[CỨU DỮ LIỆU SSD]

Demen Dokoin
8/11/2021 15:37Phản hồi: 8
[CỨU DỮ LIỆU SSD]
Em có 1 SSD Kingston loại SA400 (120 hoặc 128Gb em không nhớ rõ). Đó là SSD đầu tiên em sử dụng và hồi đấy chưa biết nhiều về máy tính nên nhờ người khác ra hàng cài hộ win thay thế cho HDD cũ yếu quá không boot nổi win 7 64bit nữa , ai ngờ ngoài hàng nhìn thấy máy cũ nó cài cho win 7 32bit lên SSD, em về mở lên mới biết
Win 7 không hỗ trơ SSD, trong phần Defrag với Optimize của win vẫn để là defrag (không như ở win 8 trở lên đã biết nhận SSD và thay bằng trim)
Kết quả là chỉ sau vài tháng sử dụng với SSD rẻ tiền + Win 7 + chưa biết sử dụng SSD cứ lưu tùm lum cả file nặng vào và đọc ghi suốt ngày nên SSD của em đột tử bất ngờ vào một hôm, mang theo hết mọi dữ liệu quan trọng mà em chưa kịp backup sang ổ khác 😔(((((
Lúc đó em đang bật máy và đánh word thì tự dưng bị màn hình xanh BSOD Windows cố ghi lại dumpfiles nhưng cũng không được, lần sau bật máy thì SSD đã biến thành SATAFIRM S11

Em vẫn để SSD nguyên như vậy nhưng rất muốn khôi phục dữ liệu đang có trong SSD thì phải làm thế nào ạ? Em nghĩ phải ra hàng cứu dữ liệu nhưng có vẻ chát quá, còn tự mình loay hoay hay dùng phần mềm thì có khi mất vĩnh viến dữ liệu luôn.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

David45
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vậy là 1 bài học xương máu cho bạn,
vào xem cách fix và mình có xem qua là trong quá trình fix phần mềm sẽ xóa và phải tạo phân vùng lại từ đầu nên bạn cân nhắt trc khi dùng. Hoặc có thể dùng pm khôi phục dữ liệu trc xem có thể cứu ko. Chúc bạn may mắn
Demen Dokoin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@David45 em cũng biết cách fix này nhưng trước hết phải cứu đc dữ liệu ra đã
em cũng định dùng phần mềm cứu dữ liệu nhưng sợ khi cho nó quét với thử khôi phục thì nó có ghi đè hay làm mất file của mình không, và thực tế là các phần mềm khôi phục thường không hiệu quả lắm, em từng khôi phục cái thẻ sd nhưng file lôi ra toàn hỏng với không đọc được thì cũng vô ích.
Có khi em phải mang ra hàng...
David45
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Demen Dokoin về nguyên tắt thì pm khôi phục dữ liệu chỉ quét và cho ta thấy dữ liệu của bạn ko có việc ghi đè. Chỉ có ghi đè lên nhiều thì mới sợ bị hư dữ liệu nên bạn cứ quét và biết đâu bạn thấy đc cái mình cần rồi chép ra ngoài ổ cứng di động 😁
Ko liên quan tí nhưng ai đó có thể giải thích cho mình hiện tượng này đi ạ chuyện là mình mới mua con máy mới keng 512gb thì mình cũng up win driver các kiểu về 2 ngày sau mình mò vào thì thấy máy mất đâu tới gần 250gb ko biết lí do tại sao mình có tải liên minh valorant hw monitor với cốc cốc chrome zalo nữa ai có thể giải thích hộ mình hoặc chỉ cách fix đi ạ xin cảm ơn
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@G bảo 2003 Dung lượng ảo ah bạn, xem SSD fake k
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
SSD fake rồi, Kingston thì đầy chợ lun, rẻ mạt
Demen Dokoin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Techsavvy20 chán lắm nhưng em cũng không có tiền với lại đó là con SSD đầu tiên em được dùng, hồi đó dốt quá nhờ người đem ra thay cho, mang ra laptop 88 nó lây băng dính đen gắn be bét cái ổ 2.5 inch vào cái bay của HDD3.5inch trước đó, xong nó thấy máy có tem pentium cũ nó cài luôn win7 32bit về dùng vừa ức chế vừa không được tối ưu cho SSD (máy em hiện vẫn dùng với 1 ssd mới, CPU nâng từ E5200 lên E5700 : ))))))
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Demen Dokoin Quan trọng là data, chứ chơi Ssd k đùa dc đâu, mình xài ss 750 evo 4 năm rồi còn tốt chsns

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019