Đã có 38,56% thiết bị cập nhật lên iOS 11 sau hai tuần, tốc độ phổ biến chậm hơn iOS 10

ART+
4/10/2017 8:48Phản hồi: 194
Đã có 38,56% thiết bị cập nhật lên iOS 11 sau hai tuần, tốc độ phổ biến chậm hơn iOS 10
Theo thống kê từ Mixpanel, đã có 38,56% số lượng thiết bị chạy iOS cập nhật lên iOS 11 sau 2 tuần kể từ khi được Apple chính thức cho tải về. Cụ thể hơn, sau 24h đầu tiên thì iOS 11 đã có mặt trên 10% thiết bị iOS, một tuần sau đó thì con số trên tăng lên thành 25,28% và giờ là 38,56%. Tuy nhiên, khi so với tốc độ phổ cập của iOS 10 thì iOS 11 thua kém hơn khá nhiều, sau 2 tuần ra mắt thì iOS 10 được cài đặt lên 48,16% số máy iPad/iPhone/iPod.

Tốc độ phổ biến của iOS 11 thấp hơn so với người tiền nhiệm có lẽ đến từ nhiều phía: ví dụ như iOS 11 không mang lại nhiều tính năng mới, những thay đổi lớn cho iPhone (vốn được dùng nhiều nhất), mà chỉ tập trung vào trải nghiệm trên iPad. Thứ hai là tính ổn định của phiên bản iOS 11 đầu tiên là không cao, hiện tượng hao pin và làm chậm hệ thống vẫn diễn ra khá nhiều, đó là lý do mà trong 2 tuần liên tiếp chúng ta có hai phiên bản cập nhật cho iOS 11.

iOS 11 cũng chưa đưa vào hai tính năng mà Apple hứa hẹn là Apple Pay CashiMessage mới với khả năng sync tin nhắn lên mây iCloud và đồng bộ nhanh hơn giữa nhiều thiết bị với nhau.

194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntlvn
CAO CẤP
7 năm
Hao pin vkl
chabaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
mới về 10.3.3 xong, tụt pin hơn cả tụt quần !
chabaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyen N°5 không phải đâu bác ạ, em bị từ bản 11.0.1 rồi ! nên mới quyết đinh xuống, và giờ cả thấy ko hối hận 😁
buihai
CAO CẤP
7 năm
@Nguyen N°5 Nâng OTA thì index cái gì nữa :v toàn phỏng đoán vớ vẩn.
@buihai Thế bác nghĩ OS version mới nó ko đc quyền thay đổi thuật toán tìm kiếm à. Nó index lại là bình thường thôi. Chưa kể nó bổ sung mấy cái service ngầm mới, ai biết đc. Khôbg lẽ nó chỉ đổi cái GUI bên trên. Nông cạn quá!
buihai
CAO CẤP
7 năm
@Nguyen N°5 Ko có căn cứ thì đừng bốc phét, thế hóa ra các lần update trước ko index à mà sao ko tốn pin 😃 Ăn cơm rau muống thì bốc phét ít thôi, "ai biết được" hóa ra mỗi chú mày biết à ?
matrix8145
TÍCH CỰC
7 năm
Ipad pro 10.5 xài ios 11 rất mượt và đã, nhưng pro 9.7 thì giật nên phải về 10.3.3 gấp.
@matrix8145 Công nhận Pro 10.5 lên 11 xài ngon phết nên giờ mình cũng ko muốn xuống lại 10 😃
@joeBanana Xác nhận 10.3.3 chưa khóa nhé bác 😃
matrix8145
TÍCH CỰC
7 năm
@Metalcore0310 Ừ, cái bàn phím đã hơn cho việc nhấn ký tự đặc biệt, dock quá sức tiện lợi, multitasking mới.... không thể về 10 được rồi.
@matrix8145 Chuẩn rồi bác. Mình cũng thích cái dock & vụ đa nhiệm mới, giờ chỉ cần vuốt dài hơn 1 chút là ra đa nhiệm luôn chứ ko cần dùng 4 ngón tay vuốt lên như trước nữa 😃. Năm nay bản 11 tập trung cho iPad khá nhiều mà.
sao ai cũng nói hao pin..mình dùng thấy pin tốt mà..mình tải về chạy DFU lên 11 luôn
@htevn Cậu có hiểu ý tôi nói gì không vậy?
@uochuý1489Quốc Huy Vậy bác trong số ít anh em may mắn rồi. Còn như mình thì không được vậy nên trong chưa đầy 24h đã chạy gấp về 10.3.3 để bão toàn lực lượng 😁
Harry V10
TÍCH CỰC
7 năm
@chavalier Mình cập nhật 2 máy ip và 1 máy ipad bằng DFU cả, máy đều bị lỗi hao pin và lag, đành quay lại vs 10.3.3.
@uochuý1489Quốc Huy Mình toàn cập nhật OTA con 7+ từ lúc mua máy đến giờ. Đang dùng iOS 11.1 Beta pin hoàn toàn bt. Trước có bị lỗi pin ở đúng 1 bản Beta 6 hay mấy ý, cách đấy khoảng 2 tháng ko nhớ rõ, để standby qua đêm pin đang 50%, sáng dậy sập nguồn =))
hao pin. nóng máy
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tệ, máy nhanh hết pin, tin nhắn còn lỗi. May ra được cái nhạnh , chạy vèo vèo
tt2me
TÍCH CỰC
7 năm
do số lượng model hỗ trợ ít hơn nữa
xin nhắc lại trải nghiệm của mình: mình ưa upgrade, downgrade nên sử dụng nhiều thiết bị với nhiều os khác nhau. mình có dùng 1 chiếc 4s có thể chạy đc ios từ 5 tới 9 và chiếc ipad 4 dùng ios 6 giờ là ios 10.3.3. Nói chung khi mới cập nhật, pin sẽ hao hụt do chưa ổn định, tuy nhiên sau khi apple cập nhật ios mới khoảng 3 phiên bản nhỏ, pin sẽ ổn như nhau. bằng chứng là con 4s mình đang chạy ios 5 có pin ko khác gì lúc nó chạy 8.4.1 (khoảng 4 tiếng usage max) và ipad 4 mình để ở ios 6 hơn 1 năm trời, thiếu nhiều tính năng quá nên mình đã up lên ios 10.3.3 và pin cũng gần như vậy (khoảng 13, 14 tiếng usage max).
Air 2 mình ở 9.3.3 pin khoảng gần 9 tiếng khi up ios 11 thì pin còn khoảng 8 tiếng 15 phút, nhưng lên 11.0.1 thì cũng đc 8h30 phút. A e ai thích tính năng mới thì cứ lên, Apple sẽ làm tốt sau khoảng vài cập nhật nhỏ. Còn hơn cứ ngóng ngóng trông trông rồi lại táy máy 😃

p/s: cái chính là tính năng, nếu có tính năng hay thì a e nên up, ko hay thì nghỉ. ios 11 cực kì ngon cho iPad, mỗi tội nó xóa hết app 32bit ko cho cài, vậy thôi.
@IceNinja May mình xuống mấy hôm trước rồi, hnay đã bị xóa sign cả 10.3.3 lẫn iOS 11.0.0 rồi
@IceNinja Ah nó nói bạn seed cho apple 😁...có chắc mình cũng đk rồi. Nó làm như seed cho apple dễ dàng như samsung vậy :D
@Sr_9x Ý mình là Ipad để xài chứ đâu cần để chờ đó 😁
@smoking.devil Thì mình vừa mang máy tính vừa mang iPad đi dùng mà :D nhiều khi bận việc quá nên để quên iPad :v
Nhờ ơn cái vụ tụt pin đấy =]]]]
Trên phone thì tạm ổn. Trên ipad thì qua ngon. Lần này thấy tạp trung vào ipad nhiều hơn
Tải file về restore cho sạch sẽ hoàn toàn, chưa bao giờ gặp vấn đề gì (qua nhiều đời iOS)!
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
@huu thuan Up fw qua itunes cũng ngon rồi bác ơi. Mấy chú up qua OTA kêu là điều ko thể tránh khỏi.
NH Hoán
TÍCH CỰC
7 năm
@huu thuan Mình cài cho nhà mình 4 cái. Bà chị nhà bác. Thằng bạn thân. 2 sếp ở cty. Ai cũng khen. Chả hiểu sao nhiều ng kêu quá.
e vừa về 10.3.3 vì ios 11 ăn pin vãi. và ios 11 cũng hơi khựng .

sslgvn
TÍCH CỰC
7 năm
@luanth với @Apple Haters 2.01 tụi nó đã comment chưa vậy các mày 😃
Prelude
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sslgvn thấy mới xuất hiện, đang làm loạn trên kia kìa 😃
Lên luôn cho iPad, lại là iPad mới nên cũng không cảm nhận được khác biệt với 10.3.3 (xài được 1 tuần).
@vnstockguru Em lên xong cho 6s Plus và Air 2 lên 11.0.2. Còn 7 Plus thì quyết định để tới 11.1.x chứ thật sự là bản này Pin tụt hơn tụt quần. Sạc nhiều lười.
willxlazy
TÍCH CỰC
7 năm
Đa phần các comment đánh giá về pin là sau khoang 24 -48h cài lại máy. Và đa phần đều có chung nhận xét là hao pin tốn pin chậm lag giật.

Cá nhân thấy khi mớiup 1 cái gì đó thì sẽ tò mò dùng nhiều hơn. Hệ thông mới update cũng sẽ phải load nhiều services ở lúc đầu hơn... Hãy đưa cảm nhận sau nhiều ngày sử dụng. Hơn nữa hãy chịu khó úp date cài mới 100% (đưa đc về DFU càng tốt) để tăng tối đa độ mượt, và hạn chế tối đa các lỗi phát sinh khi update đè trực tiếp trên máy.
@willxlazy Đọc giống bài báo nào đó xem tuần trước. Hao pin thực sự mà bạn. 6s tôi dùng liên tục ở 11 chỉ đc hơn 5h, nhiều khi tụt ngẫu hứng. Trong khi 10.3.3 đc gần 7h. Cảm ứng ko mượt, chuyển cảnh nhiều lúc bị khựng, 1 vài app thi thoảng lỗi truy cập, vài lần máy còn bị đơ cứng luôn phải khởi động home+nguồn mới đc
Nghe mấy đứa cùng cty nói Reset all hay thậm chí tắt/khởi động lại thì sẽ chạy bình thường. Ai làm rồi cho ý kiến 😁
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 Ý là home+nguồn hả bạn ?
@Vịt 2019 Ừ thằng trong Cty đang xài con 6 , hao ghê quá nên home+nguồn phát. Mọi việc lại bình thường. Vậy mới nói
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 Hên xui 😁 Mình thi thoảng cũng hay làm. Nói chung là đc :D
quyit84
TÍCH CỰC
7 năm
Nhiều tính năng mới quá nên người dùng ngại nâng cấp.
Chẳng hạn: tắt wifi mà chưa tắt hẳn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019