d700 vs d800

breakdarulez
9/6/2014 1:26Phản hồi: 13
Hiện tại sau 5 tháng dùng d700 khi nâng cấp từ d300s lên em đang muốn cả tổ lên luôn d800.
Hiện tại sở trường là potrait kg làm ăn dịch vụ gì cả chỉ chơi vui cùng gấu và bạn bè.
Ống đang dùng là 35 nano ,105f2dc cug lens mf hellios 85 1.5 có nên nâng d800 kg ạ. Vì e quen với expeed 1 rồi màu hồng đỏ nên bh kg biết expeed 3 màu sắc ntn , vì sợ preset soạn sẵn kg phụ hạp với tone màu mới. Rất thích độ pg cao và kg biết lap core i5 hasswell trụ nổi file raw kg.
Có ng bạn bảo em nên lên d3 vì nó cùng tone màu với d700 nhung to quá nên kg có lí do để e lựa chọn.
Mời các bác góp ý. E đang quyết định và chiều nay nếu có lời khuyen hữu ích e sẽ đi lụm
Thnks
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi D700 hư hoàn toàn thì mua D800 - hiện giờ nhu cầu của bạn có vẻ như không cần và cũng không thấy D800 có hiệu quả rõ rệt. File lại nặng.
Theo anh em có nên đẩy 35nano qua 24-70nano kg ạ.
Vì em thích con zoom nhưg chất ảnh có lẽ kg qua nổi fix 35 .
Àh dr rộng hơn của d800 cũng lag điểm đáng quan tâm. Mặc dù chuyển màu d700 cũng tốt nhưnh khi lr e thấy nếu đẩy màu cao thì thằng d700 vẫn kg nhuyễn lắm có lúc bị bệt nhất là màu đen.
Còn về hdr incam thì d800 tốt kg anh.
Mong nhận thêm lời chia sẻ
@breakdarulez HDR in cam D800 như sh*t =)) (sorry cảm nhận cá nhân nhé), cứ chụp về tự ghép tốt hơn.
Chuyện D700 bệt màu đen bạn có thể vào D-Lighting để chỉnh lên, Ngoài ra nên chụp RAW+JPG trong những trường hợp đó đề phòng, nếu bạn không chắc.
(Cá nhân mình ít dùng chế độ này của Nikon vì vốn setup cơ bản với D-lighting off của nó đã khá cao rồi, với lại cơ bản máy dùng chế độ này ko đẹp lắm. Tuy nhiên lúc cần thì dùng vẫn rất tốt).

Nên mua thêm 24-70 nano chứ ko nên đẩy 35 nano đi. 24-70nano không phải không qua nổi, mà là thua xa fix 35 nano.
@breakdarulez Fix hay zoom hoàn toàn phụ thuộc vào từng cá nhân, dựa trên việc đã nghiên cứu những ưu nhược điểm của từng loại soi vào nhu cầu và thói quan sử dụng của mình

Nếu chụp RAW thì sẽ thấy đủ xài khi nói về DR 😃
D800 không khác biệt quá nhiều về màu và hoàn toàn có thể chỉnh bằng PTS vài giây để có màu giống D700.
Bạn chạy theo công nghệ thế thì có mà đến muôn đời 😃. Nhu cầu của bạn D700 là quá dư rồi.
Cái dlighting m ghét cực vì nó kiểm soát phần contrast với brightness kg theo ý thích.
Chắc là sẽ suy nghĩ ch bán em 105dc để nhâm nhi th 24-70 thay vì bù tiền lên d800
m sẽ gạt ch d800 đi. Thanks
Chúc bán #starnt và bác evilcrab buổi sáng vui vẻ
Junio
TÍCH CỰC
10 năm
Theo ý mình body + lenses đang dùng của bạn rất ngon + hợp nhu cầu rồi, nâng cấp làm gì, bạn sẽ ko thấy sự khác biệt rõ rệt đâu, mà thêm cả đống tiền đấy. Ko biết bạn có chơi flash chưa ko thấy bạn đầu tư vô flash, filter tripod hay những thứ khác. Nếu đủ bộ rồi mình vẫn chân thành khuyên bạn dùng tiếp. 24-70 đụng range với 35 mà mua chi ta, dù có khác biệt chút về tính đa dụng đi nữa. Bán 105 rồi khi cần tele thì sao đây?
À, mình cũng đang dùng D700, bạn có thể share mình các preset của bạn được không? Thanks bạn rất nhiều! 😃
@Junio Mình nghĩ mỗi ng chụp sẽ có 1 preset riêng.
Mà b lấy preset lightroom fk? Mình chụp ở profile nature hoặc sreala2 hoặc d2xm1.
Những tone đó m giảm saturation và contrast để về kéo màu cho dễ

Màu lr mình hay dùng! Nếu cần cho m mail vào inbox m guỉ
@Junio
À kg m sẽ chuyển huớng qua 70-200 và bán em 105dc còn em 85mf là hàng sưu tầm hi!
Range 24-70 trùg với fix 35 nhưng 35 cho độ nét cao. 35 trên ff là wide angle rồi :p
Tùy vào tài chính của bạn.
D800 v d4 là máy flagship hạng pro của nikon, bạc trọn 1 trong 2 là ko thể thua d700.
Còn về len fix 35 và 24-70n thì 1 thằng đa dụng một thằng lợi khẩu.
Nên tùy vào nhu cầu của bác, còn e thì ko đồng ý với bác khi bác nói fix 35 tốt hơn và cùng tiêu cự.
24-70 là 1 trong bộ 3 holy trinity là 1 lens suất sắc về mọi mặt
@hung low
?? M đâu nhắc tới d4
bác có profile màu D700 à cho e được không e tìm mãi k thấy cái nào
thanks
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
chỉ chụp gấu mà mua FF...bác lại bị cuốn theo cơn bão thiết bị roài 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp