tuổi ). Phần này rất quan trọng mà ko thấy nhắc tới trong bài này ...
@tien dio vì bài này họ đang bác bỏ lại giả thuyết đó thây.4 con cừu em của dolly đã bước sang tuổi thứ 9 và chưa gặp vấn đề nào nghiêm trọng về sức khoẻ.nếu 4 con cừu này có thể sống đến 15 tuổi tương đuơng tuổi trung bình của loài cừu coi như việc nhân bản vô tính không ảnh hưởng đến tuổi thọ của cá thể sau nhân bản.bài viết này đưa thêm 1 thông tin khá thú vị: rất nhiều người nghĩ rằng các cá thể nhân bản vô tính của cùng 1 dòng sẽ giống nhau y hệt cả hình thái lẫn tính cách.nhưng có vẻ không hẳn như vậy.vì ngoài có cùng bộ gen trong nhân ra thì các cá thể này được truyền nhân vào trong các quả trứng khác nhau.và ti thể cua các quả trứng này cũng có bộ DNA riêng.rất thú vị
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
@khoapro_email Mình thấy bài này ghi bác bỏ các vấn đề bệnh tật gặp phải khi nhân bản thôi . Chưa nêu vấn đề kia. Với nữa chúng chưa dc 15 tuổi và 10 con h chỉ còn 4 trong khi những con kia chết sớm. Nếu như bạn nói bằng với tuổi thọ trung bình thì phải một nữa trên 15 và một nữa gần 15 thì mới dc. Thứ 2 nữa là điều kiện nuôi cũng chắc chắn tốt hơn nên ko đủ lý thuyết bác bỏ vấn đề trên .Thân
@khoapro_email Nhưng nếu cũng trứng từ cá thể mẹ thì nó vẫn có chung DNA ti thể từ mẹ.
rebaroniii
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thịt clone ăn ngon hem 😁
Hỏi ngu phát, tại sao những người lắm tiền, những người nhiều tiền nhưng người thân của họ bị mất một lý do gì đó...sao không nhân bản làm một bản sao, cuộc sống nhờ vậy có thể vui hơn không!
@xuanvunk cứu một người thì quá tốt đi chứ, nếu ví dụ như con bạn sau này bị ung thư bị mất mà bạn có nhiều tiền nếu có một phép màu mình tin bạn sẽ nghĩ như mình thôi!
@Trương Phúc Đạt Đọc nhầm mất cment của bạn. Mấy hôm nay váng đầu quá, không tập trung được.
@Trương Phúc Đạt Cũng chỉ là bản sao, vẫn là một "con người khác" với hình dạng như ng đã khuất thôi
Nếu không đọc bài viết này mình cứ nghĩ con Cừu Dolly là con này 😁

4 đứa em chứ ai lại nói là 4 "người em"? nó là động vật chứ có phải người đâu anh bạn trẻ 😆
@Mr.BomLs 4 cừu em cho nó chính xác 😃))
no_ok
ĐẠI BÀNG
8 năm
hay nhỉ ...đem nhân bản mấy cô hoa hậu đi nào
onix95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình hi vọng những nghiên cứu này sẽ hồi sinh những động vật đã tuyệt chủng, tất nhiên không phải là Khủng long hay những con từ thời tiền sử mà là những động vật đương thời hiện đại bị xóa sổ vì con người.
@onix95 Cũng khó vì cần tế bào soma và tế bào trứng của loài đó (họ hàng cũng có thể nhưng k phải nguyên bản) r còn một cá thể thích hợp mang thai nữa.Mình nghĩ gần nhất thì người ta có thể hồi phục nhanh các loài bên bờ tuyệt chủng như tê giác chẳng hạn
Thắc mắc là 'cừu' sao có em là 'người' nhể?
HungAnh9
TÍCH CỰC
8 năm
cơ thể của tôi (chỉ là trẻ hơn), trí tuệ của tôi, suy nghĩ giống tôi: ko phải tôi thì là ai 😃 thế việc chuyển bộ não qua robot chỉ là để tạo một con robot có suy nghĩ giông mình thôi à 😃 mà thôi chuyện chưa tới tranh cãi cũng chả dc gì 😁
chỉ là suy nghĩ và hành động của họ sẽ thay đổi, vì họ không thể sống trong môi trường sống ban đầu như những người thân của chúng ta, mà nhân bản xong phải nuôi lại một thời gian, tới lúc đó quên mất người đã mất rồi còn đâu :D
nếu có thể nhân bản và "nuôi" trong một môi trường mà bộ não ko phát triển nhưng cơ thể vẫn phát triển, thì đc :D lúc đó mình có thể lấy những nội tạng của chính mình mà ko phải "giết" một người thực sự. Giờ bạn 30t, nuôi một cơ thể để khi 60t lấy lại thì ngon :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019