[MWC 2016] Cyanogen MOD: nền tảng API giúp app truy cập sâu xuống hệ thống của Android

Duy Luân
22/2/2016 11:26Phản hồi: 82
[MWC 2016] Cyanogen MOD: nền tảng API giúp app truy cập sâu xuống hệ thống của Android
MWC, Cyanogen đã giới thiệu một nền tảng mới dành cho lập trình viên mang tên MOD. Đây là tập hợp các hàm API cho phép nhà phát triển làm ra những ứng dụng được tích hợp sâu vào hệ thống và tận dụng tốt những chức năng mà Android gốc không cho phép. Ví dụ, Microsoft đã hợp tác với Cyanogen để tích hợp Skype vào thẳng trình gọi điện, hoặc cho phép Cortana làm được nhiều việc hơn là chỉ truy vấn và trả lời thông tin. Đây là những thứ mà trên Android gốc không thể làm được vì Google đã giới hạn việc truy cập xuống hệ thống.

Với MOD, Cyanogen hi vọng bất kì nhà phát triển nào cũng có thể "giải phóng toàn bộ tiềm năng của ứng dụng xuyên suốt hệ điều hành". Trong thời gian tới Microsoft sẽ tiếp tục ra mắt thêm một số ứng dụng nữa tận dụng MOD, bao gồm Microsoft Hyperlapse để quay phim mượt mà bằng app camera mặc định, OneNote mod để ghi chú, còn hãng Truecaller thì tích hợp bộ lọc thư và cuộc gọi rác mạnh mẽ của mình vào ROM Cyanogen.

MOD sẽ bắt đầu được phát hành vào tháng tới cho những máy đang chạy Cyanogen OS 13 hoặc cao hơn.

Nguồn: Android Central
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
CM rất tuyệt trừ phần gaming 😁
@rosejaooh CM tuyệt ở mọi điểm :D nhưng phải có rom hoàn chỉnh cơ (Nexus, Moto, OP,...)
hungquyen999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rosejaooh Bác có nhầm ko, qua cm là hết lag mà ko tuyệt ở đâu
@Tú art CM trên nexus như sh!t chứ tuyệt vời gì, đang xài Nexus 5 đây. So hiệu năng với stock kém xa mọi mặt, tính năng thì có thể hơn nhưng xposed thì cũng hòa
Micky2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa thử qua CM lần nào
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Càng sâu càng nguy hiểm :p
@cuthuyen Càng sâu càng sướng mới đúng chứ :p😁
xài Asus chip intel ko được thưởng thức bản rom này tiếc ghê
@kobebryant Mình đang xài ASUS Zenfone 5 nè bạn, hiện thì các phiên bản CM đã hổ trợ cài được trên Zen 5 và 6 rồi nhé, tham khảo diễn đàn http://zfviet.com/ để biết hiện tại đang rất có nhiều bản Rom Cook cho dòng Zenfone 😃
crab2207
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kobebryant zenfone 5chip intel đang chạy CM 12.1 đây,sao lại ko dùng đc
@kobebryant RR Viết lại từ CM mà bạn
Zen 5 có đó
@crab2207 Mình biết là có, cũng nghiên cứu rồi nhưng bản đó ko phải đại trà, cứ phải sửa lỗi liên tục
Thử qua cm 6.01 cho note 4, nhanh mượt pin tốt nhưng ô tô ko thể truy cập danh bạ điện thoại, lỗi vân tay, hơi bực nên đành về 5.1.1 sung.
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
xài android thì nên thử CM 😁
chỉ sợ xài xong nghiện
CM chưa mạnh mod bằng các bản build của các team như PA, Resurrection Remix, .....
@heobanhki CM là bản ROM ổn định nhất rồi bác.
ngoc1414
TÍCH CỰC
8 năm
@heobanhki rất nhiều rom đc mod lại dựa trên rom cm nhé 😆
cdlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taminhhoang10a1 Thay it tuy bien hon ông mokee, cr. Chỉ dc cai ổn đinh. d(@@)b. Nhung fai noi la choi CM suớng, kaka
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
xài android thì nên thử CM 😁
chỉ sợ xài xong nghiện
LLight
ĐẠI BÀNG
8 năm
@db9911 Đúng thật , có thể tùy biến tất cả trừ cái cam quá tệ ( Mình cài trên m9)
trungnthut
TÍCH CỰC
8 năm
@LLight Mình dùng CM 13 trên M8, vẫn có thể cài được app camera của HTC, chụp ảnh bt, bạn thử xem. Mình cũng ko hay sd cam lắm nên cũng ko rõ nó hiệu quả đc đến đâu
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
@trungnthut các máy OEM chạy cm thì dev sẽ có xu hướng port thêm camera gốc của hãng sang để chyaj trên cm
chứ cam gốc của CM ko có driver riêng cho phần cứng nào cả, chính là 1 bản đơn giản của google camera, chụp tệ
ngoc1414
TÍCH CỰC
8 năm
@db9911 chủ yếu do CM họ ko đủ lực phát triển 1 đống thuật toán chỉnh ảnh phức tạp và kinh khủng như các vendor thôi, ảnh đi từ cảm biến ra còn đi qua 1 hệ thống chỉnh sửa của app camera rồi mới lưu vào bộ nhớ lưu trữ nên ảnh đẹp xấu nhiều khi là do can thiệp phần mềm tốt hay ko
trungnthut
TÍCH CỰC
8 năm
@db9911 Ko phải port, mà lên playstore cài app camera của HTC về
càng vô sâu càng sướng nhưng càng dễ dính bầu
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
cuối cùng là android mở hay đóng nhỉ. Hay khái niểm mở là chỉ là cho cài thêm launcher. Mod này giống xposed và cydia
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
CM chỉ hợp mấy con ít phần cứng có tính năng đặc biệt, mấy thứ vân tay, hồng ngoại, chạm 2 lần mở màn hình, camera OIS, slow motion, 4k, phơi sáng, màn hình phụ, cover hãng chả mấy khi đc hỗ trợ đâu
khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
@slbadguy Bác nói đúng , mình thiếu toàn cái cần thiết 😆
x_chien
TÍCH CỰC
8 năm
@slbadguy bạn chơi rom cm thì phải vô diễn đàm mod rom mà đọc cách bật các chức năng đó lên, mặc định thì cm chỉ cung cấp thao tác cơ bản thôi muốn thêm cái gì thì phải làm bằng tay.
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
@x_chien ko phải đâu bác, muốn tích hợp mấy cái đó vào rom phải có source và driver phần cứng của hãng, mà hãng thì thường nó ko opensource mấy cái này đâu, bí mật cty mà
Sắp tới trên Android mới, Google chặn luôn phần truy cập này thì thím nào theo CM, sẽ vĩnh viễn bám đít China mà xài, đừng mơ các tính năng trên các Android bản mới nữa

Chị Na lúc nào cũng ăn cắp trí tuệ người khác. Giỏi thì tự viết cái OS mà xài, chôm chỉa mà lúc nào cũng bố láo!!
coleckion
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongtunglam Sở dĩ android phát triển như bây giờ cũng chỉ vì nó mở, google cũng có thể đóng android, nhưng là đóng các phiên bản về sau. Lúc đó cũng đồng nghĩa android của google sẽ bị cộng đồng quay lưng, google sẽ không bao giờ làm thế. Bác đừng vì ghét Trung cộng mà cực đoan như thế, người Trung quốc yêu nước không có nghĩa người ta yêu Đảng, mà kể cả có yêu Đảng cũng ko nhiều hơn yêu tiền đâu. Tư tưởng của bác không cởi mở thì sao hiểu được khái niệm nguồn mở?
@duongtunglam bác nói như đấm vào ấy nhau ý. bác có dùng hàng trung quốc không vậy? mà bị mua thì sao? google mơ mà nó đóng android nhá
@duongtunglam CM mà của China, wtf
@duongtunglam Bác này chày cối cãi cố thế nhỉ? Bác kia nói chuẩn rồi đó, xem ở đây có ai đồng tình vs bác không?
duc_knight
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá tuyệt, vậy mới có hứng thú để cài rom cyanogenmod.
tuancongnghe
ĐẠI BÀNG
8 năm
trên nexus thì stock là số 1, vì nó thuần google nhất
cm mượt và gây ngạc nhiên ở máy các hãng khác vì rom hãng làm toàn thêm mắm muối nặng nề, trong khi cm rất gần android gốc

đến giờ vẫn chưa phân biệt được
cynogenmod và cynogen os??
2 cái này do ai làm ra? hiệu năng thế nào
tìm đọc 1 bài tiếng anh nhức đầu quá, mà cũng tại đọc kém
khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
@tuancongnghe cynogen OS đc tùy biến nhiều hơn ko còn gốc như cynogenmod nữa và mình mới chỉ thấy có con one plus two chạy thì phải .
darksider94
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuancongnghe 2 thằng này cơ bản giống nhau, khác cái là cyanogenOS là 1 HDH được google cấp phép để cài sẵn lên các đt của các thương hiệu khác nhau mà cyanogen hợp tác. Còn rom CM viết đầy đủ là cyanogenMod, đúng theo tên nó giống như một bản mod của android gốc, k có sẵn google apps. CyanogenOS giống như bản hợp thức hóa của cyanogenMod để được cài sẵn lên các máy bán ra trên thị trường. Giống như oneplus one, obi mv1,...
db9911
TÍCH CỰC
8 năm
@tuancongnghe Cyanogenmod và cyanogen OS khác nhau, đều do cty cyanogen làm
Cyanogenmod được cộng đồng duy trì và support, CM chỉ trực tiếp làm vài dòng chuẩn như nexus
Cyanogen OS là một OS thương mại, được CM làm và bán cho các đối tác phần cứng, việc duy trì update OS sẽ do cm làm, hãng vừa tiết kiệm đc thời gian công sức làm pmem, cm kiếm được tiền.

cả 2 đều được build dựa trên sourcode của google AOSP, CM (cyanogen) , tất cả đều mã nguồn mở. mọi lập trình viên có thể tự build phiên bản cho riêng mình, thậm chí nếu đạt được 1 số tiêu chuẩn thì có thể trở thành maintainer ( duy trì ) cho 1 thiết bị, đảm nhiệm việc update phiên bản CM cho thiêt sbij của mình
Vậy nên
- Cyanogenmod là phiên bản hdh android được CM và cộng đồng phát triển, duy trì bởi cộng đồng, , mã nguồn mở, cung cấp phi lợi nhuận, ko có các app thương mại của google, microsoft hay oem khác.....
- CyanogenOS là phiên bản hdh android được cty CM phát triển, duy trì bởi lập trình viên của cty, , ko mã nguồn mở, cung cấp cho nsx phần cứng nhằm mục đích lợi nhuận, có các app thương mại của google, microsoft và cả oem (nếu yêu cầu ).....

Cơ bản với hiểu biết của em thì là vậy hehe
Android is freee
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
CM không hợp với máy cao cấp. VD z1 mà sài CM thì cam kém, nhạc kém.
Được cái nhẹ nhàng.
md07
TÍCH CỰC
8 năm
cyanogen OS nó làm riêng cho dòng One Plus, Zuk....chứ có phải đại trà cho nhiều thiết bị như Cyanogenmod (CM) đâu nhỉ. Có sự nhầm lẫn ở đây roài.
silveraero
ĐẠI BÀNG
8 năm
.... thực ra dù có tuỳ biến tới đâu thì CM cũng chỉ là ăn cháo đá bát thôi .... sở dĩ CM phát triển được là nhờ open source, và nếu không có Google phát triển và vẫn để cho Android là một hệ điều hành mở thì CM sẽ chưa bao giờ tồn tại ....
silveraero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ma Sói Bó tay, đọc lại lịch sử Android đi nhé, bản tiếng Anh ấy. Cũng đừng xem wiki mắc công lắm.
silveraero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xaxsina_delta ? đòi hỏi gì bạn
Ma Sói
ĐẠI BÀNG
8 năm
@silveraero mình nói thằng google bố của thằng android =)) ko có thằng bố, chắc có thằng con =))
@silveraero Nếu goole không open source thì sao có được ngày nay ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019